Làm chuồng nuôi chuột đồng

• Thread starter nongnghiepvp
  • Ngày gửi
- Chào các bác bác nào có kinh nghiệm làm chồng nuôi chuột đồng thì mách e với
Cảm ơn các bác nhiều ạ

vâng .tôi là nông dân trên máy tính .bạn là nông dân trên đồng ruộng .tôi thích topic về nuôi chuột thì tôi thảo luận .bạn "nông dân trên ruộng " ko thích có thể ra topic khác .chứ tôi cũng không cần bạn vào đây quăng gạch , cưa bom ,chém gió các kiểu để chứng tỏ sự nguy hiểm của mình đâu bạn "nông dân trên ruộng " à.
thôi bớt nóng đi bạn.nông dân trên máy tính.máy tính trên nông dân đều tốt cả mà...nông dân xử dụng càng nhiều máy tính thì nông nghiệp việt nam đang phát triển đó thôi."không phát triển tiền đâu mua máy tính".
mình quay lại chủ đề nuôi chuột vậy.con vật này dể ấn tượng với dân thành phố lắm.nó sống khắp mọi nơi nhiều nhất là cống rảnh.vô cùng mất vệ sinh và là kí chủ của dịch tả.nếu gặp phải con chuột xạ thì....dể xỉu lắm.mèo còn chê tên này.
nhưng nếu ở ngoài đồng thì .....xa khu dân cư dòng họ chuột khác liền.nó ăn lúa hết lúa thì cỏ rể cây thậm chí còn bắt cua còng xơi ráo. chúng sinh sản nhanh lắm đào hang sống thành cả tập đoàn. nếu đừng có cái đuôi thì con chuột đồng sạch sẽ và mướt lông trông củng có duyên .nếu có dịp về miền tây nam bộ vào mùa lủ,hay mùa đốt đồng thì bạn sẽ có dịp thưởng thức món chuột đồng chính hiệu. chuột xào lăn, chuột nướng. chuột rôti ...chuột hấp cơm...nếu anh em có ý tưởng nuôi thì chú ý nhé.không biết nó thích nghi với chuồn như thỏ không? và chịu sinh sản không.tôi nghĩ có thể được.mà nếu được thì tốc độ khủng....coi chừng trăn ăn không kịp mà phải tìm đường ra khác nữa.chắc vì thế mà có nghị địng nào đó cấm ..thích thì làm thành bại đều từ ý tưởng cả. nông dân mình ai củng có cá tánh....hơi ngan.

thôi bớt nóng đi bạn.nông dân trên máy tính.máy tính trên nông dân đều tốt cả mà...nông dân xử dụng càng nhiều máy tính thì nông nghiệp việt nam đang phát triển đó thôi."không phát triển tiền đâu mua máy tính".
mình quay lại chủ đề nuôi chuột vậy.con vật này dể ấn tượng với dân thành phố lắm.nó sống khắp mọi nơi nhiều nhất là cống rảnh.vô cùng mất vệ sinh và là kí chủ của dịch tả.nếu gặp phải con chuột xạ thì....dể xỉu lắm.mèo còn chê tên này.
nhưng nếu ở ngoài đồng thì .....xa khu dân cư dòng họ chuột khác liền.nó ăn lúa hết lúa thì cỏ rể cây thậm chí còn bắt cua còng xơi ráo. chúng sinh sản nhanh lắm đào hang sống thành cả tập đoàn. nếu đừng có cái đuôi thì con chuột đồng sạch sẽ và mướt lông trông củng có duyên .nếu có dịp về miền tây nam bộ vào mùa lủ,hay mùa đốt đồng thì bạn sẽ có dịp thưởng thức món chuột đồng chính hiệu. chuột xào lăn, chuột nướng. chuột rôti ...chuột hấp cơm...nếu anh em có ý tưởng nuôi thì chú ý nhé.không biết nó thích nghi với chuồn như thỏ không? và chịu sinh sản không.tôi nghĩ có thể được.mà nếu được thì tốc độ khủng....coi chừng trăn ăn không kịp mà phải tìm đường ra khác nữa.chắc vì thế mà có nghị địng nào đó cấm ..thích thì làm thành bại đều từ ý tưởng cả. nông dân mình ai củng có cá tánh....hơi ngan.

