Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Bạn HH49 nên quan tâm 1 việc chính thôi là thụ tinh nhân tạo nếu muốn KD hay giúp người khác.còn để có kinh nghiệm chỉ có cáchtheo chân học nghề của mấy bác gieo tinh cho heo bò,dê rồi về thực hành thật nhiều trên đàn dê nhà mình thì mới thuần thục được,vì tỉ lệ t công KT gieo tinh nhân tạo phụ thuộc nhiều vào mắt nhìn và cảm giác từ thao tác tay thôi.Có thể tham gia 1 khóa học TTNT của các TT huấn luyện chăn nuôi gia súc hay các lớp mở ở các TT khuyến nông.
việc lấy tinh rồi phối tinh tươi cho dê thì không hợp với tiêu chí lập NH tinh cung cấp cho nhiều người cần cho dê của mình,chỉ khi SX được tinh cọng rạ hay tinh viên đông lanh mà giá thành rẻ thì mới khả thi.Chia sẻ chút trong những gì tôi biết.
bác cho e hỏi trong tphcm bác biết chổ nào dạy kt viên ttnt ko bác chỉ e muốn học 1 khóa về làm thực tế để có kiến thức chia sẽ với ae ... thanks bác

bác cho e hỏi trong tphcm bác biết chổ nào dạy kt viên ttnt ko bác chỉ e muốn học 1 khóa về làm thực tế để có kiến thức chia sẽ với ae ... thanks bác
bác lên alo gấp bác chí hoặc xuống trại bò củ chi hoặc bình dương học. hoặc bác gặp bác phụng dê bảo bác ấy chỉ cách phối giống cho

hôm rồi ae có hỏi cách làm chuồng trại . mình pots ảnh lên cho ae tham khảo theo mô hình bán chăn thả (bán CN).

vật liệu ae nhớ tận dụng nguồn phế vật liệu tại địa phương để giảm chi phí đầu tư nhé . trong quá trình thực hiện có gì vướng mắc cần hỏi cứ alô cho mình . chúc a e thành công . thanks

Last edited by a moderator:
Nhìn chuồng đơn giản mà đẹp quá! có thể dùng lưới B40 để làm tường bao quanh!
Khoảng cách từ nền tới sàn là bao nhiêu vậy anh?

khoảng 1m là ok rồi
cũng có thể dùng b40 rồi găng thêm tre hoặc gỗ nhé ....

quả là bài của bản :120:
chuồng dê của bác cứ như nhà sàn của Người Đồng bào trên em rùi:156:

khoảng 1m là ok rồi
cũng có thể dùng b40 rồi găng thêm tre hoặc gỗ nhé ....
1m khom người cào phân mệt lắm lên làm sàn cao trên 1,5m bác a.
Trên bác Boi làm gì còn cái nhà sàn nào của dân tộc, bán hết từ lâu rồi còn đâu, toàn nhà gạch sờ lạch

Ae topic Dê minh có bác nào đăng ký dự tất niên Agriviet.com chưa nhỉ?

E gửi link từ điện thoại nhé, bác thử lại coi

Em đăng ký rồi nhưng đang loay hoay không biết hôm đó có tiền để đi tham dự không nữa

uh càng cao càng dễ thu dọn phân và ít muỗi nhé nhưng đừng cao quá khó cho ăn . và chú ý làm cầu thang đi lên phải thoai thoải dê nái đi lên dễ dàng không bị võng lưng nhé . chúc ae thành công.. thanks

Mình nghĩ 1m là ok rồi, nếu cao quá dê đi lên xuống khó và cho ăn củng khó. CÒn thấp quá thì khó dọn phân và muỗi...

nguồn vật liệu lấy tre gỗ tole mua cũ cho rẻ nhé a e . nuôi dê sinh sản mỗi con diện tích 0.5m2 nhé cứ thế mà tính . chi phí thấp thôi để còn đầu tư giống... thanks

Mình nghĩ 1m là ok rồi, nếu cao quá dê đi lên xuống khó và cho ăn củng khó. CÒn thấp quá thì khó dọn phân và muỗi...
cầu thang làm thoải bạn a. nếu nuôi cao quá , thiết kế hệ thống thang nâng dê bằng motor điện cho tiện

Bác đúng là nông dân @ , hệ thống đó hết bao nhiêu tiền vậy bác vu_tuan?

Nếu tính độ cao 30m bao gồm motor nâng 300kg, giá để hàng , ray, cáp , dây điện , nút bấm các tầng khoảng 12-15tr/ độ cao khoảng bằng nhà 10 tầng. nếu làm thêm thiết bị ngắt có số bấm ở các tầng mất thêm 1 hộp nhớ khoảng 2tr

cái này y như hệ thống chuồng heo cao tầng phải ko bác? Em sợ dê ko chịu độ cao đó đâu...
Nếu tính độ cao 30m bao gồm motor nâng 300kg, giá để hàng , ray, cáp , dây điện , nút bấm các tầng khoảng 12-15tr/ độ cao khoảng bằng nhà 10 tầng. nếu làm thêm thiết bị ngắt có số bấm ở các tầng mất thêm 1 hộp nhớ khoảng 2tr

cái này chi phí khá cao đây....nói vậy thôi chứ mình ko nhất thiết phải đầu tư nhiều như vậy, mình có thể tận dụng tre, gổ tạp, tôn củ là được rồi.
chịu được hêt. đúng vậy lồng làm gỗ kín , nó biết đâu mà sợ

1m khom người cào phân mệt lắm lên làm sàn cao trên 1,5m bác a.
Trên bác Boi làm gì còn cái nhà sàn nào của dân tộc, bán hết từ lâu rồi còn đâu, toàn nhà gạch sờ lạch
Á, B) Bác lại khinh dân Ban Mê rùi, sáng mai bác lên đây cà phê xong em dẫn bác đi nhà sàn, cách nhà em khoảng 500m. hê hê :lol:

Á, B) Bác lại khinh dân Ban Mê rùi, sáng mai bác lên đây cà phê xong em dẫn bác đi nhà sàn, cách nhà em khoảng 500m. hê hê :lol:
Nhà sàn à. ngon. thế mai lên sớm để đi ngắm cái ko chiều họ bán mất thì mất xem

Back