lấy nước từ suối vào ao bằng cách nào đây?

• Thread starter Duc Anh111
  • Ngày gửi
Tôi muốn đào ao khoảng 5000m2 để nuôi cá trên ngọn đồi, mà chưa biết cách đưa nước từ suối vào
mong mọi người tư vấn giúp đỡ
(đồi cao hơn so với mặt nước khoảng 3.0m, khu tôi sống vẫn chưa có điện)

Khoảng cách từ nguồn tới ao bao xa. Phải mua máy xăng hoặc máy dầu bơm thui. Nếu gần mua loại cổ bơm lớn dùng loại dây nhựa mỏng (dk khoảng trên 9cm). Xa phải dùng cổ bơm và ống nhựa phi 60.ko biết bạn ở đâu chứ quê mình vẫn còn dùng máy dầu khá nhiều. Mua lại khá rẻ.

cám ơn bạn
vậy ngày nào cũng bơm ạ, thế tốn tiền công và xăng dầu lắm.
vì chỗ mình chưa có điện nên mình muốn dùng bơm ko tốn năng lượng, vườn bạn có thả cá ko?

Khoảng cách từ nguồn tới ao bao xa. Phải mua máy xăng hoặc máy dầu bơm thui. Nếu gần mua loại cổ bơm lớn dùng loại dây nhựa mỏng (dk khoảng trên 9cm). Xa phải dùng cổ bơm và ống nhựa phi 60.ko biết bạn ở đâu chứ quê mình vẫn còn dùng máy dầu khá nhiều. Mua lại khá rẻ.

Ao bạn cao hơn mạch nước ngầm à. Vậy bơm bao nhiêu bị rấm xuống thấp hết? Vậy thui khỏi nuôi cá đi. Nhà mình có 3 ao nước thủy lợi ra, vào mà mình còn ko thèm nuôi, để cá đồng ăn chơi à. Chẳng có bơm nào bơm từ thấp lên cao mà ko tốn năng lượng hết.

chính xác nếu như suối chảy thì dùng Guồng quay vì độ chênh cũng không cao lắm ( @@ đường kính 8m @@)

Trích:

bơm tự động ko tốn j hết ..trên diễn đàn có đó.

TRên diễn đàn có, nhưng bạn mang từ diễn đàn xuống ao nhà bạn, thì nó không bơm được đâu.

Bạn có thể làm bơm nước sức gió.

Tôi muốn đào ao khoảng 5000m2 để nuôi cá trên ngọn đồi, mà chưa biết cách đưa nước từ suối vào
Không nên đào ao mà bơm nước, vì lợi thế so sách sẽ không bằng các loại ao có nước tự chảy. Nuôi sẽ lỗ
Xem file đính kèm 12208

cám ơn bạn,
tuy gần nước suối nhưng mình cũng thấy rất khó khăn, vì khối lượng đào tương đối nhiều,

Gần xa không quan trọng, vì nước có thể tự nó chảy rất xa mà không cần bơm. Chỉ cần độ cao thôi. Bạn phải bơm lên một cái máng mà đầu máng cao hơn mực nước ao của bạn. Tại sao máng mà không phải ống? Vì máng cho nước chảy tự do, còn ống thì không dễ dàng chảy được. Cũng có thể xài ống, nhưng ống phải lắp vào một cái bể chứa nước. Cái bể này có tác dụng như cái phễu hứng nước ở máy bơm, mà rót vào trong ống.

Gần xa không quan trọng, vì nước có thể tự nó chảy rất xa mà không cần hbơm. Chỉ cần độ cao thôi. Bạn phải bơm lên một cái máng mà đầu máng cao hơn mực nước ao của bạn. Tại sao máng mà không phải ống? Vì máng cho nước chảy tự do, còn ống thì không dễ dàng chảy được. Cũng có thể xài ống, nhưng ống phải lắp vào một cái bể chứa nước. Cái bể này có tác dụng như cái phễu hứng nước ở máy bơm, mà rót vào trong ống.

cám ơn bạn
nhưng mà ao mình định xây đang ao hơn mưc nước đã 3m rồi
muốn có nước phảu đào sâu ít nhất 3m mới được mà
chuyển nước từ suối lên ao bằng gì được đây bạn?