vâng .món thịt chuột đồng thì ngon hết sẩy rồi .tôi ngĩ chuột nuôi nhốt cũng sinh sản bình thường .như hamter ,hay chuột bạch người ta vẫn nuôi va sinh sản mạnh đấy thôi . chuột nuôi đẻ nhiều cũng ko có vấn đề gì ,chỉ cần chăm sóc quản lý tốt là được ,mà người ta bảo chuột nhà là chuột nhắt ,mà sao chuột nhà tui con nào cung to tầm 3- 5 lạng vậy .chắc to như vậy ko phải chuột nhắt rùi

Gửi Toc Trăng.
Bạn không đọc kỹ nội dung, câu từ bÀi viết của tôi rồi .
Ý thứ 1. Bỏ qua vì là vấn đề xã hội.
Ý thứ 2.
Ở đây tôi đang nói đến nhưng thanh niên ở TP sống trong sự bao bọc của bố mẹ, chưa tự lo đc cho bản thân trong sinh hoạt hàng ngày mà vẫn sống trong cái cũi của bố mẹ đóng cho.( Bạn có thể vào mục Khoi nghiệp làm Nông dân > (muốn làm nông dân)đây là mâu thanh niên nổi hứng lam nồng nghiệp mà tôi muốn nói đến.
Những tấm gương tiêu biểu như bạn nói vẫn có ở đâu đó nhưng chỉ là số ít trong thế hệ trẻ bây giờ. Trong khi ở làng quê bây giờ chỉ còn toàn nguời gìa và số ít thanh niên tham gia làm NN và tương lai NN VIỆT NAM sẽ như thế nào khi nhưg gương mặt ưu tú chỉ là số ít ?????
Từ đầu toppic tôi chưa thấy ai phản đối vấn đề nuôi Chuột cả nhưg cũng từ thực tế mà phải suy ngẫm từ con ốc bươu vàng nó cũng vào Việt Nam với mục đích tốt nhưng do con người không kiểm soát tốt nên đã thành đại dịch. Còn với con Chuột nó là loài bản địa có sự sinh tồn, duy trì nòi giống cao, tuy rằng không ai nói nhưng tôi tin chắc rằng có nhiều người không đồng tình, nhưg xét cho cùng đó không phải việc của họ nên chả nói làm gì. Còn bạn và ai đó thích nuôi vì mục đích riêng tôi không có ý kiến mà chỉ nói lên cái điều sâu xa để cùng suy ngẫm về thực trạng thế hệ trẻ nhận thức về nền NN của đất nc chiếm 70% là NN và thực tế về đại dịch ốc bươu vàng để ta suy ra tương lai của con Chuột. Nếu nó tốt đẹp thì không sao nhưg nếu không tốt đẹp liệu có thÀnh đại dịch không ?????????
Ngoài đồng mùa nào cũng đánh bẫy chuột mà chả năm nào hết chuột phá hại. Khi đặt vấn đề nuôi con gì thiết nghĩ cũng cần phải tính toán, ngoài yếu tố kỹ thuật, kinh tế cung nên xem xét đến yếu tố Cộng đồng.
Bạn toctrang cần đọc kỹ và hiểu vÀo trọng tâm của bài viết thi mới thấy đc ý của nguoi viết bài.
----------------
Đôi khi việc làm rất nhỏ của mình nhưng có ảnh hưởng lớn đến cộng đồng.

