Làm nông thu ngày vài triệu. Dễ như tinh!

Tôi trồng 3.500 trụ thanh long ruột tím hồng trên diện tích khoảng 3 ha(trồng theo mô hình Đài Loan, có phủ bạt)
Giữa 2 trụ thanh long, tôi khoét lổ bạt phủ, bón phân lót, mỗi lổ trồng 2 hạt bí đỏ, nhờ đó, tôi có 3 ha bí đỏ...

Tôi thiết kế hệ thống tưới tự động, mỗi lần tưới được khoảng 1.000 trụ thanh long và 1000 gốc bí đỏ, phân bón, thuốc trừ sâu cũng đi theo nước tưới, mỗi lần tưới khoảng 15 phút là xong!

Giống bí đỏ tôi trồng là giống bí địa phương (quả tròn,gọi là bí hồng) và một giống bí của đồng bào dân tộc (quả thuôn bầu dục, gọi là bí mọi-nhưng ta nên lịch sự gọi là bí dân tộc hoặc bí đồng bào)

Bí tôi trồng hái non dùng làm rau chứ không để già (Hiện nay bà con cả nước đang khóc ròng vì bí đỏ bí đầu ra, không ai mua do trồng quá nhiều). Bí hồng tôi giao thương lái 6.500 đ/kg, còn bí dân tộc bán sĩ được 8.000 đ/kg nhờ hương vị thơm ngon và thịt quả rất dẽo nên thương lái tranh nhau mua, có bao nhiêu mua hết...
Năm ngoái, tôi trồng thí điểm 1 ha bí hái quả non, xen kẻ các giống: bí hồ lô én vàng, bí hồ lô Trang Nông, bí Nhật, bí hồng và bí dân tộc. Các giống bí hồ lô, bí Nhật bị sâu bệnh tùm lum, đặc biệt là bệnh phấn trắng và sương mai, cứ mỗi 1-2 tuần phải xịt thuốc 1 lần; trong khi bí dân tộc kề bên không thấy sâu bệnh gì cả (có lẽ nó quen sống hoang dã, kham khổ như đồng bào dân tộc?)...Đặc biệt, bí dân tộc có thời gian cho thu hoạch bí non rất lâu (trên 6 tháng-giống như bí hồ lô én vàng, có bón tưới là cho ra trái). Do đó,năm nay tui để giống bí dân tộc nhiều hơn để năm tới chỉ "chơi" thuần giống bí này thui, và vận động bà con địa phương cùng trồng để tăng thu nhập

Mới đầu vụ mà mỗi ngày tôi xuất bán trên 500 kg, bỏ túi trên 3 triệu đồng/ngày (đã trừ chi phí). Thời gian tới, mỗi ngày sẽ xuất bán nhiều hơn vì vườn bí đang bước đầu cho thu hoạch.
Số lượng thu hoạch mỗi ngày còn ít, thu nhập cũng cao nên tôi cho lính dùng xe honda chở đi bán, từ vườn tới nơi mua hàng 15km, tôi cho lính hưởng 1.500 đ/kg (tiền chở); nhờ vậy, mỗi chú có thêm thu nhập trên 300 ngàn/ngày/2 lần chở (ngoài lương) nên 2 chú lính tui rất phấn khởi và hăng hái làm việc.

Như vậy là bước đầu tui đã thành công, thành công này chủ yếu là nhờ chịu khó áp dụng công nghệ (hệ thống tưới rất rẻ mà hữu dụng, nhờ đó trồng được 3 ha bí trong mùa nắng, trong khi ở địa phương, do tưới thủ công nên chỉ trồng nhiều nhất 1 ha); đồng thời nhờ nghiên cứu thị trường (bán bí non thay vì để bí già) và chịu khó tìm hiểu, (chọn giống, trồng thí nghiệm trước khi mở rộng vv...)
Bà con nào thích mô hình này, like cái đê,,,he he!!! Nếu chịu khó nghiên cứu thì làm giàu từ nông nghiệp, dễ như tinh! hả bà con?

Mình tính thuê để trồng nè. Mà ko biết năng suất thế nào. Có đủ trả vốn ko nữa. Hj
Bạn ở đâu?
Nên tính toán thật kỹ, đừng làm theo hứng thú nhất thời. Vất vả đấy.

Bạn ở đâu?
Mình ở bình dương. Có ng ở đây trồng rồi. Nhưng ngta có đầu ra. Mình thì đã nói chuyện với ngta. Và ngta nói sẽ giúp. Nhưng ko biết sau này ra sao.

