[Lo quá] Tối qua đàn gà nhà em mới bị trộm viếng

• Thread starter connhen
  • Ngày gửi
Chuyện bắt đầu từ khoảng 7h tối qua ạ, đang ăn cơm thì tự nhiên nghe tiếng chó rên, biết là có biến, em chạy ra thì thấy một con chó nằm chỏng gọng, con còn lại thì lờ đờ:angry:. Thôi rồi, bị cha con nhà nó cho ăn bã rồi, đứng chửi đổng vài câu rồi thôi, coi như "chuyện thường ngày ở huyện":2cat:. Nhưng chuyện chưa dừng ở đó:huh:.

Sáng nay em ra chuồng gà thì ôi thôi, tấm lưới nhựa quây gà nằm la liệt dưới đất, cầm lên thì thấy đã bị cắt ngọt từ trên xuống dưới luôn, em đi dạo quanh vườn thì thấy tụi trộm nó cắt lưới 3 chỗ, mấy cây bưởi bị bọn nó lặt sạch:angry:. Nhưng cũng may cho em và xui cho tụi nó là gà em mới xuất cách đây 2 tuần, giờ trong chuồng chỉ có 300 em gà con 1 tuần tuổi:6^:, và đàn gà vẫn còn y nguyên. Chớ bất phước mấy thằng dịch vật đó không thấy gà lớn đâu lại ra tay thảm sát nguyên đàn gà con của em thì lúc đấy em chỉ có nước ôm mấy bao Higro mà ăn trừ cơm thôi.

Hây dza, ra nhìn cái chuồng gà mà lòng buồn tơ tớt, chăm mấy con gà như chăm con mọn suốt ba tháng trời, sợ chưa kịp bị ép giá bởi mấy ông thương lái thì đã bị mấy thằng trời đánh nó bắt giúp thì có mà quá nhọ cho đội màu đỏ.

Sẵn đây mọi người có phương pháp gì chống trộm cho vườn nhà thì lên chia sẻ để anh em khác học tập mà phòng ngừa với:wub:

Bạn ở đâu mà nạn trộm lộng hành vậy , nếu nuôi thì chuẩn bị đồ chơi đón tụi nó chứ , 2 con chó của bạn bị chết rồi àk ? nếu là mình thì cho bọn trộm này 1 bài học mới xong ? tụi nó lộng hành như vậy thì ở khu vực bạn còn nuôi con gì cho an lành được chứ ?

mình k chia buồn
mà mình chia vui
hihihi
bạn nè
mùa này mình thức trắng đêm đó
chổ mình an ninh cũng k tốt
nhưng mình khuyên bạn
bỏ ra 5 con gà thôi
500k
bạn mua 3 cái còi báo động 12V( loại trên 30 kg mới hú nhé)
nếu khu đó thưa người
làm thêm 1 cái loa phóng ( cẩn thận thiên hạ chửi nha)
kèm theo 2 bình acquy 12V (chơi nguồn acquy cho còi, vì tránh tình trạng cúp điện rồi mới hành động)
thế là chắc ăn
he he
còn mún chơi nó
1 roi điện dây 2m ( 2 củ)
và mua 2 bình hơi cay
thế là xong hihihi

mùa này mình thức trắng đêm đó
chổ mình an ninh cũng k tốt
nhưng mình khuyên bạn
bỏ ra 5 con gà thôi
500k
bạn mua 3 cái còi báo động 12V( loại trên 30 kg mới hú nhé)

Ủa anh ơi, cái loại còi báo động này thì vật thể trên 30kg nó mới hú à, ngộ nhỉ, mà sao 3 cái mà có 500k vậy ta. Hôm bữa em mua 1 cái loại bình thường mà đã 250k rùi, hit

hihi
mình k bjk nữa,có ông bạn ông hay mua đồ sĩ...nên ỗng mua jum..^^!

ngày hôm qua em đọc bài này mà tối không thể nào ngủ được, đến 5h sáng nay mới dám ngủ, đúng là nó mà lọt vào thì chắc phải ăn cám thay cơm mất, hihi. chắc kiểu này bán hết thôi, chờ đến gần tết chắc mất ngủ dài dài.

ngày hôm qua em đọc bài này mà tối không thể nào ngủ được, đến 5h sáng nay mới dám ngủ, đúng là nó mà lọt vào thì chắc phải ăn cám thay cơm mất, hihi. chắc kiểu này bán hết thôi, chờ đến gần tết chắc mất ngủ dài dài.
cả tuần nay tui thức trắng đêm rồi bạn ơi
có còi báo động nhưng vẫn k an tâm ^^!