Gửi Toc Trăng.
Bạn không đọc kỹ nội dung, câu từ bÀi viết của tôi rồi .
Ý thứ 1. Bỏ qua vì là vấn đề xã hội.
Ý thứ 2.
Ở đây tôi đang nói đến nhưng thanh niên ở TP sống trong sự bao bọc của bố mẹ, chưa tự lo đc cho bản thân trong sinh hoạt hàng ngày mà vẫn sống trong cái cũi của bố mẹ đóng cho.( Bạn có thể vào mục Khoi nghiệp làm Nông dân > (muốn làm nông dân)đây là mâu thanh niên nổi hứng lam nồng nghiệp mà tôi muốn nói đến.
Những tấm gương tiêu biểu như bạn nói vẫn có ở đâu đó nhưng chỉ là số ít trong thế hệ trẻ bây giờ. Trong khi ở làng quê bây giờ chỉ còn toàn nguời gìa và số ít thanh niên tham gia làm NN và tương lai NN VIỆT NAM sẽ như thế nào khi nhưg gương mặt ưu tú chỉ là số ít ?????
Từ đầu toppic tôi chưa thấy ai phản đối vấn đề nuôi Chuột cả nhưg cũng từ thực tế mà phải suy ngẫm từ con ốc bươu vàng nó cũng vào Việt Nam với mục đích tốt nhưng do con người không kiểm soát tốt nên đã thành đại dịch. Còn với con Chuột nó là loài bản địa có sự sinh tồn, duy trì nòi giống cao, tuy rằng không ai nói nhưng tôi tin chắc rằng có nhiều người không đồng tình, nhưg xét cho cùng đó không phải việc của họ nên chả nói làm gì. Còn bạn và ai đó thích nuôi vì mục đích riêng tôi không có ý kiến mà chỉ nói lên cái điều sâu xa để cùng suy ngẫm về thực trạng thế hệ trẻ nhận thức về nền NN của đất nc chiếm 70% là NN và thực tế về đại dịch ốc bươu vàng để ta suy ra tương lai của con Chuột. Nếu nó tốt đẹp thì không sao nhưg nếu không tốt đẹp liệu có thÀnh đại dịch không ?????????
Ngoài đồng mùa nào cũng đánh bẫy chuột mà chả năm nào hết chuột phá hại. Khi đặt vấn đề nuôi con gì thiết nghĩ cũng cần phải tính toán, ngoài yếu tố kỹ thuật, kinh tế cung nên xem xét đến yếu tố Cộng đồng.
Bạn toctrang cần đọc kỹ và hiểu vÀo trọng tâm của bài viết thi mới thấy đc ý của nguoi viết bài.
----------------
Đôi khi việc làm rất nhỏ của mình nhưng có ảnh hưởng lớn đến cộng đồng.

vấn đề bạn bảo rằng chuyện 1 số thanh niên chưa tự lo được cuộc sống của mình ,sống trong cái cũi của bố mẹ lại muốn làm nông nghiệp thì theo tôi ngĩ chẳng ảnh hưởng gì xấu tới nền nông nghiệp tý nào .vì dẫu cho họ bỏ ra 100triệu ,1 tỷ ,hay 10 tỷ làm nông nghiệp rồi thất bại ê chề , thì dẫu sao vẫn là tiền của họ ( hoặc gia đình họ ) chứ ko phải họ đem tiền của tôi hay bạn đi làm .đem đi làm nông nghiệp theo tôi vẫn tốt hơn là họ đem tiền đó mua ma túy ,thuốc phiện về chích hút , vì họ đầu tư lớn ==> thuê nhân công , tạo công ăn việc làm dù là tạm thời cho người lao động + mua con giống ==> người chăn nuôi sản xuất nhiều hơn ,kiếm được tiền bán con giống mà trả lương cho người lao động +trang trải cho gia đình .
vậy tui hỏi bạn : tập tành làm nông nghiệp để rôi thất bại tốt hơn hay ăn chơi trác táng tốt hơn .
còn vấn đề con chuột sinh sản nhiều có thể không kiểm soát được ==> chính vì lý lo này mà chúng ta phải thảo luận cách xây chuồng trại ,cách nuôi để vấn kiểm soát được + vẫn đem lại thu nhập cho bà con chúng ta.

