Miền Bắc - Nhật ký trồng nho

• Thread starter thunguyenphong
  • Ngày gửi
Mình định trồng nho, nhưng không biết trồng giống nho nào ở Hà Nội thì hợp lý nhất? nho- Phan Rang của tỉnh Ninh Thuận- không biết có hợp không? Mình đã tìm nhưng không thấy ở miền bắc có bán gốc nho rừng-ghép với nho quả?
Ai biết chỗ bán chỉ giúp mình.
Mình xin cảm ơn trước.

À, để cho bạn yên tâm, khỏi phân vân, mình chia sẻ kinh nghiệm của mình về giống nho leo... Còn bạn vẫn phải đọc- và tự tìm hiểu thêm, nhé.
Nho cần nắng, chịu nắng tốt, chịu nhiệt độ cao, chịu khô hạn tốt- như ở Phan Rang- Ninh Thuận, chịu dc lạnh, như ở thụy sĩ, pháp...
Chịu úng kém, nên tưới ít thôi.
2 cây con bị chết của mình, 1,do lúc đó chưa có kinh nghiệm chọn cây của mình.
2, trồng trên sân thượng, nắng, nóng, cộng thêm điều hòa.
3, mình đã tưới lân...
"bác có nicks facebook hay yahoo thì cho e với e kết bạn học hỏi nhé."
Mình chắc cũng có cả 2 thứ ấy, nhưng chẳng vào đó đâu, có khi vào đây nhiều hơn, có gì bạn cứ vào đây nói chuyện với mình, oke mà, đây là thớt mình lập...
Ninh Thuận, và người có kinh nghiệm, trồng 2 giống, nho xanh Ninh Thuận, và nho đỏ Pháp- ca- đi lắc gì đó, nhé.
Các loại khác, trồng cho vui mắt, và phong phú thôi.
Bạn có thể tự tìm hiểu, và thích thì cứ trồng, 1 năm cho quả. Như cây chuồng gà của mình, chắc sau tết, mình sẽ cho em nó ra quả vụ đầu, cứ thân chính hóa gỗ- màu nâu là cắt cành, ép ra hoa, đậu quả.
à, bạn phải tự tìm hiểu cả kỹ thuật cắt cành cho nho, nho này, không phải cứ để thế là ra hoa quả đâu.
Khi ra hoa, tránh mưa, hoặc tránh nước tưới vào chùm, hỏng hoa...

cha bác cũng nhiều kinh nghiệm về nho hỉ,vậy chắc e cũng theo cây nho xanh ninh thuận và nho đỏ pháp..vậy tầm khi nào bác mua hoặc e chuyển tiền cho bác bằng cách nào thì nhắn e biết với nhé,mà phân vân ko biết gửi cây bằng chuyển phát nhanh có chết cây ko nhỉ

Xin lỗi nhé, cây này chửa dc mét sáu, mình đang nói trước tháng sau. Nói phét tí.
Xin lỗi nhé. hì hì
hơn 1 mét thôi. (cả bầu cho chắc ăn)
Mình trồng từ đất, rồi cứ vun gốc dần lên. Trồng từ gốc, nhưng mình cũng vùi e nó hơi sâu tẹo. Còn 2 em kia, cùng lứa, chắc chỉ dc 50 phân.

nếu, bạn chưa cần trồng vội, thì để sau tết, mình giâm thành công rồi tặng bạn, lúc đó bạn gửi mình tiền chuyển phát nhanh, hoặc nếu không thì thôi, vì nếu ít quá, chuyển tiền lích kích ra.

Mình cũng chưa chuyển cây nên không dc biết, bạn vào trang ems, hoặc ra việt teo hỏi thời gian, phí chuyển từ hưng Yên về bạn...
có gì lúc nào mình hỏi cũng ok.

cây thì không chết đâu.

Bạn cứ suy nghĩ, lúc nào kết thì nhắn mình. Giá thì như vậy đó, 2 loại nho đó, để xem còn không đã. Còn không biết phí chuyển phát nhanh thế nào? Mình chuyển thì chắc EMS, bạn ra bưu điện hỏi nhé. Mình ở Hưng yên.
Nếu phí chuyển phát cao, nhân tiện bạn thích loại cây nào, mình mua luôn cho, hình như đồng giá 30k/ 1 cây.

Nhắc lại:
nếu, bạn chưa cần trồng vội, thì để sau tết, mình giâm thành công rồi tặng bạn, lúc đó bạn gửi mình tiền chuyển phát nhanh, hoặc nếu không thì thôi, vì nếu ít quá, chuyển tiền lích kích ra.
2 cây, mình cắt trụi lá, và cành, để cây chỉ nuôi gốc và thân, chỉ để lại 2 lá, nhé...
Kể ra trông cũng tởm, thật.
cây cao, mình không cắt, vì vướng cái lồng, hì.

nhìn đất có vẻ ẩm ướt nhỉ,cây nho này e nghe chỉ chịu khô mà ta,thực ra giờ e cũng háo hức trồng để thử nghiệm xem sao chứ đợi tới tết thì lâu quá,e mua mỗi loại cũng vài cây để xem nó như thế nào đã ạ

Khả năng bác chủ thớt trồng cùng thời gian với tôi, đây là nho Pháp tím, tôi mua 5 chết 4 còn độc 1 cây. Mấy cây chết tôi nhổ lên chẳng có tẹo rễ nào cả, chắc do nhà vườn nhập giống không tốt. Hi vọng cuối năm có nho thưởng thức :D!

Khả năng bác chủ thớt trồng cùng thời gian với tôi, đây là nho Pháp tím, tôi mua 5 chết 4 còn độc 1 cây. Mấy cây chết tôi nhổ lên chẳng có tẹo rễ nào cả, chắc do nhà vườn nhập giống không tốt. Hi vọng cuối năm có nho thưởng thức :D!