Xem file đính kèm 12208
Dùng nguồng nước đi bạn, nguồng 4m hoạt động liên tục kéo một đường ống nước lên ao và một đường ống tràn xuống suối, guồng nước hoạt động 24/24 không dùng điện, vật liệu dễ mua dễ chế tạo

Loại này cũng tương tự nhưng lại phức tạp hơn về cơ khí, nhìn đẹp hơn chut

Máy bơm không dùng nhiên liệu "sử dụng áp lực nước":

Các mô hình này có trên mạng khá nhiều, nếu suối chẩy liên tục, bạn có thể sử dụng mô hình guồng nước, còn nếu không chẩy liên tục sử dụng kiểu máy bơm áp lực, và nhớ lót đáy chống thấm bằng bặt nilon giảm hao hụt nước.
Ao của bạn ở bên cạnh bờ xuối, cũng tiềm tàng rủi ro khi nước xuối cao có thể tràn vào ao cá thoát ra ngoài, hay nền đất yếu dẫn đến sạt lỡ vỡ bờ đê bao, khi thi công nhớ chú, và chịu khó bỏ thời gian ra thăm ao :)

Last edited by a moderator:
Dùng nguồng nước đi bạn, nguồng 4m hoạt động liên tục kéo một đường ống nước lên ao và một đường ống tràn xuống suối, guồng nước hoạt động 24/24 không dùng điện, vật liệu dễ mua dễ chế tạo

Loại này cũng tương tự nhưng lại phức tạp hơn về cơ khí, nhìn đẹp hơn chut

Máy bơm không dùng nhiên liệu "sử dụng áp lực nước":

Các mô hình này có trên mạng khá nhiều, nếu suối chẩy liên tục, bạn có thể sử dụng mô hình guồng nước, còn nếu không chẩy liên tục sử dụng kiểu máy bơm áp lực, và nhớ lót đáy chống thấm bằng bặt nilon giảm hao hụt nước.
Ao của bạn ở bên cạnh bờ xuối, cũng tiềm tàng rủi ro khi nước xuối cao có thể tràn vào ao cá thoát ra ngoài, hay nền đất yếu dẫn đến sạt lỡ vỡ bờ đê bao, khi thi công nhớ chú, và chịu khó bỏ thời gian ra thăm ao :)

cám ơn anh, e sẽ nghiên cứu thực tế xem thế nào.

Suối có dòng chảy thì làm thử cái này nè

cám ơn anh
xem phương án này có vẻ tiết kiệm đấy anh à
nhưng cho e hơi lo sợ nước lên không đủ lượng nước để giữ lại trong ao anh à
chi phí làm bơm rampump hết khoảng bao nhiêu vậy anh
(ao em định đào cách suối khoảng 150m)

cám ơn anh
xem phương án này có vẻ tiết kiệm đấy anh à
nhưng cho e hơi lo sợ nước lên không đủ lượng nước để giữ lại trong ao anh à
chi phí làm bơm rampump hết khoảng bao nhiêu vậy anh
(ao em định đào cách suối khoảng 150m)
Cái máy bơm đó sử dụng áp lực nước, chỉ cần mực nước cao hơn máy khoảng 1m là có thể sử dụng được, không cần dùng điện, còn chi phí làm ra máy rẻ bèo có thể sử dụng các vật liệu có ngoài cửa hàng điện nước. Nhưng có một số điểm chú ý, phải có sự chênh lệch mực nước hoặc dòng chẩy lớn làm áp lực đẩy, thứ 2 là các van nước một chiều hoạt động liên tục nên chóng hư, thứ 3 hoạt động hay bị ngắt quảng do áp lực nước yếu hoặc dị vật lọt vào đường ống.
Ngoài chi phí lắp đặt và chi phí bảo trì, vận hành "do mình tự làm" thì không cần chi phí nào khác, không điện, không xăng :D

Last edited by a moderator:

Back