còn vấn đề con chuột sinh sản nhiều có thể không kiểm soát được ==> chính vì lý lo này mà chúng ta phải thảo luận cách xây chuồng trại ,cách nuôi để vấn kiểm soát được + vẫn đem lại thu nhập cho bà con chúng ta.
loài ngậm nhấm mà thích nghi với môi trường nuôi nhốt chắc sinh sản nhanh lắm. không biết đã có anh em nào đả và đang nuôi chưa.ý tưởng của bạn nuôi chuột để chuyển đổi thành thức ăn cho vật nuôi khác củng là ý tưởng hay.chưa làm chưa biết thế nào. nhưng làm chú ý khâu vệ sinh vì loài ngậm nhắm thường ăn suốt nên bài tiết củng liên tục.riêng các vùng có truyền thống thu hoạch chuột đồng thì it người nghĩ đến việc nuôi.vì đến hẹn lại lên đến mùa là có thôi.
chuột nhà và chuột đồng xem ra củng có khác nhau. chuột nhà thường nhỏ hơn màu lông thường là xám tro và không tự làm hang. thường ở nóc nhà kho bải vvv.và có loại chuột cống to lắm chắc tại hay ở cống rảnh nên có tên vậy.chuột đồng làm hang và ở tập đoàn vì sinh đẻ nhanh quá có hang cả 2 ba thế hệ chuột.tùy theo địa phương mà chúng có tên gọi khác nhau. mình ở nam bộ thường thấy chuột vàng loại này lớn 4-5 con 1kg lông màu vàng sẩm. phá lúa ghê lắm mùa lúa chín anh nào củng béo cả.và củng là loại sinh sản nhanh nhất. to hơn thì có cống nhum cống xù cống lang...có con cả kg tất cả củng làm hang và sinh sản.mùa thu hoạch lúa xong chúng gom về các gò đất hay chân đê làm hang .có khi chúng về gần những nhà ven ruộng hay bờ ao nhưng vẩn làm hang. những vùng trồng nhiều dừa như bến tre bọn chúng làm tổ trên ngọn dừa và xơi luôn trái dừa. giống chuột vàng này được gọi là chuột dừa ...ngon lắm.gần đây mình nghe nói quản bình có giống chuột núi là đặc sản đang theo dỏi nhưng thông tinh còn ít quá.hồi trẻ mổi lần về quê là có dịp đi bắt chuột nên khá rành.bạn định nuôi tìm thử vài con chuột lứa (giống chuột vàng )nuôi thử xem sau mô phỏng chuồn trại hơi tối tạo ổ chắc nó sinh sản thôi.nuôi có kế hoạch có kiểm soát có khi còn hay. vì đại dịch thường ở ngoài tầm kiểm soát.nhiều vùng nông thôn từng mất trắng vì mấy ông tý. cẩn thận nhỏ mà đứng đầu 12 con giáp đấy.

(vì dẫu cho họ bỏ ra 100triệu ,1 tỷ ,hay 10 tỷ làm nông nghiệp rồi thất bại ê chề , thì dẫu sao vẫn là tiền của họ ( hoặc gia đình họ ) chứ ko phải họ đem tiền của tôi hay bạn đi làm).
Xem ra bạn tóc trắng lên đây đê hoc KN và thể hiện cái thực dụng của mình. Đối với bạn chi cần lÀm ra tiền chứ không cần biết cv đó có tốt cho ông chủ hay không và nếu xã hội có nhiều ông chủ bỏ tiền của họ ra ( có thể là của GĐ họ) làm ăn lụi bại vì không có kiến thức thử hỏi người làm thuê cho họ có thu nhập bền vững không ????? Hay là đến đâu biết đến đó như bạn???????
Và cũng như bạn thích nuôi chuột là vì nhìn thấy lợi nhuận mà không nhìn thấy tương lai vậy. Quên cả đi lợi ích công đồng bạn nói làm chuồng nuôi chắc chắn, liệu nó chắc chắn đc mấy năm 1-2-3 khi chúng ss đầy chuồng chỉ cần một sơ xuất nhỏ thôi chúng sẽ chui ra hết ( tuyệt đối là không thể)và nếu nó chui ra ngoài khoảng 1000 con bạn sẽ đi bắt chúng về chứ??????? Và nếu không bắt đc thì sao----- mùa sau có thành đại họa cho cộng đồng????????
Có lẽ bạn không hiểu đc Chuột là loài rất thông minh Tóc trắng ạ khi nào Tóc Bạc thi mới nghĩ đc nhiều góc độ, đa chiều. Còn hiện giờ bạn mới chi lo nghĩ đc cách nhốt mấy con Chuột đó mà thôi....
Hãy trả lời ae nếu 1000 con chuột xuổng chuồng ra ngoài đêm qua bằng cách nào để bắt chúng lại.

