Kỹ thuật trồng đu đủ

Chào các ban Cây đu đủ là một trong những cây ăn quả ngắn ngày mang lại giá trị kinh tế cao,được nhiều người trồng trong nhiều năm trở lại đây.
Bạn nào có kinh nghiệm hay có sở thích trồng loại cây này chúng ta hãy cùng nhau bàn luận nhé

Bà con cho mình hỏi tí nha. Chả là trái đu đủ từ lúc vừa bắt đầu tạo trái cho đến lúc chín trên cây thì mất khỏang thời gian bao lâu ?. Mấy trái đu đủ của cây nhà mình đã 5 tháng rồi mà vẫn cứng ngắc. Vừa rồi mỉnh bị nghe lời xúi dại chặt xuống một vài trái rồi đem dấm ủ mà không chín trái nào.
Chân thành cám ơn mọi người

Last edited by a moderator:
Đu đủ không dấm được. Chỉ hái khi đã có chồ vàng rồi.
Nếu chưa vàng đủ nhiều, mà nhiệt độ thấp, cũng không chín được.
Nếu vàng nhiều, và nhiệt độ cao, mà chưa bán kịp, thì ăn đi.
Nếu trời mưa nhiều, trái đu đủ nhạt phèo, không ai mua đu đủ
sau mưa đâu. Ngày xưa ở Thanh Hoá, có nơi đu đủ và mít chín
nhiều không bán được (ít xe tải xe đò quá) mà heo lợn cũng
không ăn hết, thì thối nát đầy vườn, bốc mùi không chịu nổi.
*

bác chủ thớt cho em hỏi về nấm trên trái đu đủ với.
lúc trái còn be bé thì không thấy nấm, nhưng trái bự bự thì trên thân trái xuất hiện nấm, từng mảng tròn rồi lan rộng ra,cuối cùng là trái úng hư.
mong các bác chuẩn bệnh giúp em với...cảm ơn các bác nhiều.

Hạt giống muốn có tỉ lệ nảy mầm cao đầu tiên là hạt giống đó phải có chát lượng tốt, tức là trong quá trình để giống đã được chọn lọc và bảo quản tốt. bạn nên mua những hạt giống của những công ty cung cấp hạt giống để đảm bảo chất lượng. Hiện nay có rất nhiều giống nhưng đa số dùng giống F1 của Đài loan để trồng vì có năng suất cao và kháng virus. như Hồng Phi 786 (Red lady 786) Known you Số 1 , Tainung sô 1,2,3...
Nhiệt đốich hợp nhất cho hật đu đủ nảy mầm là 26- 32 độ. bạn nên ngâm hạt giống vào nước ấm, sạch trong khoảng 8-12 giờ sau đó rửa lại bằng nước sạch và chắt sạch nước rồi cho vào túi linon buộc lại để trong bóng mát trong điều kiện nhiệt độ đã nói ở trên chờ từ 7-15 ngày cho hạt giống nứt lanh nẩy mầm rồi đem đi gieo.
Cách gieo trồng đã hướng dẫn ở đầu topic ,chúc bạn thành công
Vừa rồi tôi mới mua hạt giống F1 Đài Loan, và định trồng khoảng 100 gốc. Tôi chỉ là "nông dân tập sự": kinh nghiệm quá ít, còn lý thuyết chủ yếu đọc tài liệu trên mạng. Mua giống về, tôi cũng làm theo chỉ dẫn của tài liệu: ngâm hạt trong 2 sôi 3 lạnh từ 10 đến 12 h; vớt ra cho ráo; sau đó dùng vải ẩm gói lại rồi bỏ vào bình đựng nước đá (người ta kêu bỏ trong lọ hay tô và đậy nấp). Chờ được khoảng 5 ngày (trước đó được 3 ngày là sáng lấy ra coi hạt, hai ngay sau cũng vậy, sợ ...). Đến ngày thứ 6, lấy ra coi, phát hiện một con vòi chui ra từ 1 hạt nên lo lắng. Sau đó quyết định làm đất nhuyễn, trộn 2 đất + 1 phân + 1 tro trấu và tất cả cho vô bọc nylon loại nửa kí để làm bầu và giao hạt vào đó luôn (trộn riêng loại đất phân này với 1 ít thuốc kiến để lấp hạt sau khi gieo vào bầu). Kế đến kê cao khoảng 3 tấc toàn bộ bầu này, tưới ít nước lấy ẩm rồi phủ bạc nông nghiệp lại. Cứ buổi sáng là tôi giở bạc ra xem, tưới một ít nước rồi lại đậy bạc lại. Cách đây chừng 10 phút, tôi ra thăm bầu đu đủ của tôi, thấy hơi khô nên tưới 1 ít nước. Cảm thấy lo lo...
Xin bà con, cũng như bác trungdudu cho tôi lời khuyên với nhe! Rất cám ơn mọi người.