Mình ở bình dương. Có ng ở đây trồng rồi. Nhưng ngta có đầu ra. Mình thì đã nói chuyện với ngta. Và ngta nói sẽ giúp. Nhưng ko biết sau này ra sao.
Hãy biết cách ứng dụng những kỹ thuật mới.
Chúc bạn thành công!

Chào bác Tiến, cháu muốn xin tài liệu
Nhắn chung: Hiện tài liệu đang chỉnh sửa cho hoàn chỉnh. Nội dung:
1- cách làm nhà lưới nhà kính rẻ nhất. Phương án giải nhiệt cho nhà lưới nhà kính...không tốn tiền
2-Các kỹ thuật tự động hóa rẻ tiền đi kèm nhà lưới nhà kính: Định thời gian tưới, bón phân tự động theo nước...(Vấn đề này tôi đã viết rải rác trong các bài trên Agriviet).
3-Nên trồng gì trong nhà lưới nhà kính để đảm bảo thu nhập cao mà nhàn nhả...
4-Cách chống cỏ dại.
Vv...
Những vấn đề trên tôi đã làm thực tế, không phải lý thuyết, và tôi tin ai cũng làm được.
Một vấn đề khác là nếu ai cũng biết làm công nghệ siêu rẻ này, thì những nông dân chân chất đang làm thủ công sẽ ra sao.
Do đó, tôi muốn chỉ chuyển giao cho những nông dân nghèo, đam mê nông nghiệp...
Nhưng làm sao biết được ai là đối tượng như vậy để tôi chuyển giao?
Thôi thì các bạn cứ để lại địa chỉ email bên dưới. Tôi sẽ có chọn người được nhận theo cách của tôi...Có thể bạn sẽ nhận được, có thể không...
Thật ra cũng chẳng có gì vĩ đại. Muốn công nghệ cao ,giá rẻ thì không bằng công nghệ cao, giá cao....Nhưng bảo đảm bạn sẽ canh tác thuận lợi, rất nhàn nhả mà thu nhập chắn chắn, ổn định với những "công cụ" mà tôi đưa ra.
Chẳng hạn, cái nhà kính trong hình chỉ với khoảng vài chục triệu/1.000 m2. Thế nhưng đứng trong nhà kính vẫn thấy nhiệt độ như bên ngoài mà không xài thiết bị giải nhiệt dùng điện...

Chào bác Tiến, cháu muốn xin tài liệu để lam thủ nghiệm ở Thái Bình rồi hướng dẫn bà con trong làng làm. Năm nay ca xã mất mùa vì chuột nhiều quá, hy vong cách này sẽ giúp, email: nguyenquenga@yahoocom

Đọc bài của bác cháu thấy rất thích và có ý định muốn trồng như bác. Cháu ko có giống bí đồng bào nên ko biếtch xài bí khác dc ko. Và có nên làm tưới nhỏ giọt không khi chỉ trồng bí lấy rau như bác. Cháu tính trồng thêm cà tím nữa.
Đọc bài của bác cháu thấy rất thích và có ý định muốn trồng như bác. Cháu ko có giống bí đồng bào nên ko biếtch xài bí khác dc ko. Và có nên làm tưới nhỏ giọt không khi chỉ trồng bí lấy rau như bác. Cháu tính trồng thêm cà tím nữa.
Cái này tui có tí hiểu biết nè. Bí hồ lô vỏ vàng thương lái chuộng, mua giá cao do ruột đặc. Bí cao sản giống mới ( vỏ sọc xanh) năng suất hoa, quả cao nhưng thị trường chưa chuộng. Bí tròn trái bự ở nam ít người trồng. Còn cà tím đừng trồng cà vỏ nâu ruột xanh của ông 2 mũi tên đỏ. Lá toàn lá không đậu trái đâu. Mới bắt đầu nên trồng rau gì dễ mà lấy kinh nghiệm.trồng bí thì gặp mùa rầy phấn trắng có mà ăn dây, cà tím thì rầy xanh, bọ trĩ, nhện đỏ là đủ chết chứ chưa nói tới sâu hồng đục hoa, đục trái, đục thân. Đến kiếm trái cà sạch ăn còn không có. Mấy ông miền tây trồng cà vỏ tím phun kích thích trái to thẳng đuộc như bắp tay ấy vậy mà người ta mua ( có nông dân như mình là không dám ăn thui)
Bạn ở đâu?
Đúng đấy. Như mình làm nông từ nhỏ, học dh nlam 4 năm, làm thực tế 3 năm. Đất nhà 4ha. Về vườn còn te tua nè. Làm nông phải chịu khó cày, học hỏi, có vốn và nhất là kiên định. Nhiều ông thích là làm, mới thất bại tí xíu là chạy mất dép. Không dễ ăn đâu. Mình xác định mục tiêu là có rau sạch ăn, đủ sống rồi từ từ mới vươn lên. Ngày dầm nắng, tối đội đèn 3 năm rùi mà giờ trong túi chưa dư lấy 1tr nè.