@phonggiang: còi báo động hiệu gì vậy bạn? Nó báo động đươc trong phạm vi bao nhiêu met vậy? Thanks.

nuôi gà chăm nó cả ngày đã mệt mà tối còn phải thức canh nữa thì căng nhỉ.
Chỗ em đêm đêm chó sủa nhiều cũng ko dám ngủ say nữa.
Căng thật đấy

Tổ tổ... mấy thằng ăn trộm....hii, chủ thớt may mắn quá, gà mới xuất chuồng...

ui, em cũng sợ trộm lắm,đêm nào cũng cầm cái cây đi vòng vòng như ma quoanh.không biết loại còi bào động như Phonggiang nói hoạt động như thế nào nhỉ,trộm nó giẫm lên mới kêu à? chỉ mình với,mình thấy cách này hay?
còn nếu muốn chới bọn nó thì dùng roi điện với hơi cay thì mắc,có thể dùng một cái biến áp rồi cắm điện giăng xung quanh chỉnh nguồn điện đủ làm bất tỉnh thôi(bắt được giao công an mới hay)hoặc mài bén cây rựa để sẵn công an khỏi hỏi thăm,chém chết cũng không sao?

ui, em cũng sợ trộm lắm,đêm nào cũng cầm cái cây đi vòng vòng như ma quoanh.không biết loại còi bào động như Phonggiang nói hoạt động như thế nào nhỉ,trộm nó giẫm lên mới kêu à? chỉ mình với,mình thấy cách này hay?
còn nếu muốn chới bọn nó thì dùng roi điện với hơi cay thì mắc,có thể dùng một cái biến áp rồi cắm điện giăng xung quanh chỉnh nguồn điện đủ làm bất tỉnh thôi(bắt được giao công an mới hay)hoặc mài bén cây rựa để sẵn công an khỏi hỏi thăm,chém chết cũng không sao?
chơi trò mạo hiểm vậy bồ, điện chưa giật nó mà công an tới nhà mình rồi đó,

--------

Ở nhà mình chỉ phòng trộm bằng cách đốt 1 bóng dèn chữ U loại 35ngàn 18kw đốt suốt đêm trên cao cho sáng 1 vùng hơi rộng tí, phía dưới mình nhốt 2 con chó trong 2 cái lồng sắt nhốt gà đá, 2 con chó nhốt xung quanh chồng gà sao cho nó quan sát được diện tích rộng tí và lấy cái mùng ngủ hoặc tự may ( có thể may cái mùng màu đen để bên ngoài nhìn vào đó người khác không biết mình nhốt con gì trong lồng sắt) để trùm lên cái lồng sắt vừa tránh muỗi cắn chó vừa tránh được bọn trôm thuốc chó vì nó không văng mồi vô cái lồng sắt được vì có cái mùng, phía trên cái lồng sắt mình che 1 tấm tol để tránh mưa và tránh ánh sáng của đèn rọi vào cái lồng sắt.mình đã làm cách này thấy cũng kết quả lắm.

Last edited by a moderator:
bắt trộm

đem 1 cái giường và 1 cái mùng màu sẫm ra để trong sân vườn , chan điện mờ mờ, làm hình nộm ngủ để trong đó

nói như bác phatbui2011 thì không khéo lại mất thêm 2 con chó,trộm chỗ em kinh lắm,nó bắt được con gà,em rượt theo nó cầm hòn đá chọi lại rồi cảnh cáo:"mày mà đuổi theo tao chém chết".ngặt nỗi nó là dân tứ xứ đến chứ không phải dân địa phương nên không biết thằng nào,mà có biết cũng không báo công an được vì không có bằng chứng.
có chuyện như thế này,có ông công an xã em thấy tình hình trộm lộng hành quá nên tối đi tuần tra vòng quanh khu vực,vừa ra khỏi nhà trộm nó đã vào bắt mất con chó nhà của ổng ^^.ống đó mới nói:"kiểu này thì tao bó tay rồi...T.T
còn mấy ông công an khu vực,công an huyện thì không thấy đâu,chắc chờ ở xã báo lên là đã bắt được thằng trộm rồi mới xuống làm việc quá.
em bây giờ là muôn mua cái còi báo trộm,để khi tụi nó vào làm còi hú lên làm tụi trộm giật mình mà bỏ chạy,lúc đó em vác dao rượt ra chắc tụi nó cũng lo tẩu cho nhanh.coi cách này vậy mà hiệu quả đó.
mong bác phonggiang chỉ giúp cho em hiệu cái còi báo động mà bác mua để anh em học tập.Nếu chỗ em không có,bác mua giúp cho em một cái em sẽ hậu tạ hậu hĩ nhé bác.
Thân!