Last edited by a moderator:
Cứ nuôi đi bạn, rắn mối nó củng leo trên tường ào ào nhưng mà người ta cẩn gạch men nên nó khôg leo được, còn chuột đồng thì dể mà, bạn xây tường thật cao, ép gạch men vào cho cao lun vì chuột đồng nó phóng củng dữ lắm. Nghe bạn nói nuôi chuột mình ngán quá.

Lợi nhuận thu không cao, do ăn rất nhiều, giá thành bán thấp...Chi phí chuồn trại cao ( do phải làm kiên cố, từ nên móng cho tới mái...). Chính quyền không cho phép...
Chỉ cần nhiêu đó thôi là thấy không khả quan cho hướng đi này rồi, dù có làm cho tốt cũng không ai cho nhân rộng.

(vì dẫu cho họ bỏ ra 100triệu ,1 tỷ ,hay 10 tỷ làm nông nghiệp rồi thất bại ê chề , thì dẫu sao vẫn là tiền của họ ( hoặc gia đình họ ) chứ ko phải họ đem tiền của tôi hay bạn đi làm).
Xem ra bạn tóc trắng lên đây đê hoc KN và thể hiện cái thực dụng của mình. Đối với bạn chi cần lÀm ra tiền chứ không cần biết cv đó có tốt cho ông chủ hay không và nếu xã hội có nhiều ông chủ bỏ tiền của họ ra ( có thể là của GĐ họ) làm ăn lụi bại vì không có kiến thức thử hỏi người làm thuê cho họ có thu nhập bền vững không ????? Hay là đến đâu biết đến đó như bạn???????
Và cũng như bạn thích nuôi chuột là vì nhìn thấy lợi nhuận mà không nhìn thấy tương lai vậy. Quên cả đi lợi ích công đồng bạn nói làm chuồng nuôi chắc chắn, liệu nó chắc chắn đc mấy năm 1-2-3 khi chúng ss đầy chuồng chỉ cần một sơ xuất nhỏ thôi chúng sẽ chui ra hết ( tuyệt đối là không thể)và nếu nó chui ra ngoài khoảng 1000 con bạn sẽ đi bắt chúng về chứ??????? Và nếu không bắt đc thì sao----- mùa sau có thành đại họa cho cộng đồng????????
Có lẽ bạn không hiểu đc Chuột là loài rất thông minh Tóc trắng ạ khi nào Tóc Bạc thi mới nghĩ đc nhiều góc độ, đa chiều. Còn hiện giờ bạn mới chi lo nghĩ đc cách nhốt mấy con Chuột đó mà thôi....
Hãy trả lời ae nếu 1000 con chuột xuổng chuồng ra ngoài đêm qua bằng cách nào để bắt chúng lại.

ai muốn làm ăn chẳng phải thực dụng .nếu muốn ko thực dụng bạn có thể đi làm từ thiện .thời buổi kinh tế thị trường ,làm ko hiệu quả thì tất yếu sẽ bị thị trường đào thải ==> làm ăn thua lỗ. tiền họ bỏ ra đương nhiên họ phải tính toán làm sao để làm có lãi .liệu bạn có thể vỗ ngực nói rằng cứ làm đi ,thua lỗ tôi chịu ko ?
bạn càng nói càng liên thiên ,đi xa cái bạn bảo là : "thanh niên thành phố chưa thoát khỏi cái cũi của bố mẹ mà cứ thích học đòi làm nông nghiệp ".
còn về nuôi chuột ,bạn bảo 1000con chuột thoát ra ngoài thì sao , bạn thử xem tin tức người ta nhập về 1 ngày mấy tấn chuột từ campuchia về vn tiêu thụ ,xem đã có đại dịch như bạn nói chưa . và nếu bạn nuôi heo ,thì dịch tai xanh ,nuôi gà = dịch cúm ,nuôi bò = lở mồm long móng ... thế tốt nhất ko nuôi gì nữa nhỉ , vặt lá cây ăn là được rồi .

Gui Tóc Xanh.
Tôi phải bạn là tóc xanh vì bạn còn Xanh và non lắm .
Chúc mô hình nuôi Chuột của Bạn thành công. 1000 con chuột của bạn chưa sổng chuồng đó là điều thật sự. Nhưng cộng đồng vẫn phải lo diệt chuột vất vả đó thôi và nếu thêm đàn chuột của bạn nữa chắc công tác diệt chuột vui nhộn hơn hẳn????????