Cái này tui có tí hiểu biết nè. Bí hồ lô vỏ vàng thương lái chuộng, mua giá cao do ruột đặc. Bí cao sản giống mới ( vỏ sọc xanh) năng suất hoa, quả cao nhưng thị trường chưa chuộng. Bí tròn trái bự ở nam ít người trồng. Còn cà tím đừng trồng cà vỏ nâu ruột xanh của ông 2 mũi tên đỏ. Lá toàn lá không đậu trái đâu. Mới bắt đầu nên trồng rau gì dễ mà lấy kinh nghiệm.trồng bí thì gặp mùa rầy phấn trắng có mà ăn dây, cà tím thì rầy xanh, bọ trĩ, nhện đỏ là đủ chết chứ chưa nói tới sâu hồng đục hoa, đục trái, đục thân. Đến kiếm trái cà sạch ăn còn không có. Mấy ông miền tây trồng cà vỏ tím phun kích thích trái to thẳng đuộc như bắp tay ấy vậy mà người ta mua ( có nông dân như mình là không dám ăn thui)

Đúng đấy. Như mình làm nông từ nhỏ, học dh nlam 4 năm, làm thực tế 3 năm. Đất nhà 4ha. Về vườn còn te tua nè. Làm nông phải chịu khó cày, học hỏi, có vốn và nhất là kiên định. Nhiều ông thích là làm, mới thất bại tí xíu là chạy mất dép. Không dễ ăn đâu. Mình xác định mục tiêu là có rau sạch ăn, đủ sống rồi từ từ mới vươn lên. Ngày dầm nắng, tối đội đèn 3 năm rùi mà giờ trong túi chưa dư lấy 1tr nè.
Thật ra mình cũng ko biết nhiều gì cả chỉ là có ông gần nhà trồng. Muốn làm theo. Ông sẽ chỉ đầu ra. Còn dịch bệnh hay sâu bệnh thì mình chưa biết về nó. Nếu trồng bí thì có phòng tránh dc ko bác. Vì chỗ mình ko có ai trồng mấy món này đâu. Chắc sẽ ít bị hơn. Hi

Thật ra mình cũng ko biết nhiều gì cả chỉ là có ông gần nhà trồng. Muốn làm theo. Ông sẽ chỉ đầu ra. Còn dịch bệnh hay sâu bệnh thì mình chưa biết về nó. Nếu trồng bí thì có phòng tránh dc ko bác. Vì chỗ mình ko có ai trồng mấy món này đâu. Chắc sẽ ít bị hơn. Hi
Chưa chắc nghen bạn, khu nhà mẹ mình ở ngay khu dân cư, chỉ có vài nhà trồng chuối mà bà hàng xóm làm giàn dưa leo ngày nào cũng phải mang bình phun thuốc. Nếu gia đình không có ai thuần nông thì chớ vội lao vào.không dễ ăn đâu. Chú Tiến là dân lão làng, kĩ sư dh nông lâm đó. Bí là cây khó trồng, ngay cả mình còn chẳng dám làm nè. Bí chịu đất ruộng hơn đất rẫy. Nếu bạn muốn thì mua giống bí hồ lô vỏ vàng được thị trường chuộng hơn. Trồng bí thường phải cày xới đất kĩ, trải bạc, rải vôi, thuốc basudin xử lý đất.bí mua về ủ nứt nanh rồi trồng hoặc kĩ thì vô bầu. Bí có khá nhiều côn trùng chích hút dưới mặt lá trong đó bọ trĩ và rầy phấn trắng là nguy hiểm nhất vì chúng làm xoắn đọt chỉ có cách nhổ dây khi nhiễm, 2 con này thường núp ở dưới lá và trong đọt non.Trồng bí phải bấm ngọn, thụ phấn cho hoa cái ( không thụ không đậu nên tránh trồng tháng mưa nhiều =giá cao), nói chung trồng bí rất cực mà giá 5k/kg mớicó ăn. Còn cái vụ chọn trúng điểm rơi mà chú tiến nói cũng hên xui. Người ta không làm được thì mới được giá (mưa nhiều, dịch rầy..) mà người ta không làm được chắc gì mình làm được.

