Mai chua co nu,em phai lam sao day?

• Thread starter Yeu cai dep
  • Ngày gửi
Cay mai cua em den nay van chua co nu,e co nen lat la ngay bay gio khong(Hom nay ngay 29-12-2010)?E da bon fan kich thich ra hoa & ngung tuoi 2 ngay roi ma van chua ket qua gi het !!!!! Nho moi nguoi ra tay giup gium em voi,em dang fan van qua.Cho em goi loi cam on truoc den tat ca !!!!!!!!!!! Em dung keo bam cat la cho nhanh co duoc khong ? ThankS nhieu lam lam !!!!

Thua rồi.
Bạn đang ở thành phố HCM vĩ tuyến thứ 10 gần đường xích đạo, khí hậu nóng nên mai thường kết nụ sớm, khoảng tháng 5 đã thấy nụ xuất hiện rồi. giữa tháng 8 al mai chấm dứt sự kết nụ..
Mai 5 cánh cá biệt có cây tháng 10 al mới kết nụ..nhưng không cây nào chờ đến tháng 11 mới kết nụ cả
Sự không có nụ trong trường hợp cây mai của bạn có thể do :
Thiếu nắng.. thiếu Lân, thiếu kali…
Trong chăm sóc các cây kiểng hoa đặc biệt là mai vàng, bạn phải lưu tâm đặc biệt đến nắng là điều kiện phải có. Song song đến phân bón gốc và lá phải cân đối đầy đủ NPK và vi khoáng.. cũng như các kĩ thuật tỉa cành ( diễn đàn đã bàn rồi) thì mới có 1 cây mai nhiều bông nở đẹp khi xuân về
Bạn không nên vặt lá làm gì, vì vặt lá cũng chảng ra nụ đâu *… mà còn làm lạc nhịp sinh trưởng của chúng sẽ ảnh hưởng đến mùa bông của năm sau..
Bạn để kệ nó..khoảng rằm tháng giêng, bạn tỉa bớt cành, vặt hết lá sau đó chăm sóc cho thật đầy đủ, nắng, nước tưới, hữu cơ, vô cơ, vi sinh ,vi khoáng và đúng cách, tết sang năm ngẹt bông cho xem ( search lại trong diễn đàn đã bàn nhiều rồi)

* Ngoại trừ mai tứ quý, nếu cây của bạn là mai tứ quý thì bạn chờ đến 15 tháng chạp… bạn vặt hết lá…nụ và lá mọc ra..và bông nở trúng tết

Last edited by a moderator:
Xiin cam on bac Muc nhieu lam lam.Vay lat la bang keo bam ma khong dung tay thi co duoc khong a? Nut cam on cho nao nho admin vui long chi dum,em khong ranh ve computer cho lam ?Tien day cho em hoi them; thuong thi bon fan fai tuy theo thoi diem ma dung loai fan thich hop,lieu luong theo chi dan,nhung neu em bon that loang hang ngay co duoc khong ?

thuong thi bon fan fai tuy theo thoi diem ma dung loai fan thich hop,lieu luong theo chi dan,nhung neu em bon that loang hang ngay co duoc khong ?

Được,,
thí dụ 10 gram phân bón+8 lít nước 15 ngày 1 lần
bạn có thể pha 10 gram +120 lít nước, phun hoặc bón hằng ngày
nhưng cách này rất bất tiện, vì bạn phải pha hằng ngày, nếu bạn pha sẵn để dành sài dần..và nếu không đậy thật kín, N ( đạm) sẽ bốc hơi đi mất cây thiếu N suy dần dần

Cam on Bac nhieu,Bac that la chan tinh.Con van de lat la bang cach dung keo cat co tot khong ha Bac ?(Lat bang tay em thay no de bi xuoc da).Bac oi ! Nut THANKS cho nao vay Bac ?

..........Con van de lat la bang cach dung keo cat co tot khong ha Bac ?(Lat bang tay em thay no de bi xuoc da).

Lặt lá bằng dao kéo hay bằng tay đều được cả.dùng kéo cắt cuống còn lại cũng tự khô đi và rụng.
lặt bằng tay mà xước là lá chưa già. lá chưa già mà lặt bỏ, cây sẽ yếu đi. muốn lá già nhanh giảm tưới.. cho cây phơi nhiều nắng.
bây giờ đến rằm tháng giêng còn lâu mà đến đó lá thừa già rồi

Cam on Bac that nhieu !!!!!!!!! Troi oi,cai nut THANKS nam cho nao vay ha moi nguoi ?????????????? Toi muon nhan vo thanks Bac Muc Tu 1 cai

Chan wa !!!!!!!!!!!Sao em khong thay,chi thay nut TRICH DAN,M QUOTE & PHUC DAP NHANH thoi ha !!!! Vui long chi gium em lan nua !!!!!!!!!!!!!!!:1^:

Chan wa !!!!!!!!!!!Sao em khong thay,chi thay nut TRICH DAN,M QUOTE & PHUC DAP NHANH thoi ha !!!! Vui long chi gium em lan nua !!!!!!!!!!!!!!!:1^:
Bạn vào bài nào? Ngay bài của bác Mục Tử mới có chỗ "Cảm ơn". Bài của bạn đâu có chữ "Cảm ơn". Thử lại xem::p
Cố lên:D

cám ơn.