* Cứ nuôi đi, tui ủng hộ, đừng tranh luận nữa, nhưng trước hết phải có kế hoạch cụ thể, đưa ra mô hình cụ thể và phải đảm bảo an toàn. Có hai tấm gương mà các bạn quan tâm đến con chuột cần noi theo là: mô hình ở huyện Cờ Đỏ - Cần Thơ được chính quyền cho phép, mô hình ở An Giang thì chính quyền không cho phép và đã tiêu diệt hết nhưng không thấy nêu hình thức xử phạt như thế nào.
* Vì sao mô hình ở huyện Cờ Đỏ - Cần Thơ lại được cho phép!?
_ Chuồng trại được xây dựng rất chắc chắn (xem hình trên web sẽ rõ).
_ Bằng cách nào đó chính quyền địa phương cũng mắt nhắm mắt mở cho Bác nông dân này.
* Hỏi: Viêt Nam có mô hình nuôi chuột nào hay không?
_ Trả lời: có đầy. Tại chúng ta không biết, đến khi biết thì người ta đã làm lâu rồi.
_ Cho nên hãy cứ làm đi, đừng tranh luận nữa, khi nào có kết quả thì cho anh em biết.
* Còn vấn đề thành đại dịch "Chuột":
_ Từ xưa đến giờ chuột đã là đại dịch rồi. Tại sao? vì rất ít người ăn thịt chuột, chỉ có nông dân và một số ít người (như tui, hihi) ăn thôi.
_ Khi con chuột trở thành đặc sản rồi thì có thành đại dịch cũng bị tuyệt chủng.
_ Vấn đề là làm sao cho mọi người nhìn nhận con chuột là đặc sản và có dinh dưỡng cao (chuột đồng hoặc chuột cống nhum nhé, không phải chuột cống, hihi) - việc này thì có một số bài báo có viết về chất lượng thịt cũng như dinh dưỡng, chịu khó sưu tầm lại sẽ rõ.
.
.
.
Còn gì nữa không ta?
* Ah, còn một chuyện: Mấy hôm trước về quê ở Vĩnh Long, nói với thằng bạn kiếm vài kg chuột đồng ăn, tao thèm quá. Vì đang là mùa gặt lúa, nên chắc chắn là có chuột. Nó nói phải dặn trước vài bữa, chứ kiếm liền thì không có, mặc dù đang mùa gặt nhưng chuột bây giờ cũng hiếm lắm, bắt được bao nhiêu không đủ cho tụi nó ăn nữa lấy gì tới mình. Chỉ có các vùng biên giới như An Giang mới có nhiều thôi nhưng giá cũng khá cao vì toàn là chuột từ bên Campuchia nhập về.
* Vậy thôi.

Giá chuột tại các vùng biên giới an giang 20-25n/1kg loại chuột nhỏ khoảng 20 con 1kg.cở chuột loại này làm giống đả luôn.chúc bạn bội thu h..h...

Gui Tóc Xanh.
Tôi phải bạn là tóc xanh vì bạn còn Xanh và non lắm .
Chúc mô hình nuôi Chuột của Bạn thành công. 1000 con chuột của bạn chưa sổng chuồng đó là điều thật sự. Nhưng cộng đồng vẫn phải lo diệt chuột vất vả đó thôi và nếu thêm đàn chuột của bạn nữa chắc công tác diệt chuột vui nhộn hơn hẳn????????

cứ cho là tôi tóc xanh vì còn xanh và non đi .thì tôi vẫn lấy thực tế để thảo luận .còn bạn ko biết đầu bao nhiêu thứ tóc rồi mà toàn nói những chuyện hoang tưởng ,xa rời thực tế .nào là thanh niên nông thôn ko biết nấu cơm ,làm ruộng ,nào là thanh niên tp đua đòi làm nông nghiệp ,nào là làm ăn phải tính toán cho sự thiệt hơn của người khác ==> trước hết bạn cứ lo cho bản thân mình đã ,chỉ cần đừng làm nhưng việc vô lương tâm là được rồi .bao giờ thành đạt thì lúc ấy lo việc người ta cũng chưa muộn .thế nhé