Mình thì làm cách này cũng ok lắm đây.
ngâm hạt trong 2 sôi 3 lạnh từ 10 đến 12 h; vớt ra cho ráo; sau đó dùng vải ẩm gói lại rồi đào 1 cái hố nhỏ bỏ túi xuống đất lấp lại

Hạt đu đủ mà ngâm 2 sôi 3 lạnh thì nó ra đủ đủ rồi.
Các hát sẽ chết chín nhừ, không nảy mầm đâu.
Chẳng biết sách cu cậu nào copy từ ngâm hạt thóc có
vỏ trấu dày chịu nhiệt mà paste vào hạt đu đủ mềm yếu
vậy?
*
Muốn ươm đu đủ, bổ trái ra ăn, thì lấy hạt ngay.
Sau đó hoặc là gieo ngay, hoặc là xát trong rá rồi
đãi hết vỏ nhờn quanh hạt đi rồi gieo. Sau 1 tuần
mà không nảy mầm, thì hỏng rồi, phải gieo lượt mới.
*
Theo bạn kể, thì bạn đã gieo quá 1 tuần rồi, mà còn đợi.
Chỗ này thì bạn kiên nhẫn có thừa, mà tuổi bạn thì thiếu.
Đừng để đến 80 tuổi mới mang cần đi câu nhé.
*

Mình thì làm cách này cũng ok lắm đây.
ngâm hạt trong 2 sôi 3 lạnh từ 10 đến 12 h; vớt ra cho ráo; sau đó dùng vải ẩm gói lại rồi đào 1 cái hố nhỏ bỏ túi xuống đất lấp lại
Xin hỏi bác: cách làm hạt nức nanh của bác mấy ngày mới có kết quả?

Xin hỏi bà con một số kỹ thuật trong việc trồng đu đủ, những kỹ thuật này tôi đọc tài lệu rồi vận dụng, và có cả ý kiến của người khác:
1/ khi trồng đu đủ con từ bầu ươn, ta nên trồng nghiêng. Và tôi nghĩ như thế cây sẽ thấp nên đỡ đổ ngã khi mưa gió, và rễ sẽ ăn ngang; do đó hấp thụ được nhiều phân bón, ta lấp gốc, bón phân đu đủ sẽ tốt.
2/ đât trồng: tôi đầo mương lên liếp, liếp cách liếp 2m, lên liếp: 3 lớp dá chiều sâu, lớp đầu 3 lưởi dá ngang, lớp 2 và 3 là 2 lưỡi.

Mục đích: chứa nước tưới và thoát nước. Hy vọng là nhờ đất cao và trồng cây nghiêng và rễ ăn ngang nên cây sẽ tốt.
3/ Tôi dùng chế phẩm sinh học nấm TRICHODERMA trộn vào phân hữu cơ đã mục (mới biết chế phẩm này nên sau khi ủ phân xong mới dùng kiểu này, thường thì dùng nó ủ phân cho mau mục) rồi cứ một lớp đất tôi rải một lớp phân trộn này rồi đến một lớp đất, và làm thành mô cao. Và còn dùng bạc phủ nông nghiệp phủ lên liếp. Hy vọng sẽ phòng được nhiều bệnh và nhiều thứ.
4/ Tôi định mỗi gốc đu đủ sau khi đào hố sẽ để một miếng bao đựng phân khoảng 2 lớp dưới đáy hố để rễ ăn xuống gặp lốp này thì ăn ngang, và như thế sẽ chống được ngập nước rễ.
Những điều tôi vừa nói có cái đang làm (chưa có kết quả), có cái người khác chỉ. Tất cả xin bà con chia sẽ với nhé! Cám ơn bà con nhiều lắm :D

