Lâm nghiệp vốn ít có nên bắt đầu không?

• Thread starter chienmdht
  • Ngày gửi
Cháu chào cả nhà,
Cháu chưa mua được đất rừng, nhưng cháu đang có nhiều chỗ hỏi mua có thể cháu sẽ bắt đầu mua vào đầu năm sau, khoảng 1ha ạ. Tuy nhiên cháu gặp tương đối nhiều khó khăn.
Vốn của cháu ít, nên cháu chưa đủ tiền mua giống cây gỗ, cháu định sẽ đi nhiều nơi và xin hạt giống cây ở những rừng có sẵn, sau đó về ươm dần, không biết những nơi đó họ có cho hạt giống không hay phải mua ạ?
Thứ hai là vấn đề an ninh: Cháu không có đủ thời gian có mặt hoàn toàn cho khu rừng của cháu, mà cháu cũng không đủ vốn thuê người trông, vậy cháu có cách nào khắc phục việc này khả quan hơn là sự có mặt của con người không ạ? Làm hàng rào cháu cũng chưa nghĩ ra được cái gì làm hàng rào sinh học thì tốt, thời gian thì trôi đi, cây cần thời gian để lớn mới đủ để làm hàng rào?
Cháu muốn làm từ từ phát hoang làm cỏ ủ phân hữu cơ và bắt tay dần dần từ những cái không cần dùng đến tiền, ko biết điều này có khả thi không ạ?
Cháu chưa thể bỏ nghề hiện tại luôn để về rừng vì cháu chưa đủ vốn, Có 2 cách cháu đang phân vân:
hoặc là cháu đợi kiếm thêm tiền rồi mua đất sau,
hoặc là cháu mua đất rồi trồng dần nhưng không có mặt hoàn toàn ở đó?
Sau này cháu sẽ tận dụng đất nhiều hơn, còn hiện tại cháu muốn làm hàng rào và ươm cây tầng cao trước, tận dụng thời gian đất vắng, nhưng mà cháu sợ nhất là trâu bò phá, người nhổ cây...
Đúng là sự có mặt với công việc mình yêu thích là một điều quan trọng nhất cho thành công.
Cháu cảm ơn cả nhà agriviet.

Bạn tìm đọc cuốn cẩm nang này của tác giả Phạm Văn Nhân. Để chuẩn bị kỹ năng, vì làm việc hoặc đi vào rừng có rất nhiều nguy hiểm. Bác Nhân cũng kể ra rất nhiều và có hướng giải quyết. Chúc bạn thực hiện được ước mơ.

P/S: Trình bày bìa sách có thể khác. Nhưng cứ tìm sách do Phạm Văn Nhân viết là được. Tôi đã từng đọc thấy rất hay.

Dạ vâng cháu sẽ tìm đọc. Cảm ơn bác @lequangdata nhiều ạ
"Nếu bạn gieo một hạt thóc, nó sẽ trở thành hơn một nghìn hạt nữa. Một dãy củ cải có thể làm đủ củ cải muối cho cả mùa đông. Nếu bạn tư duy theo hướng này, bạn sẽ có đủ đồ ăn, còn hơn cả đủ nữa, mà không phải vật lộn vất vả. Nhưng nếu như thay vào đó, nếu bạn muốn kiếm tiền thì bạn đã quyết định bước lên chuyến xe lợi nhuận và chạy trốn cùng với nó."
Trích trong cuốn sách nông nghiệp tự nhiên của Fukuoka
Cháu đi theo cái tư tưởng này. Đây hẳn là một sự giải phóng tâm thức của người nông dân.

Tui ở LS đây, nói thật là trên Mẫu Sơn dưới đỉnh núi trồng đc thông, chanh rừng, các loại cây làm men lá để nấu rượu uống cho vui nuôi thêm cá tầm, cá hồi để mồi nữa. gần đỉnh thì trồng đc cỏ dại có thể nuôi trâu, bò (nếu k bị chết rét), còn hi vọng cải tạo đất với vùng đó mà không có tiền, không kinh nghiệm, không sức khỏe thì để cho con cháu vậy. ah trên đó có dự án xây chùa tại khu Linh địa cổ, nếu bạn học thiền lên đó cũng tốt. hehe bạn này có vẻ đọc sách nhiều nhưng mà tui nghĩ áp dụng ra đc ngoài thì hơi "xương" đó. tui từ bé lớn lên làm nông nghiệp (Trồng trọt) đi học đại học về làm nhà nước ổn định, nhà có sẵn đất giờ tích cóp đc ít tiền quay lại đầu tư vào rừng còn thấy cực kỳ khó khăn nè. chúc bạn thành công cạp cạp

Tui ở LS đây, nói thật là trên Mẫu Sơn dưới đỉnh núi trồng đc thông, chanh rừng, các loại cây làm men lá để nấu rượu uống cho vui nuôi thêm cá tầm, cá hồi để mồi nữa. gần đỉnh thì trồng đc cỏ dại có thể nuôi trâu, bò (nếu k bị chết rét), còn hi vọng cải tạo đất với vùng đó mà không có tiền, không kinh nghiệm, không sức khỏe thì để cho con cháu vậy. ah trên đó có dự án xây chùa tại khu Linh địa cổ, nếu bạn học thiền lên đó cũng tốt. hehe bạn này có vẻ đọc sách nhiều nhưng mà tui nghĩ áp dụng ra đc ngoài thì hơi "xương" đó. tui từ bé lớn lên làm nông nghiệp (Trồng trọt) đi học đại học về làm nhà nước ổn định, nhà có sẵn đất giờ tích cóp đc ít tiền quay lại đầu tư vào rừng còn thấy cực kỳ khó khăn nè. chúc bạn thành công cạp cạp
hơn chục năm trước mình mơ mộng mà cũng chẳng tới nỗi như thím này. em gái nếu thích trồng rừng mình cho cái dự án trồng rừng đa cấp ngày xưa đọc không biết bao nhiêu sách nông lâm, tìm thông tin mê mẩn. Sau chục năm nhìn lại hóa ra mình đã sáng tạo mô hình trồng rừng đa cấp:Bop: giống như bán hàng đa cấp ấy:D
khẳng định luôn là bé không trồng rừng được đâu, nếu trồng như bé nói là chết đói trước khi cây lên đọt

Sau bao năm những dự định của em đã thực hiện đến đâu rồi? Thật tiếc không còn thế hệ cũ nào vào đây nữa cả.

Vẫn còn đó bạn.
Bác làm cây giống có rành về bộ rễ của cây không ạ? Em đang tìm thông tin bộ rễ của cây sẽ phục hồi như thế nào sau khi bứng, dời cây, các cây to bắt buôc phải cắt ngắn các rễ ngang và cả rễ cọc, thì khi trồng lại, vè lâu dài bộ rễ có phát triển lại để đủ chắc chắn và trao đổi chất để tạo lõi hay không. Em tìm trên mạng mà ko thấy thông tin nào nói về vấn đề này.

Bác làm cây giống có rành về bộ rễ của cây không ạ? Em đang tìm thông tin bộ rễ của cây sẽ phục hồi như thế nào sau khi bứng, dời cây, các cây to bắt buôc phải cắt ngắn các rễ ngang và cả rễ cọc, thì khi trồng lại, vè lâu dài bộ rễ có phát triển lại để đủ chắc chắn và trao đổi chất để tạo lõi hay không. Em tìm trên mạng mà ko thấy thông tin nào nói về vấn đề này.
Dùng thuốc kích rễ để cây nhanh ra rễ mới bạn ạ

Back