Làm chuồng nuôi chuột đồng

• Thread starter nongnghiepvp
  • Ngày gửi
- Chào các bác bác nào có kinh nghiệm làm chồng nuôi chuột đồng thì mách e với
Cảm ơn các bác nhiều ạ

Tóc Trắng hay Tóc Xanh j đó nuôi Chuột tới đâu rồi, post lên cho AE chiêm ngưỡng nào.

Mình đã nuôi và....kinh nghiệm "xương máu" là đây::Bang:
Loại chuột nuôi: Cống nhum (chọn loại to nhất cho nó....oách;))
Loại lồng nuôi: Lồng lưới sắt mắt sên
Số lượng: 1 cặp bố mẹ để gấy giống và 10 chuột lứa (10 con=1,6kg)
Tình hình:
Cặp bố mẹ lúc mang về thì con cái có chửa mà không hay, khoảng tuần sau thì đẻ. Nhưng nó đẻ ban đêm, sáng ra thấy con đực ăn sạch không còn 1 con nào sống cả :Dapdau:(mình nuôi đực cái chung để nó giao phối, ai ngờ con cái sắp đẻ). Sau khi đẻ con cái ốm trơ xương, sờ tay vào thấy đúng là...da bọc xương
10 chuột lứa thì cứ mỗi đêm trôi qua lại có 1 con làm mồi nhậu cho mấy tên còn lại. Sáng ra xem chuồng là thấy bọn chúng chơi món thịt chuột xé khoai đãi nhau rồi:Bash:, mặc dù thức ăn vẫn còn chưa hết!. Không biết có con chết rồi mấy con kia tiếc thịt mà tận dụng hay là chúng thanh lý môn hộ với nhau nữa:Bash:. Cứ thế, qua ngày thứ 12-13 gì đó thì chỉ còn 1 em vô địch, làm vua 1....chuồng thôi:Bang:. Nguyên nhân không biết tại sao
Còn về thức ăn, cứ tưởng nó ăn kinh lắm, nhưng lại....kén ăn kinh khủng. Lúc đầu mình thử cho ăn cơm, cá thì bọn nó bảo...hôi cơm tanh cá, chán cơm thèm phở:). Sợ chúng thiếu loại cỏ gì đó mà không mập được nên mình đi lùa nay loại cỏ này, mai loại khác về cho chúng thì....bọn chúng cười khà khà: cái này làm nệm ngủ được đây!:Haha:rồi cắn vụn ra, lôi vào 1 chỗ mà....gối đầu nằm ngủ, sáng hôm sau hôi kinh khủng vì bọn chúng hay...tè bậy mà! Cho nên ai đó bảo để lá chối khô vào là sai lầm, nó làm nơi ngủ xong rồi là lo thay cái khác đi, chịu không nổi đâu! Mình cũng tưởng nó thiếu đất, do nuôi trong lồng lưới, không được như ngoài tự nhiêu nên cũng tìm cho nó cục đất để...cắm dùi:D, nhưng khi đưa vào thì nó bảo: bố không thèm, thế là....3 ngày sau cục đất vẫn còn nguyên...cục đất! Hết cách:da:
Vậy có ai chia sẻ giúp mình những khó khăn trên không? Sao nó cứ...da bọc xương suốt và tụi nó tự....làm mồi nhậu cho nhau nữa?
Mình thua rồi!:Botay:

bạn nuôi hôm nay , ngày mai công an xã đến dẹp ngay, mà chuột nuôi nó thành chuột nhà, chuột cống , ai mà ănbạn nuôi hôm nay , ngày mai công an xã đến dẹp ngay, mà chuột nuôi nó thành chuột nhà, chuột cống , ai mà ăn

con chuột là đv hoang dã .bạn cho vào cũi sắt khác nào bỏ tù
ok. nhưng phải làm sao đây? nếu xây bằng bê tông thì việc vệ sinh thế nào? vì nếu xây bằng bê tông thì phải diện tích lớn, nuôi nhiều...khi đó nảy sinh vấn đề chất thải nó nữa thì phải giải quyết ra sao? chưa kể tình trạng ăn thịt nhau đó
bác có cách gì chỉ giúp tôi với. thân!

