Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
chém vừa vừa thôi mấy thánh ơi..... để ae còn dám làm chứ...

:134:bác Boi và vu_tuan đi đâu củng lạc đề, lần sau mà như thế nửa thì co thẻ đỏ :133:đó nha!

Do bác Tuấn khơi mào chọc phá Boi :haha:
bằng chứng rành rành :10^:
1m khom người cào phân mệt lắm lên làm sàn cao trên 1,5m bác a.
Trên bác Boi làm gì còn cái nhà sàn nào của dân tộc, bán hết từ lâu rồi còn đâu, toàn nhà gạch sờ lạch

ae và góp ý kiến nhiệt tình nhé !và trong thời gian thực hiện công việc thấy điều gì hay thì chia sẽ với ae . thanks ....

ae và góp ý kiến nhiệt tình nhé !và trong thời gian thực hiện công việc thấy điều gì hay thì chia sẽ với ae . thanks ....
Mình thấy mọi người lên tập trung giải quyết từng công đoạn 1 . vì mỗi công đoạn đều có kỹ thuật riêng của nó. mình nghĩ nên tham khảo thú y ở địa phương để họ hướng dẫn trực tiếp và anh em nào nuôi bò có kinh nghiệm phối tinh xin chia sẻ thêm a

Mình mới sưu tầm được mấy tấm hình chuồng nuôi dê của China... thấy đẹp nên up lên cho anh em xem!

Bác ước tính giá cả m2. và 1 dê chiếm bao nhiêu diện tích chưa bác. nghe hơi nhiều xiền à nha

China nó làm dãy chuồng bài bản quá, có cả hệ thống cửa sập mở lên mở xuống để lấy ánh nắng nữa

cái này kinh phí khá cao, nếu nuôi bán chăn thả thì ko cần phải đầu tư nhiều như vậy vào hệ hống chuồng trại mà lấy tiền đó mua thêm ít con dê nửa thì hay hơn nhỉ?
China nó làm dãy chuồng bài bản quá, có cả hệ thống cửa sập mở lên mở xuống để lấy ánh nắng nữa

cái này kinh phí khá cao, nếu nuôi bán chăn thả thì ko cần phải đầu tư nhiều như vậy vào hệ hống chuồng trại mà lấy tiền đó mua thêm ít con dê nửa thì hay hơn nhỉ?

Boi thì Boi nuôi nhốt luôn
Thành phố lấy chỗ đâu mà chăn thả
Chuồng trại thì mình làm vật liệu khác cho rẻ. tường Proximang, Mái tái chế. thế cũng ổn

Bên đó nó nuôi dê nấu cao hay nuôi thịt mà làm đẹp và tốn kém quá nhỉ. bác có phác đồ thức ăn cho dê của china lăng củng lủng ko bác

:134:bác Boi và vu_tuan đi đâu củng lạc đề, lần sau mà như thế nửa thì co thẻ đỏ :133:đó nha!

thẻ đỏ là thỏ đẻ càng hay chứ sao

Theo em thì con dê ăn giống con thỏ của Việt nam mình
70 % rau, cỏ, lá. 30% thức ăn tinh

Có khi nhò Hoàng hà Phạt cho cái thẻ đỏ, mà hum qua hum nay Thỏ Đẻ quá trời bác Tuấn ơi :blink: toàn 8 con, 10 ngon bà cố luôn

Có khi nhò Hoàng hà Phạt cho cái thẻ đỏ, mà hum qua hum nay Thỏ Đẻ quá trời bác Tuấn ơi :blink: toàn 8 con, 10 ngon bà cố luôn
theo chủ quan mình quan sát thì thấy đúng vậy kể cả thức ăn tinh bổ xung cũng thế chỉ có điều con dê ăn được lá ngón còn thỏ thì ko

ghê vậy? chắc sau này bác làm đại gia thỏ thì đừng quên anh em nha!

ghê vậy? chắc sau này bác làm đại gia thỏ thì đừng quên anh em nha!

Sợ nhớ tới anh em nhưng anh em là đại đại gia bò, tiêu , điều , cà, dê, gà quên anh em ấy chứ. bác boi sống hơi bị đẹp đấy

dê có hệ thải độc mạnh lắm .. có lần cho ăn trúng bãi cỏ mới xịt thuốc mà chẳng thấy có triệu chứng gì khác lạ . trong khi bò ăn chung bãi thì về tiêu chảy lun ..

dê có hệ thải độc mạnh lắm .. có lần cho ăn trúng bãi cỏ mới xịt thuốc mà chẳng thấy có triệu chứng gì khác lạ . trong khi bò ăn chung bãi thì về tiêu chảy lun ..
có thật ko bác

Back