--------

* Cứ nuôi đi, tui ủng hộ, đừng tranh luận nữa, nhưng trước hết phải có kế hoạch cụ thể, đưa ra mô hình cụ thể và phải đảm bảo an toàn. Có hai tấm gương mà các bạn quan tâm đến con chuột cần noi theo là: mô hình ở huyện Cờ Đỏ - Cần Thơ được chính quyền cho phép, mô hình ở An Giang thì chính quyền không cho phép và đã tiêu diệt hết nhưng không thấy nêu hình thức xử phạt như thế nào.
* Vì sao mô hình ở huyện Cờ Đỏ - Cần Thơ lại được cho phép!?
_ Chuồng trại được xây dựng rất chắc chắn (xem hình trên web sẽ rõ).
_ Bằng cách nào đó chính quyền địa phương cũng mắt nhắm mắt mở cho Bác nông dân này.
* Hỏi: Viêt Nam có mô hình nuôi chuột nào hay không?
_ Trả lời: có đầy. Tại chúng ta không biết, đến khi biết thì người ta đã làm lâu rồi.
_ Cho nên hãy cứ làm đi, đừng tranh luận nữa, khi nào có kết quả thì cho anh em biết.
* Còn vấn đề thành đại dịch "Chuột":
_ Từ xưa đến giờ chuột đã là đại dịch rồi. Tại sao? vì rất ít người ăn thịt chuột, chỉ có nông dân và một số ít người (như tui, hihi) ăn thôi.
_ Khi con chuột trở thành đặc sản rồi thì có thành đại dịch cũng bị tuyệt chủng.
_ Vấn đề là làm sao cho mọi người nhìn nhận con chuột là đặc sản và có dinh dưỡng cao (chuột đồng hoặc chuột cống nhum nhé, không phải chuột cống, hihi) - việc này thì có một số bài báo có viết về chất lượng thịt cũng như dinh dưỡng, chịu khó sưu tầm lại sẽ rõ.
.
.
.
Còn gì nữa không ta?
* Ah, còn một chuyện: Mấy hôm trước về quê ở Vĩnh Long, nói với thằng bạn kiếm vài kg chuột đồng ăn, tao thèm quá. Vì đang là mùa gặt lúa, nên chắc chắn là có chuột. Nó nói phải dặn trước vài bữa, chứ kiếm liền thì không có, mặc dù đang mùa gặt nhưng chuột bây giờ cũng hiếm lắm, bắt được bao nhiêu không đủ cho tụi nó ăn nữa lấy gì tới mình. Chỉ có các vùng biên giới như An Giang mới có nhiều thôi nhưng giá cũng khá cao vì toàn là chuột từ bên Campuchia nhập về.
* Vậy thôi.

cảm ơn những chia sẻ của bác .giờ e cũng mới bắt vài con chuột nhà về nuôi thử nghiệm thôi. e nuôi riêng lẻ từ 3- 8 con thôi .cho dễ quản lý .bây giờ chuột ngoài đồng kiếm ko dễ .vì dân việt nam mình nhậu dữ quá .bác nói đúng ,cứ phổ biến làm mồi nhậu kiếm còn khó ,lấy đâu ra đại dịch ,chỉ cần đảm bảo nguồn chuột " sạch " là đc.

--------

Giá chuột tại các vùng biên giới an giang 20-25n/1kg loại chuột nhỏ khoảng 20 con 1kg.cở chuột loại này làm giống đả luôn.chúc bạn bội thu h..h...

cảm ơn bạn .tui chỉ nuôi loài chuột bé thôi ,vì loại này sinh sản nhanh cực kì .chứ chuột cống nhum thì mấy tháng mới đẻ 1 lứa thì chẳng khác gì con dũi ,nuôi mà đẻ nhiều lâu lâu lấy vài con về nhậu .hihi

Last edited by a moderator:
Bác namnongdan không nuôi thì đừng nói lời cay đắng, cho dù thất thoát 100 000 con chuột thì củng là đồ bỏ đi, bác cứ nghĩ là cân bằng hệ sinh thái đi :)) chuột đồng gjờ hjếm rồj, gjá 50k/1kg sống, 70k/1kg làm sẵn... Bạn tóc trắng nuôi có vài con ít thế pạn, lúc trước mình củng định nuôi mà sợ hàng sớm nói mình bị khùng, nhưng nhờ đọc vài bài báo trên mạng thấy người ta nuôi làm giàu từ chuột thì thấy thích mà củng chửa dám nuôi, pạn nuôi thành công thỳ úp hình và chja sẽ thông tin cho mình và mọi người bjết thêm nha pạn.