Chuột đồng nhốt lồng vài ngày là thôi cắn nhau nhưng nó ăn dử lắm.tôi có thấy mấy chổ gần biên giới có nuôi nhưng chủ yếu là tích trử lúc giá bèo chờ giá cao bán chứ ko nuôi lâu dài.đa số nhửng chổ nuôi họ tận dụng nguồn mồi có sằn(khoai dạt,lúa rài...)lao động nhàn rổi ko phải mua mồi.
Tại thời điểm hiện nay trăn 6 ký hơi sụt giá còn 310k/kg.giá này có lời nhiều.
bác ở đâu vậy e muốn nuôi 1 e trăn con mới nở cho nó dễ thuần mà ko kiếm đâu được giống trc kia e có nuôi rắn nhưng giờ bỏ nghề chán quá muốn nuôi 1 em trăn cho đỡ nhớ

bác ở đâu vậy e muốn nuôi 1 e trăn con mới nở cho nó dễ thuần mà ko kiếm đâu được giống trc kia e có nuôi rắn nhưng giờ bỏ nghề chán quá muốn nuôi 1 em trăn cho đỡ nhớ

tôi ở AG vì ko biết bạn ở đâu. nên ko biết điều nuôi ra sao.nếu bạn muốn nuôi nên tìm con giống ở nơi gần nhất , uy tín nhất thì mới an tâm .làm nghề ko có từ <<chán>>nước lớn thì lớn theo ròng thì ròng theo,vậy thôi...

tôi ở AG vì ko biết bạn ở đâu. nên ko biết điều nuôi ra sao.nếu bạn muốn nuôi nên tìm con giống ở nơi gần nhất , uy tín nhất thì mới an tâm .làm nghề ko có từ <<chán>>nước lớn thì lớn theo ròng thì ròng theo,vậy thôi...
bác ở xa thế e ở Hà Nội cơ , tại mấy năm gần đây giá con rắn hổ mang rớt giá quá nuôi ko có lời ,nuôi rắn đẻ thì còn được chút xíu

Mình nghĩ nuôi bán hoang dã sẽ tốt hơn, chuột mà nó nuôi chung với nhau thì cắn nhau đã luôn ah, kiếm khoảng 1 công đất, đào cái mương rộng khoảng 2 m làm thành cái ốc đảo, sau đó lấy tôn xi măng chắn xung quanh rìa ngoài cái mương, nhưng nhớ chắn nghiêng xéo vào bên trong mương, hoặc là bác xây bê tông luôn, làm sao cho chuột khi nó xuống mương rồi không leo được lên tôn để ra ngoài là ok, trong khu vườn trồng mấy cây dễ mọc lớn nhanh như chuối, cỏ voi, trồng kiểu như hoang dã luôn, cỏ mọc dại càng nhiều càng tốt, có gì lặt vặt cho ăn được cứ đẩy vô nó mần hết, nuôi kiểu này chuột tự đào hang tự sinh sản, nhưng mật độ vừa phải, nhiều quá dễ gây bệnh, tốt nhất nuôi chuột cống nhum thì thu hoạch được nhiều chút, chứ cống đồng nhỏ quá đi bắt cũng mệt

Mình cũng có lần tính thí nghiệm kiểu này nhưng mà chưa dám, ka ka :)

mình cũng đang tính đến chuyện nuôi chuột nhưng mọi nguoif và hang xom hay bạn bè đêu kgoong đồng tình với mình .lên bỏ .nuôi chuột hay đấy chứ vừa dễ nuôi và cung cho thu nhập đấy chứ .không biết chỗ các bạn giá chuột bao nhiêu 1kg nhưng chỗ mình thì thường là 100k đến 120k 1kg mà không có mà bán

Tôi ở Hà Nội. Và cũng đang nghĩ đến dự án nuôi chuột...Sau khi tìm hiểu qua google thì bây giờ tôi chỉ còn lo mỗi cái chuồng của nó xây dựng ra sao cho hợp lý thôi...
- Còn việc nhà nước cấm...về cơ bản là có cấm.nhưng nếu người nuôi chuột có quyết tâm và đảm bảo rằng quy trình nuôi chuột của mình đc khép kín thì nhà nước vẫn cho nuôi.với điều kiện là mình phải xin đc giấy phép cho nuôi thử nghiệp mô hình nuôi chuột đồng tiêu chuẩn. Đc chính quyền địa phương giám sát...
- Tôi chỉ sợ nhất là nuôi chuột thì rắn cũng sẽ đến.nguy hiểm lắm.
- Có 1 thực tế rằng...khi bạn muốn làm 1 điều gì đó thì bạn chỉ nên xem tham khảo ý kiến ở trên google thôi...còn khi đã kết và thật sự muốn làm thì hỹ xuống tận nơi, tìm hiểu thật kỹ ồi về xây dựng kế hoach nuôi và tiêu thụ cho chắc trk khi bắt tay vào nuôi...hi
Chúc bạn thành cồng...
Hi.Dũng
0978454144

t ko pit b co dien tick.lam.truong la bao nhiu.nhu t dien tik hep ta co the lam chia ra theo tung o.khoang2m la vua voi6>15con.neu ban lam truong co thoat san wc thi cack mat dat khoang 20>25cm.con ko co thoat san thy lot rom hay co kho sau do lay ra theo tuan

Chổ tôi ở AG có người nuôi rồi,chưa tới hồi thắng thua mà đả bị cưởng chế từa lưa bỏ của.mấy bác nên thận trọng con này bị cho là dich hại.