Chưa chắc nghen bạn, khu nhà mẹ mình ở ngay khu dân cư, chỉ có vài nhà trồng chuối mà bà hàng xóm làm giàn dưa leo ngày nào cũng phải mang bình phun thuốc. Nếu gia đình không có ai thuần nông thì chớ vội lao vào.không dễ ăn đâu. Chú Tiến là dân lão làng, kĩ sư dh nông lâm đó. Bí là cây khó trồng, ngay cả mình còn chẳng dám làm nè. Bí chịu đất ruộng hơn đất rẫy. Nếu bạn muốn thì mua giống bí hồ lô vỏ vàng được thị trường chuộng hơn. Trồng bí thường phải cày xới đất kĩ, trải bạc, rải vôi, thuốc basudin xử lý đất.bí mua về ủ nứt nanh rồi trồng hoặc kĩ thì vô bầu. Bí có khá nhiều côn trùng chích hút dưới mặt lá trong đó bọ trĩ và rầy phấn trắng là nguy hiểm nhất vì chúng làm xoắn đọt chỉ có cách nhổ dây khi nhiễm, 2 con này thường núp ở dưới lá và trong đọt non.Trồng bí phải bấm ngọn, thụ phấn cho hoa cái ( không thụ không đậu nên tránh trồng tháng mưa nhiều =giá cao), nói chung trồng bí rất cực mà giá 5k/kg mớicó ăn. Còn cái vụ chọn trúng điểm rơi mà chú tiến nói cũng hên xui. Người ta không làm được thì mới được giá (mưa nhiều, dịch rầy..) mà người ta không làm được chắc gì mình làm được.
Bạn chia sẽ rất có ích. Mình cảm ơn bạn nha. Mình cũng là con nông dân. Chưa làm dc gì nhiều. Nên muốn làm gì đó. Và mình thấy giờ có cơ hội. Còn kinh nghiệm chưa dám chắc. Nhưng với chia sẽ của bạn mình cũng sợ. Chỉ biết cố gắng thôi. Ít nhất mình cũng biết sẽ đối mặt với cái gì. Hj. Mình lo vụ đất đây. Vì ko còn thời gian để làm đất kỹ. Phơi đất

Tôi hỏi anh 9 câu hỏi mà anh chỉ trả lời được 4 câu thôi sao vodinhtien ?

Còn đây là câu thứ 10 nè: "mỗi kg tiền vận chuyển thì lính anh được 1.500 đ, 2 thằng lính có tiền vận chuyển mỗi ngày 1 thằng 150.000 đ/vận chuyển/ngày.

Vậy, 2 thằng là 600.000 đ

Lấy 600.000 đ chia cho 1.500 đ/kg/vận chuyển thì bằng 400 kg.

Vậy, mỗi ngày anh chỉ thu hoạch được 400kg bí với giá từ 6.500 đến 8.000 đ/kg.

Giả sử giá trung bình là 7.000 đ/kg cho cả 2 loại,

vậy tổng thu nhập 1 ngày của anh là 400 kg × 7.000 đ = 2.800.000 đ/ngày (chưa trừ chi phí).

1. Chi phí vận chuyển 600.000 đ/ngày.
2. chi phí nhân công hái 300.000 đ/ngày (ít nhất 2 công nhân, nhưng tôi nghĩ phải từ 4 đến 6 công nhân mới hái nỗi)
3. Chi phí phân bón.
4. Chi phí thuốc BVTV
5. Chi phí tưới.
6. Chi phí khấu hao hệ thống tưới.
7. Chi phí trồng.
8. Chi phí chăm sóc (làm đất trước khi trồng, cho đến thu hoạch).
...

Vậy mà mỗi ngày lại có lời 3 triệu (đã trừ hết chi phí) ???