Làm như bác LyHien ok đấy, bổ sung thêm cho tốt hơn đây. Ngâm hạt trong nước 2 sôi 3 lạnh từ 10 đến 12 h sau đó vớt ra trộn với tro bếp nguội, rồi bọc lại bằng vải ẩm, sau đó cho xuống hố lấp lại hoặc cho vào chum vại đậy kín lại. Kiểm tra thường xuyên xem bọc có bị khô hay không, nếu thấy dấu hiệu bị khô thì phải mở bọc ra phun nước vào. Chúc các bác trồng đu đủ thành công.

Đu đủ là cây thân xốp mọng nước không có gỗ rất dễ gày đổ.
Bạn trồng cây nghiêng thì tương lai không bền. Kinh nghiệm
trồng đu đủ là càng thẳng đứng thì càng tốt.
*
Mặt khác, rễ ăn ngang hay ăn sâu là tuỳ theo phân và đất,
chứ không tuỳ theo bạn trồng hướng nào. Nơi nào ẩm vừa và
nhiều phân thì rễ mọc theo hướng đó. Nơi nào khô hay úng
nước thì rễ không mọc theo hướng đó.
*
Đó là 2 điều phân tích lý lẽ khoa học để bạn tham khảo.
*

*
*
*
Bác anhmytran đúng là nhà thông thái.cái gì bác ý cũng biết hết.

Xin cám ơn bác LyHien, bác kiem_hoabinh, và bác anhmytran đã cho tôi ý kiến. Ko biết nút thanks ở đâu nửa :0

*
*
*
Rất thanks bác 2 điều trên!
Những gì em đã post phần lớn đều từ:
http://www.danviet.vn/36005p1c34/du-du-trong-nghieng-cho-nang-suat-cao.htm
http://nongnghiep.vn/nongnghiepvn/vi-vn/72/45/45/75445/Bi-kip-trong-du-du-mua-mua.aspx
http://nongnghiep.vn/nongnghiepvn/vi-vn/72/2/2/2320/Tao-dang-du-du-lun.aspx
Em là người ít kinh nghiệm, nên thường theo lý thuyết trước. Nếu có thể, xin bác phân tích cho hiểu thêm!

Hạt giống muốn có tỉ lệ nảy mầm cao đầu tiên là hạt giống đó phải có chát lượng tốt, tức là trong quá trình để giống đã được chọn lọc và bảo quản tốt. bạn nên mua những hạt giống của những công ty cung cấp hạt giống để đảm bảo chất lượng. Hiện nay có rất nhiều giống nhưng đa số dùng giống F1 của Đài loan để trồng vì có năng suất cao và kháng virus. như Hồng Phi 786 (Red lady 786) Known you Số 1 , Tainung sô 1,2,3...
Nhiệt đốich hợp nhất cho hật đu đủ nảy mầm là 26- 32 độ. bạn nên ngâm hạt giống vào nước ấm, sạch trong khoảng 8-12 giờ sau đó rửa lại bằng nước sạch và chắt sạch nước rồi cho vào túi linon buộc lại để trong bóng mát trong điều kiện nhiệt độ đã nói ở trên chờ từ 7-15 ngày cho hạt giống nứt lanh nẩy mầm rồi đem đi gieo.
Hiện tại em đang ươn lại lần hai, đến nay (qua gần 9 đêm) đã nức nanh được 15/180 hạt. Hơi lo, dù anh trungdudu đã nói là từ 7-15 ngày:( Để em cố gắng đợi nửa xem.
Lần đầu em mua hạt giống ở binhminhseeds.com tận ở Hà Nội, trong khi em lại ở Bạc Liêu. Mua qua đường bưu điện. Và đã thất bại! 200 hạt, ko hạt nào nức nanh; mất hết 280k :( Em nghĩ có lẽ do hạt giống, vì đây là giống đu đủ F1 Đài Loan (Trạng Nguyên) nhưng hạt sao mà vàng, giống hạt cũ quá, hạt để lâu, khác với hạt em mua lần 2 của Chánh Nông (TP HCM): cũng Đài Loan nhưng hạt đen, nhìn có vẻ hạt mới, tốt.
Em sẽ cố gắng đợi đến ngày thứ 5 xem sao! Bằng ko, có lẽ em sẽ ươn từ hạt tươi xem, vì thấy bỏ hột đu đủ tươi mới ăn tùm lum nhưng sao nó dễ lên quá!