Khổ nỗi người đã làm thì không nói -người chưa làm thì lại nói nhiều.
Chung quy lại thì chúng ta bàn luận về chủ đề vật nuôi mới, người thì nghĩ gần người thì nghĩ xa để có thêm nhiều con đường hữu ích. Còn làm hay ai làm thì cũng làm bằng tiền, công sức của họ thôi 500hay 1tr, 10trhay 100tr ae trên nay chả quan tâm vì đc thì họ hưởng, thua thì họ cũng ráng chịu chỉ có điều đừng vì cái cá nhân của mình mà để xã hội cùng chịu ( ví như mấy em nghiện có mất tí tiền nào của ta đâu - nhưg xã hội phải xây trại cai nghiện, an ninh trật tự bất an). Ai cũng muốn làm giầu nhưg tôi nghĩ nuôi con gi cùng cần xét về mặt lợi và mặt hại của nó

Khổ nỗi người đã làm thì không nói -người chưa làm thì lại nói nhiều.
Chung quy lại thì chúng ta bàn luận về chủ đề vật nuôi mới, người thì nghĩ gần người thì nghĩ xa để có thêm nhiều con đường hữu ích. Còn làm hay ai làm thì cũng làm bằng tiền, công sức của họ thôi 500hay 1tr, 10trhay 100tr ae trên nay chả quan tâm vì đc thì họ hưởng, thua thì họ cũng ráng chịu chỉ có điều đừng vì cái cá nhân của mình mà để xã hội cùng chịu ( ví như mấy em nghiện có mất tí tiền nào của ta đâu - nhưg xã hội phải xây trại cai nghiện, an ninh trật tự bất an). Ai cũng muốn làm giầu nhưg tôi nghĩ nuôi con gi cùng cần xét về mặt lợi và mặt hại của nó

bạn namnongdan đúng là gió chiều nào theo chiều đấy ,hôm qua còn nói là tôi sống thực dụng , ko biết nghĩ cho chuyện kinh doanh của người ta .giờ lại nói là họ mất 10tr hay 100tr thì cũng chả quan tâm được .
thực ra đây là topic thảo luận về nuôi chuột ,tôi cũng chẳng muốn tranh cãi với bạn làm gì , chỉ mong bạn lần sau suy nghĩ kĩ trước khi nói ,bạn đừng có mở miệng ra là nói người này non,người kia xanh ,chưa chắc bạn đã uyên bác hơn người khác bao nhiêu mà tỏ ra ta đây hơn người như thế .

Tóc trắng hay tóc xanh ???
Bạn hãy chụp ảnh chuồng nuôi của bạn hiện nay , đưa lên đây thì mọi người mới thực sư thảo luận có hiệu quả .
Chưa thấy mô hình của bạn như thế nào , thì thực sư nó giống như ngồi ăn bánh vẽ .

Chuồng thì làm bằng lưới mắt cáo cho thông thoáng sạch sẽ, để một ít rơm khô, một ít lá chuối khô, xong. Đó là nuôi nhỏ lẻ thôi. Còn muốn hiệu quả thì nên nuôi bán hoang dã mình nghĩ là tốt nhất. Kiếm một khoảng đất chừng 10m vuông hoặc càng rộng càng tốt, nuôi chừng 50 kg chuột giống (1kg khoảng 20 bé, 25k/kg, 50kg khoảng 1000 bé) nuôi khoảng 1,5 tháng đến 2 tháng là sẽ có kết quả rõ rệt.

bac nuôi chuột làm thức ăn cho rắn ạk
em hỏi vậy có gì không phải mong bác và mọi người bỏ qua cho em ạk

Back