Có quan trọng là phải bấm mới được không?::p = cách nói hay cử chỉ khác cũng được mà!:D

Có quan trọng là phải bấm mới được không?::p = cách nói hay cử chỉ khác cũng được mà!:D
Quan trọng hiện nay là bạn ấy đang học "cách sử dụng" chứ không phải cảm ơn bằng cách này hay cách khác::p. "Cảm ơn" thì bạn ấy cũng đã cảm ơn rồi mà:D

Bo tay !!!!!!!!!!! Nhin do con mat luo ma cung khong thay dau het ?! Thoi danh cam on trong bai zay !!!! Chan thanh cam on den tat ca bro !!!!!!!!!

Sao em clich vo chu Thanks ma no Khong nhuc nhich gi het vay :1^:?

hehe:D, tớ sẽ chỉ cho bạn...Tớ biết bạn rất thành tâm cám ơn bác mục tử...Nhưng tại vì bạn chưa có thành ý nên nút thank ko có tác dụng:D,bạn phải làm theo tui hướng dẫn nhé....::p
Bạn pót bài vào tôpic này và ghi là:
"thank bác Mục tử rất nhiều"
và nhớ là phải post như vậy đúng 3 lần thỉ sau đó bạn mới có thể cám ơn bác ấy được bằng nút" cám ơn"....::p,và như thế các lần sau cám ơn vô tư,ko cần phải làm động tác như trên nữa:huh:

hehe:D, tớ sẽ chỉ cho bạn...Tớ biết bạn rất thành tâm cám ơn bác mục tử...Nhưng tại vì bạn chưa có thành ý nên nút thank ko có tác dụng:D,bạn phải làm theo tui hướng dẫn nhé....::p
Bạn pót bài vào tôpic này và ghi là:
"thank bác Mục tử rất nhiều"
và nhớ là phải post như vậy đúng 3 lần thỉ sau đó bạn mới có thể cám ơn bác ấy được bằng nút" cám ơn"....::p,và như thế các lần sau cám ơn vô tư,ko cần phải làm động tác như trên nữa:huh:
Rac roi wa !!!!! Sao Admin khong lam luo cai nut THANKS cho moi nguoi nhao zo cam on cho roi,viec gi ma fai den 3 lan,.Muon Thanks ma cung kho wa !!! Du sa cung cam on cac ban:Ảiblade,Hoclachinh...... nhieu nhe !!!!!!!!!!

Rac roi wa !!!!! Sao Admin khong lam luo cai nut THANKS cho moi nguoi nhao zo cam on cho roi,viec gi ma fai den 3 lan,.Muon Thanks ma cung kho wa !!! Du sa cung cam on cac ban:Ảiblade,Hoclachinh...... nhieu nhe !!!!!!!!!!

tui giỡn bác thôi,thật ra bác là thành viên mới...
Thành viên mới phải pót 10 bài trở lên mới xuất hiện nút "thank"
Tui thấy bác pót được 7 bài rùi nên mới kêu bác post 3 bài nữa ấy mà...::p
Giờ bác đã post 8 bài,chỉ cần 2 lần nữa là cám ơn được

tui giỡn bác thôi,thật ra bác là thành viên mới...
Thành viên mới phải pót 10 bài trở lên mới xuất hiện nút "thank"
Tui thấy bác pót được 7 bài rùi nên mới kêu bác post 3 bài nữa ấy mà...::p
Giờ bác đã post 8 bài,chỉ cần 2 lần nữa là cám ơn được
Ha ! Ha ! Ha ! Thi ra la zay ! Chac nhieu nguoi cung noi dien giong tui day ?!?!:D

Bài viết có nội dung tương tự
  • Cay mai moi bung bi rung het la
    • Thread starter Soncaymai
    • Ngày gửi
  • cac bac tu van cho em ve nuoi tho
    • Thread starter quanmitho
    • Ngày gửi
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • Giai quyet gium minh van de nay voi anh,em oi.
    • Thread starter nhinvenongnghiep
    • Ngày gửi
  • ca chach bun dung la cach lam giau cho ba con hay...
    • Thread starter phan thanh chinh
    • Ngày gửi
  • Nội dung chính buổi online chủ nhật
    • Thread starter trungthanh1986
    • Ngày gửi
  • Nuoi ga cong nghiep theo ky thuat o My se lam giam...
    • Thread starter Molallapoultry
    • Ngày gửi

• Back