Mình trồng từ 17-5, vì trồng cả 4 giống, nên cũng không chắc lắm, có thể là nữ hoàng đen, nho tím mỹ.
Mình cùng đua nhé.
Bạn vẫn giữ cái que của nó cơ à?
Mình vun gốc cao, nên chẳng biết que nó ở đâu nữa luôn...

bác chủ có thể mua gửi giúp em vài cây để e trồng ở bình định đc hok ạ

bác chủ có thể mua gửi giúp em vài cây để e trồng ở bình định đc hok ạ
được mà bạn. Nhưng, hôm trước, mình đi, họ hết sạch sẽ, chẳng còn một mống, để ít bữa mình lại lên lại, mua giúp bạn. Bạn muốn mua mấy cây tất cả, mình cũng không chắc còn những giống nào. Trong nội thành, có chỗ 60k/ cây. Còn mình mua hộ bạn chỗ này, 30k/cây.
Mua được mình sẽ thông báo.
https://www.facebook.com/HoaXuongRongCanh
http://cayhoaonline.com/nho-phap-3954585.html
Bạn cho mình biết, bạn muốn mua mấy cây, mình sẽ mua và gửi giúp bạn, vậy là yên tâm nhé.

em cũng không biết nên thiên về cây nho ninh thuận hay là nho pháp nữa,trước mắt chắc mỗi loại 4 cây xem nó sinh trưởng ntn,8*30k=240k ,cộng với tiền ship nữa nhỉ,có j bác cho e thông tin e chuyển tiền lun nha
bên này thấy nó bán nho thân gỗ giá cũng đc,mà ko biết giống ntn bác nhỉ..chắc nho thân gỗ nó sống bền hơn cái dây leo http://www.cayantrai.com/2015/06/cay-nho-than-go-nho-at-jabuticaba.html

Ôi trời, mình mua cho bạn cây nho thân gỗ cao 1m, có 150k thôi. Còn cái loại 1m, đẹp lung linh, tán rộng 1 m, cao 1m, mới khoảng 250k nhé. Mình đang ủ mưu mua cây 25 triệu, có quả cơ.
Tiếc là không có sắn hình, mai mình chụp cho.
Vừa nhìn hình rồi, cái cây cuối cùng, họ bán 600k, mình mua 300k, không khác.
Cái cây 250k, mình mua 150k nhé.

Ôi trời, mình mua cho bạn cây nho thân gỗ cao 1m, có 150k thôi. Còn cái loại 1m, đẹp lung linh, tán rộng 1 m, cao 1m, mới khoảng 250k nhé. Mình đang ủ mưu mua cây 25 triệu, có quả cơ.
Tiếc là không có sắn hình, mai mình chụp cho.
Vừa nhìn hình rồi, cái cây cuối cùng, họ bán 600k, mình mua 300k, không khác.
Cái cây 250k, mình mua 150k nhé.
Bác mua ở chỗ nào đấy ạ?

Mình mua cây chỗ đại học nông nghiệp
à quên, có loại nho thân gỗ con con, 30k/ cây, cũng như cái loại 50k trong hình ấy.
30k/cây cao 15-20cm

cây thân gỗ chắc trồng lâu lắm nhỉ,vậy khi nào bác mua đc hú em với nha,nt e tk e ck luôn

cây thân gỗ chắc trồng lâu lắm nhỉ,vậy khi nào bác mua đc hú em với nha,nt e tk e ck luôn
Bạn ơi, hôm nay-29-06, mình đã tìm mua cho bạn, nhưng hiện nay không còn nữa, bạn có thể chờ khi nào có cây thì mình mua hộ bạn, hoặc ra tết, mình giâm giống rồi gửi free cho bạn nhé.
Nếu bạn nôn nóng quá, thì đặt hàng chỗ trang web bên trên, 60k/cây, chỗ đó ngày xưa mình có đến tận nơi mua 6 cây nho gỗ 60k, có gì kiện cáo, mình "xử' cho.
xin lỗi bạn nhé.
hì hì

Mình định trồng nho, nhưng không biết trồng giống nho nào ở Hà Nội thì hợp lý nhất? nho- Phan Rang của tỉnh Ninh Thuận- không biết có hợp không? Mình đã tìm nhưng không thấy ở miền bắc có bán gốc nho rừng-ghép với nho quả?
Mình xin cảm ơn trước.
Thích trồng thì trồng, cần gì phải đi hỏi?
Cứ mua chục giống khác nhau về trồng thì
biết hơn thiệt ngay sau 1 năm.

Từ nhỏ đến giờ, bây giờ tôi mới nghe có người
nói đến Nho Ghép? Hay lắm. Bạn có khả năng
nổi tiếng thế giới đấy.

Cây nho giống bán ở tiệm đều là gốc như gỗ.
Thật ra, nó chỉ là dây nho bánh tẻ cắt ra
rồi giâm hom xuống được 1 năm:

Mỗi cây bán giá 6 đôla.

Mình xin cảm ơn trước.
Vừa rồi có gặp 1 bác ở Hà Nội cũng rất đam mê trồng nho để làm rượu. Món này mình không quan tâm nhiều nên ko để ý lắm. Giờ thấy bác này nói nên mới nhớ lại. Chỉ biết là cây nho ưa khô cạn, không quá nóng hoặc quá lạnh. Trước mình cũng thích cây nho lắm nhưng thấy đk thời tiết ngoài Bắc không thuận lợi cho cây nho lắm nên thôi. Đang chờ xem bác kia triển khai như thế nào

Back