Làm Thế Nào Cho Cây Lộc Vừng Mọc Chồi

• Thread starter tannh.vpda
  • Ngày gửi
Kính gửi: Các bậc tiền bối về cây cảnh. cho tôi hỏi ? làm thế nào để cây lộc vừng nẩy chồi ?.
Tôi mới khai thác từ trong rừng về được một cây lộc vừng được khoản gần một năm rồi, lúc đầu cây ra chồi rất nhiều nhưng do tôi để thân cây cao quá (không đẹp) tôi cắt bỏ bớt thân cây đi. nhưng cho đến giờ thân cây không ra chồi nữa ? (phần xung quanh gốc cây thì chồi mọc um tùm). vây kinh mong các bậc tiền bối giúp đỡ, hướng dẫn dùng thuốc gì để cây nẩy chồi ?
xin cảm ơn
Nguyễn Hứa Tân

Có thể bạn cắt cành khi lá còn non… cây kiệt sức rồi vì chưa đủ năng lượng dự trữ
Nếu phần thân không mọc mầm ấy chưa khô, bạn nên làm như sau
1/ giữ cho phần thân không mọc mầm ấy không khô.: dùng rơm quấn chung quanh thân ấy và tưới ẩm hằng ngày ( để cây trong nắng nhẹ)
2/ bồi dường cho phần lá cành đã mọc đầy đủ phân bón để tích trữ năng lượng bằng cách : bón phân đầy đủ định kì 15 ngày 1 lần gồm bón gốc và phun phân bón lá ( phun cho cả cành và thân) tỉ lệ phân bón là 1 phần ngàn ngĩa là 1 kg phân NPK pha trong 1 mét khối nước
Khi thấy toàn bộ lá đã già bạn dùng GIBERELIN pha theo liều chỉ dịnh phun cho tòan bộ cây và lá 2 lần cách nhau 4 ngày( không được phun quá liều) sang ngày thứ 10 bạn cắt bỏ toàn bộ cành lá. Mầm gần gốc đi.dùng vải đen che gốc lại.. chừa phần thân cẫn ra chồi trong nắng nhẹ, ngày thứ 15 mầm mới sẽ mọc lên. Mầm nào mọc không đúng chồ thì ngắt bỏ ngay khi mầm mới nhú ra
Có thể cây sẽ ra hoa luôn đó

Nếu phần thân trên cao,còn tươi và các mầm ngủ chưa chết. nhất định chỗ đó sẽ ra chồi. nếu các mẫm ngủ nơi ấy đã chết (do nấm) thì cây sẽ chết luôn vì gốc không thể ra chồi được do bị vải đen che mất ánh sáng

Last edited by a moderator:
Có một cách nữa rất chắc chắn và nhanh đó là Ghép Cành:
bạn uốn những cành mọc từ gốc lên vào vị trí cần có cành sau đó lột vỏ cả hai cột hoặc đóng đinh bẻ gập đinh cố định cho thật sát, 15 ngày sau là dính. vài tháng sau bạn hãy cắt.
cách ghép cành bắt buộc bạn phải để cây dưới mái hiên tránh mưa và nước thấm vào vết ghép, cách này người ta thường dùng cho các cây kiểng bị thiếu cành nơi cần thiết

cay vung ha

ráng chờ đi bạn, đừng hạ bỏ cây nhé, do thân cây là gỗ già sự sinh trưởng ở thân cây rất chậm, mình cũng có một cây như bạn, phải 1 năm mói ra chồi
---------------
đừng bón phân hóa học nhé, nên dùng phân chuồng ấy, vì khi dùng phân hóa học dẽ làm cây thối rễ do rễ cây còn non yếu

Last edited by a moderator:
bác thienthu ơi giữ cho phần thân không mọc mầm ấy không khô là sao hả bác?cháu ko hiểu lắm bác có nói kỹ hơn cách thứ 1 được ko bác.cháu học ngành thi công cảnh quan nên cần hiểu rõ nguyên lý của cây 1 chút!.cháu mong bác giúp đỡ.cảm ơn bác trước nha

bác thienthu ơi giữ cho phần thân không mọc mầm ấy không khô là sao hả bác?cháu ko hiểu lắm bác có nói kỹ hơn cách thứ 1 được ko bác.cháu học ngành thi công cảnh quan nên cần hiểu rõ nguyên lý của cây 1 chút!.cháu mong bác giúp đỡ.cảm ơn bác trước nha
Dùng lá chuối khô hay rơm rạ quấn vào thân cây, tươí nước giữ ẩm cho cây khỏi bị khô.

bạn lấy rơm quấn quanh gốc lấy đất bùn trét phía trên chổ cắt phun thuốc kích thích là được

em co 1 so cay Loc VUng va NGuyet Que moi bung len chua vo chau ai co nhu cau mua thi dt cho em.e o dong thap dt 0937977187 dan vao tai nha gia ca thoa thuan.

E cũng mới mua 1 cây Lộc Vừng, cây có hiện tượng: Không ra lộc non, lá vàng dần từ dưới lên, E thấy khi nhấc cây ra khỏi chậu, nước úng cũ hơi có mùi. Như vậy cây có phải bị úng nước không?
E đã đọc các bài hướng dẫn của các bác, đã kê cây cao lên cho khỏi bị úng nước, khoan lỗ thoát nước. Tỉa lá cây cây hiện nay, mỗi đẩu chỉ để lại 1-3 lá.
Theo các bác e cần làm j để cây nhanh phục hồi.
Mong được các bác giúp đỡ. E cảm ơn.

E mới mua 1 cây lộc vừng đường gốc kính khoảng 1 mét ! e cắt ngọn cao khoảng 3 mét ! để lại 2 cành nhỏ như ngón tay có lá để cây thở ! trồng 45 ngày rồi , cây cành vẫn tươi xanh nhưng không nứt vỏ nảy mầm j hết ! các bác giúp em vs ! Cám ơn !

Cây lộc vừng của mình đốn trên rừng mang về trồng cả tháng rồi nhưng không thấy cây đâm chồi nảy lộc . Xin các bác chỉ dẫn. E cảm ơn!

Back