Lai Vung Mùa Xuân Về...

• Thread starter Hiếu Nghĩa
  • Ngày gửi

Còn chưa đầy hai tháng nữa là Xuân lại về. Trên quê hương Đồng Tháp, những vườn trái cây bắt đầu nhuốm một màu rực rỡ. Không gì hơn lời chào và mong muốn làm quen với tất cả các anh, chị, bạn bè đam mê nông nghiệp.

Em con gái nhà nông
Với má hồng chúm chím
Đông về em e thẹn
Nép mình chờ xuân sang
Tháng ngày non ấp ủ
Trái kia ở trên cành
Sương đọng giọt long lanh
Cho vầng trăng óng ánh
Trong đêm dài vò võ
Em với gió cùng cười
Để rồi xuân vừa sang
Em bình minh mở mắt
Mi chớp hướng mặt trời
Má hồng đỏ đầy vơi!
Ps. Hiếu Nghĩa, Bài làm quen

quýt đó không biết đem về khánh hòa trồng đc ko bạn ha??
Quýt hồng và quýt đường thích hợp với loại đất phù sa lắng động lâu năm, Nam bộ hay gọi là đất sét. Bạn có thể tham khảo tại địa điểm gần nhất là vùng Đông Nam bộ như Đồng Nai, Bình Dương. Thân mến.

Chào a,a cho em hỏi quýt nhà em đả tạo mầm xong rồi,em cũng đả xịt kich thich ra hoa =kno3,vọt bông...nhưng chỉ đọt ở trên mới nhú bông thôi a,còn ở tàn dưới lá rất già(kiểu già khằng lun đó a)thì nó ko chịu ra đọt non,em ngỉ chắc nó bị chai đọt rồi hả a.
Bây giờ em cần làm j để nó ra đọt đều ở tàn dưói đây a.

Chào a,a cho em hỏi quýt nhà em đả tạo mầm xong rồi,em cũng đả xịt kich thich ra hoa =kno3,vọt bông...nhưng chỉ đọt ở trên mới nhú bông thôi a,còn ở tàn dưới lá rất già(kiểu già khằng lun đó a)thì nó ko chịu ra đọt non,em ngỉ chắc nó bị chai đọt rồi hả a.
Bây giờ em cần làm j để nó ra đọt đều ở tàn dưói đây a.
Bạn thân mến. Trường hợp kích ra hoa đồng loạt khi lá già thường dùng chế phẩm Atonik kết hợp phân bón lá 10 60 10 với liều lượng Atonik 10 gói nhỏ/ 100 lí nước. 10 60 10 150g đến 200g/100 lit nước. Phun đều trên lá sau khi cắt nước cây khoảng 10 ngày (tức là phun và kết hợp tưới nước luôn trong thời điểm sau cắt nước) phân rải gốc bạn có thể kết hợp phân tiêu xanh 80 đến 100kg Phân gà vi sinh xử lý 300 kg chi một công (đơn vị tính ở miền Nam) tưới nước đều đặn mỗi ngày sau một tuần cây chi chít chồi non cùng mầm hoa rất đều. Còn trường hợp chỉ có nụ hoa ở một phần không đáng kể phía tán cây. Nên lặt bỏ và xử lý lại. Thân mến.

Back