Chuột khỏe mạnh, và rất dễ nuôi (hầu như cái gì nó cũng cho vào bụng) nhưng phải cho ăn cỏ thường xuyên. Ko thì nó sẽ chết
Mình có ý tưởng nuôi chuột đồng như thế này:
 nhân giống: để chuột bố mẹ trong chuồng bán nhân tạo. Khi chuột con có mở mắt và ăn được thì tách ra nuôi ở lồng làm bằng lưới sắt, để lồng cách mặt đất 50cm để tiện việc vệ sinh chuồng trại.
 mình cũng chưa nuôi chuột lần nào như mình nghĩ chuột hoang dã sẽ khó phát triển trong môi trường nuôi nhốt nhưng khi chuột mới lớn, mình nuôi nó trong lồng sắt riết rồi nó cũng quen và dần trở thành vật nuôi đã được thần hóa.
 để tránh tình trạng cắn nhau thì mình chia lồng ra nuôi, mỗi lồng khoảng 15con/m vuông. Nuôi mật độ thấp để tránh tình trạng cắn nhau.
 mỗi tuần một lần mình dùng bình phun thuốc diệt trùng, vệ sinh chuồng trại 1 lần.
 phân nó thì hôi (rất hôi) mình đào một cái hố và mua thuốc vi sinh về mình phun lên để nó phân hủy và tránh ô nhiễm (hoặc gia đình bạn nào có trồng trọt thì có thể ủ phân nó để bón cho hoa màu, thay phân hóa học
 nếu cơ quan chức năng ko cho nuôi vì ko đảm bảo an toàn thì minh xin cơ quan là mình sẽ xây thêm tường. Hoặc dùng tôn làm thành một hàng rào cho chuột ko thoát ra ngoài.
 nếu cơ quan chức nang ko cho nữa thì mình nhớ đến câu nói của ông bà xưa "đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn"
 nếu bạn có 1000m vuông đất, với mỗi lồng 1m vuông thì bạn có thể làm 500 lồng trở lên (vì sao chỉ có 500 chứ ko phải 1000 lồng ư? Vì bạn kòn phải dùng phần đất kòn lại để làm lối đi để chăm sóc chuột, và dùng 1 phần đất để nuôi chuột bố mẹ để làm giống)
 nếu nuôi 500 lồng với mỗi lồng 15 kon bạn sẽ có 7500 con. Với 7 /1kg thì sau 2-3 tháng nuôi bạn sẽ có 1072 kg chuột thịt thương phẩm. Với giá bán cho lái 30-40 000/1kg ( mình làm giá này cho chắc ăn luôn) thì bạn sẽ có doanh thu 32 -42 triệu. Trừ chi phí bạn lãi kiểu gì cũng từ 20tr trở lên. Mình thấy như thế rất là ok cho một con vật dễ nuôi, ít vốn
 đó chỉ là ý kiến cá nhân của mình thôi. Mong cách bạn thấy chỗ nào sai sót thì góp ý cho mình!