Theo bạn, haclong nói vodinhtien nói láo thì đúng hay sai ?
Làm nông không thể nói hay được,đây chỉ là dự trù khi đạt năng suất và giá cả,chưa tính tới mất mùa,sâu bệnh,thương lái....nhưng mà làm gì cũng phải như bác Sương Sâm,hạch toán chi li thế mà cũng chưa chắc ăn đúng không bác,làm gì mà dễ kiếm 3tr 1 ngày,nhất là nghề chân lắm tay bùn và chơi đánh bạc với ông trời nữa ,heee

Làm nông không thể nói hay được,đây chỉ là dự trù khi đạt năng suất và giá cả,chưa tính tới mất mùa,sâu bệnh,thương lái....nhưng mà làm gì cũng phải như bác Sương Sâm,hạch toán chi li thế mà cũng chưa chắc ăn đúng không bác,làm gì mà dễ kiếm 3tr 1 ngày,nhất là nghề chân lắm tay bùn và chơi đánh bạc với ông trời nữa ,heee
Mình có ông chú ruột, năm vừa rồi trồng dưa gang (dưa bở) trái dài trên 5 sào đất. Có 2 vợ chồng thôi, ngày hái trên 1 tấn, bán giá 4-6k/kg. Vụ đó ổng lụm hơn 60 chai, nổi tiếng nhất vùng. Bù lại, vụ bí ổng trồng trên đất khác bị rầy phấn trắng hại không thu được trái nào. Làm nông là vậy đó, chẳng có điều gì chắc chắn cả

bạn ơi coi kỷ bài đi anh ấy nói là cho 2 lính chở ra chợ thôi
còn số còn lại anh ấy có nói thương lại tới vườn mua đâu
Chưa gì cứ sồn sồn lên
Rốt cuộc bạn thích học hay thích hơn thua
Có người chia sẽ những kinh nghiệp Biết lượn ko biết thì im nghe di

Nhắn chung: Hiện tài liệu đang chỉnh sửa cho hoàn chỉnh. Nội dung:
1- cách làm nhà lưới nhà kính rẻ nhất. Phương án giải nhiệt cho nhà lưới nhà kính...không tốn tiền
2-Các kỹ thuật tự động hóa rẻ tiền đi kèm nhà lưới nhà kính: Định thời gian tưới, bón phân tự động theo nước...(Vấn đề này tôi đã viết rải rác trong các bài trên Agriviet).
3-Nên trồng gì trong nhà lưới nhà kính để đảm bảo thu nhập cao mà nhàn nhả...
4-Cách chống cỏ dại.
Vv...
Những vấn đề trên tôi đã làm thực tế, không phải lý thuyết, và tôi tin ai cũng làm được.
Một vấn đề khác là nếu ai cũng biết làm công nghệ siêu rẻ này, thì những nông dân chân chất đang làm thủ công sẽ ra sao.
Do đó, tôi muốn chỉ chuyển giao cho những nông dân nghèo, đam mê nông nghiệp...
Nhưng làm sao biết được ai là đối tượng như vậy để tôi chuyển giao?
Thôi thì các bạn cứ để lại địa chỉ email bên dưới. Tôi sẽ có chọn người được nhận theo cách của tôi...Có thể bạn sẽ nhận được, có thể không...
Thật ra cũng chẳng có gì vĩ đại. Muốn công nghệ cao ,giá rẻ thì không bằng công nghệ cao, giá cao....Nhưng bảo đảm bạn sẽ canh tác thuận lợi, rất nhàn nhả mà thu nhập chắn chắn, ổn định với những "công cụ" mà tôi đưa ra.
Chẳng hạn, cái nhà kính trong hình chỉ với khoảng vài chục triệu/1.000 m2. Thế nhưng đứng trong nhà kính vẫn thấy nhiệt độ như bên ngoài mà không xài thiết bị giải nhiệt dùng điện...
anh cho em xin tài liệu tham khảo với ạ. em đang tính khởi nghiệp với nông nghiêp sạch và trồng bên trong nhà lưới nhưng em tìm hiểu thì chi phí thi công và lắp đặt quá cao so với số vốn em đang có ạ. với lại em cũng chưa biết nên trồng cây gì để có hiệu quả kinh tế cao mong a chia sẻ và chỉ dạy thêm cho em ạ. phanvande90@gmail.com

Bạn nào cần bản vẽ,dự toán nhà lưới nhà màng thì vào đọc bài "bàn về khởi nghiệp nông nghiệp" trên Agriviet, đã up các files lên, ở cuối cùng của bài viết, tải về máy nghiên cứu nhé

Back