nói như bác phatbui2011 thì không khéo lại mất thêm 2 con chó,trộm chỗ em kinh lắm,nó bắt được con gà,em rượt theo nó cầm hòn đá chọi lại rồi cảnh cáo:"mày mà đuổi theo tao chém chết".ngặt nỗi nó là dân tứ xứ đến chứ không phải dân địa phương nên không biết thằng nào,mà có biết cũng không báo công an được vì không có bằng chứng.
có chuyện như thế này,có ông công an xã em thấy tình hình trộm lộng hành quá nên tối đi tuần tra vòng quanh khu vực,vừa ra khỏi nhà trộm nó đã vào bắt mất con chó nhà của ổng ^^.ống đó mới nói:"kiểu này thì tao bó tay rồi...T.T
còn mấy ông công an khu vực,công an huyện thì không thấy đâu,chắc chờ ở xã báo lên là đã bắt được thằng trộm rồi mới xuống làm việc quá.
em bây giờ là muôn mua cái còi báo trộm,để khi tụi nó vào làm còi hú lên làm tụi trộm giật mình mà bỏ chạy,lúc đó em vác dao rượt ra chắc tụi nó cũng lo tẩu cho nhanh.coi cách này vậy mà hiệu quả đó.
mong bác phonggiang chỉ giúp cho em hiệu cái còi báo động mà bác mua để anh em học tập.Nếu chỗ em không có,bác mua giúp cho em một cái em sẽ hậu tạ hậu hĩ nhé bác.
Thân!
mỗi chổ mỗi khác tùy theo khu vực mà mình xử trí he.

Em tìm đc mấy bài báo dựa vào tình đoàn kết của làng, mặc dù báo nói thì dài dòng và cũng chưa chắc đáng tin, không biết có ích gì ko nhưng mà chia sẻ với cả nhà ạ:

Làng chống trộm: http://www.baomoi.com/Lang-chong-trom/141/11908319.epi

Hoặc lệ làng: http://phapluatxahoi.vn/20130414084...ao-uoc-lang-chong-trom-o-nui-rung-xu-lang.htm

Còn cái này thì ko có gì là lạ nhưng cũng hiệu quả. Em nghĩ phương pháp này mà mang về làng em thì cũng hay, đứa nào ăn trộm mà tội nghiêm trọng thì sẽ bị mang lên loa phát thanh. Tuy nhiên việc này phải gọi là quy ước trước để chúng nó sợ, đánh vào sự xấu hổ thì nó sợ liền ah. Đứa nào chả có sĩ diện nhỉ hihi. Đứa nào mà bị bêu thật thì hẳn là sống khổ lắm, nó lại đâm thù, cơ mà thù thì thù làm sao đc cả làng :D

Em tự thấy cuộc sống con người ngày càng ích kỷ, nhưng không phải ai cũng ích kỷ, những người ko ích kỷ phải khơi dậy tinh thần đoàn kết thì sự ích kỷ mới chết đi đc, còn cứ tặc lưỡi kêu "nó thế thì biết làm sao" thì ko ổn. Xã hội xấu một phần là vì ý thức con người xấu, một phần là do người tốt, người đúng ko dám lên tiếng. EM thấy sau cái vụ thằng Luyện nhiều người sợ chết tới mức đêm nằm chả ngủ đc, tỉnh giấc xong đi quanh nhà lo lỡ có trộm. Em thấy họ thật buồn cười, làm như trên đời này ai cũng là Luyện hết vậy. Sống ở đâu cũng thế, người tốt rõ ràng đông hơn mà tại sao phải sợ bọn xấu.

Hôm trước nhà em đi vắng, chẳng có ai ở nhà, có mấy cây cảnh anh rể để ở sân bọn trộm vào lấy, thế mà chúng bị mấy chú hàng xóm nhà em tạt cho tơi bời, từ đấy chẳng qua nhà em nữa.
Em thấy tình hàng xóm với cả sự đoàn kết của cả làng là phương pháp bền lâu cho chống trộm hiihi, trộm nó kéo bầy thì tại sao ta ko kéo bầy, các bác nhỉ. Chúng ta ở ngoài sáng thì sợ gì trong tối hhehe.
Chúc cả nhà an toàn và bán nông sản đắt khách trong cái Tết này ạ!

Mình ghét nhất ăn trộm, ai mà bắt được trộm oánh chết mình ko can ngăn, công sức người ta chăm nom mà lại đi trộm cắp như thế, không chịu bỏ công sức ra mà làm. bạn kéo dây chì xung quanh vườn, treo cái biển cảnh báo "Có dây rào dây điện, người lạ đột nhập bất hợp pháp điện giật không chịu trách nhiệm". Rồi nối vào hệ thống điện, nhưng bình thường đừng mở, khi nào phát hiện có trộm đột nhập vào khu vực bên trong rào điện, lúc đó bạn vào nhà mở điện lên rồi dí cho nó chạy ra, đụng vào dây điện giật chết cha nó luôn. Tính mình mà nghe cái từ "trộm" là tự nhiên điên không chịu được, đập chết ông bà ông vãi tụi nó luôn!

Back