Chuột khỏe mạnh, và rất dễ nuôi (hầu như cái gì nó cũng cho vào bụng) nhưng phải cho ăn cỏ thường xuyên. Ko thì nó sẽ chết
Mình có ý tưởng nuôi chuột đồng như thế này:
 nhân giống: để chuột bố mẹ trong chuồng bán nhân tạo. Khi chuột con có mở mắt và ăn được thì tách ra nuôi ở lồng làm bằng lưới sắt, để lồng cách mặt đất 50cm để tiện việc vệ sinh chuồng trại.
 mình cũng chưa nuôi chuột lần nào như mình nghĩ chuột hoang dã sẽ khó phát triển trong môi trường nuôi nhốt nhưng khi chuột mới lớn, mình nuôi nó trong lồng sắt riết rồi nó cũng quen và dần trở thành vật nuôi đã được thần hóa.
 để tránh tình trạng cắn nhau thì mình chia lồng ra nuôi, mỗi lồng khoảng 15con/m vuông. Nuôi mật độ thấp để tránh tình trạng cắn nhau.
 mỗi tuần một lần mình dùng bình phun thuốc diệt trùng, vệ sinh chuồng trại 1 lần.
 phân nó thì hôi (rất hôi) mình đào một cái hố và mua thuốc vi sinh về mình phun lên để nó phân hủy và tránh ô nhiễm (hoặc gia đình bạn nào có trồng trọt thì có thể ủ phân nó để bón cho hoa màu, thay phân hóa học
 nếu cơ quan chức năng ko cho nuôi vì ko đảm bảo an toàn thì minh xin cơ quan là mình sẽ xây thêm tường. Hoặc dùng tôn làm thành một hàng rào cho chuột ko thoát ra ngoài.
 nếu cơ quan chức nang ko cho nữa thì mình nhớ đến câu nói của ông bà xưa "đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn"
 nếu bạn có 1000m vuông đất, với mỗi lồng 1m vuông thì bạn có thể làm 500 lồng trở lên (vì sao chỉ có 500 chứ ko phải 1000 lồng ư? Vì bạn kòn phải dùng phần đất kòn lại để làm lối đi để chăm sóc chuột, và dùng 1 phần đất để nuôi chuột bố mẹ để làm giống)
 nếu nuôi 500 lồng với mỗi lồng 15 kon bạn sẽ có 7500 con. Với 7 /1kg thì sau 2-3 tháng nuôi bạn sẽ có 1072 kg chuột thịt thương phẩm. Với giá bán cho lái 30-40 000/1kg ( mình làm giá này cho chắc ăn luôn) thì bạn sẽ có doanh thu 32 -42 triệu. Trừ chi phí bạn lãi kiểu gì cũng từ 20tr trở lên. Mình thấy như thế rất là ok cho một con vật dễ nuôi, ít vốn
 đó chỉ là ý kiến cá nhân của mình thôi. Mong cách bạn thấy chỗ nào sai sót thì góp ý cho mình!
Ban có trừ chi phi chuong trai chưa vay. 1long 1m vuong chi phí tien cây+luoi+công it gì cung fai 200k. 500 lồng * 200k= 100 trieu đó bạn. Chua kể tien làm mái che,máng ăn,uống...neu tinh như bạn thi khi nào mới lấy được vốn đây!

Ban có trừ chi phi chuong trai chưa vay. 1long 1m vuong chi phí tien cây+luoi+công it gì cung fai 200k. 500 lồng * 200k= 100 trieu đó bạn. Chua kể tien làm mái che,máng ăn,uống...neu tinh như bạn thi khi nào mới lấy được vốn đây!
Làm là phải chấp nhận đầu tư chứ bạn.
Nói vạy thôi chứ bạn dùng 1 cái lồng 4m, vạn ngan ra lam 4 ô, mỗi ô 1m thì bạn giảm chi phí đáng kể bạn ak. Với lại có ai nuôi 1 kon vật chưa biết thành công hay không mà làm 1 lần 500 lông đâu. Làm từ vài chục, có lãi mới lên đến 100 rồi từ từ mới lên 500 chứ bạn.
Mô hình của mình sẽ kết hợp nuôi trăn. Trăn nuôi từ 8-12 tháng có thể xuất chuồn. Minh dùng chuột nuôi làm thức ăn cho trăn. Mỗi kon trăn mình xuất chuồng lãi ít nhất 1tr nếu giá thịt trăn trên 300ngàn/kg như hiện nay. Chưa kể mình chủ động đc nguồn thức ăn cho trăn như hiện nay thì mình hoàn toàn có thể lãi trên 1tr/con

Nuôi chuột công nghiệp năng suất cao ở Úc đây:

Chùa chuột ở Ấn độ có nhiều chuột quá già yếu:

Diễn đàn tự động sửa chữa bài, không đúng thật
bài tôi đăng lên.

Last edited:
làm chuồng an toàn chắc se nuôi được. chuồng theo mình nghĩ gần giống voi nuôi dúi vi mình đã từng nuôi chuột cống nhum trong lu những thả hơi nhiều và khi đói chúng cắn nhau chết hết . mình ở hồng ngự chuột thì bao la nhưng giá bây giờ cũng quá mắc

nếu muốn nuôi chuột thì nên nuôi chuột cống nhum se dạt hơn . nói chung muốn mua chuột gì thì về hồng ngự đi mấy bạn loại nào cũng có

Back