Hiện tại em đang ươn lại lần hai, đến nay (qua gần 9 đêm) đã nức nanh được 15/180 hạt. Hơi lo, dù anh trungdudu đã nói là từ 7-15 ngày:( Để em cố gắng đợi nửa xem.
Lần đầu em mua hạt giống ở binhminhseeds.com tận ở Hà Nội, trong khi em lại ở Bạc Liêu. Mua qua đường bưu điện. Và đã thất bại! 200 hạt, ko hạt nào nức nanh; mất hết 280k :( Em nghĩ có lẽ do hạt giống, vì đây là giống đu đủ F1 Đài Loan (Trạng Nguyên) nhưng hạt sao màu vàng, giống hạt cũ quá, hạt để lâu, khác với hạt em mua lần 2 của Chánh Nông (TP HCM): cũng Đài Loan nhưng hạt đen, nhìn có vẻ hạt mới, tốt.
Em sẽ cố gắng đợi đến ngày thứ 15 xem sao! Bằng ko, có lẽ em sẽ ươn từ hạt tươi xem, vì thấy bỏ hột đu đủ tươi mới ăn tùm lum nhưng sao nó dễ lên quá!

Bác anhmytran đúng là nhà thông thái.cái gì bác ý cũng biết hết.
Không phải cái gì cũng biết đâu.
Chỉ là tôi sống ở nhà quê, có vườn, đi học thì có lớp
"Kỹ Thuật Nông Nghiệp" nên có vài chỗ biết thôi.
*
Ví dụ sống ở miền quê chỉ mấy năm thôi thì biết ngay những cây nào
bị thiệt hại sau lốc bão (đu đủ, mía), úng lụt, cây nào bị mưa gió
mùa (nhãn) làm không ra trái, vân vân. Cây đổ trốc gốc lên thì biết
ngay rễ nó mọc thế nào, mà luận ra vì sao rễ nó lại mọc như thế mà
không mọc thằng xuống và ra rễ nhánh đều xung quanh như tranh vẽ.
Mình không luận ra được, thì ông bà chú bác hay thằng bạn nó bảo cho.
Những thiệt hại ấy người ta nói thường ngày, và còn nhắc lại mỗi khi
bàn chuyện trồng cấy nữa.
*

Hiện tại số hạt nức nanh ngày càng nhiều. Cách đây chừng 5 ngày em nghĩ "tiêu" rồi, tính vứt bỏ luông :(. ko ngờ sau vài đêm ko nức nanh thì số hạt còn lại tiếp tục nức. Ko hiểu sao lại vậy?

Thời tiết lúc này không ổn; có lúc mưa dầm liên tiếp rồi nắng rắt liên tục. Đu đủ em trồng được hơn 1 tuần (có khi hơn) thì bị héo lá khi trời nắng trở lại sau đợt mưa kéo dài. Em đang rầu, vì đu đủ cứ héo dần; không biết bệnh gì, dù lá cây trước lúc bệnh vẫn xanh tốt. Em xem một số tài liệu đoán là bệnh chết héo cây con, do nấm gì đó gây ra (xem thêm http://www.khoahocchonhanong.com.vn/CSDLKHCN/modules.php?name=News&op=viewst&sid=2146), nhưng ko chắc vì ko có kinh nghiệm (em là nông dân mới vào nghề).
Ai có kinh nghiệm trị không? Giúp em với!

Last edited by a moderator:
Cần được sự giúp đỡ

Mình ở ĐăkNông, cũng đã nghĩ tới loại cây đu đủ này lâu rồi.Mình đang có ý định trồng 1 ha. Mọi người cho mình hỏi mấy câu dc không?
1. Mua giống ở đâu?
2. Đầu ra bán bao nhiêu $/1kg. (Thương lái tới vườn thu mua hay nhập đi chỗ nào)
Mail của mình: thanhsondlu@gmail.com

Xin cám ơn nhiều!

Back