Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
tổng vốn đầu tư bao nhiêu rồi định ..... 1 năm sau thu hồi về được không ?
Bác nên học hỏi swot đi , người đi trước lên học người đi sau mới mong tiến thẳng lên công nghiệp hóa hiện đại hóa được

Nếu có "điêù kiện" thì các bác cứ đầu tư làm chuồng quy mô
Tùy điều kiện của mình mà đầu tư ntn cho hài hòa,hợp lý.

Mình thấy tận dụng tre, gổ tạp... như vậy là củng khá kinh tế rồi...
Ko nên đầu tư nhiều quá vào hệ thống chuồng, thà lấy tiền đó mua thêm vài con nuôi có vẻ hợp lí hơn...
Mình củng muốn tham khảo kiểu chuồng nào vừa rẻ vừa tiện để sang năm áp dụng đây!

Mình thấy tận dụng tre, gổ tạp... như vậy là củng khá kinh tế rồi...
Ko nên đầu tư nhiều quá vào hệ thống chuồng, thà lấy tiền đó mua thêm vài con nuôi có vẻ hợp lí hơn...
Mình củng muốn tham khảo kiểu chuồng nào vừa rẻ vừa tiện để sang năm áp dụng đây!
Vậy bác tính ra khoảng bao tiền 1m2 chuồng chưa bác, và vật liệu bác làm bằng gì vậy có thể cho anh em thảm khảo được ko a

cái này tới khi bắt tay vào làm mới tính được anh vu_tuan, vì nguyên vật liệu có thể tận dụng mà....
Vậy bác tính ra khoảng bao tiền 1m2 chuồng chưa bác, và vật liệu bác làm bằng gì vậy có thể cho anh em thảm khảo được ko a

tiêu chí vẫn là chi phí thấp , hiệu quả cao ..... nên ae cân nhắc thật kĩ nhé . tận dụng hết lợi thế đừng đầu tư dàn trải .. lâu thu hồi vốn lắm hì hì

tiêu chí vẫn là chi phí thấp , hiệu quả cao ..... nên ae cân nhắc thật kĩ nhé . tận dụng hết lợi thế đừng đầu tư dàn trải .. lâu thu hồi vốn lắm hì hì

Đúng vậy, và mọi người đừng dồn quá nhiều tiền cho việc làm chuồng đẹp vì cái đó sẽ tốn kém lắm đó. mục tiêu chuồng khuẻ chắc, che mưa, đúng hướng gió, nền chuồng dễ dọn phân tiêu nước đái, nước mưa tốt, xung quanh chuồng nên có cây che mát , chắn gió lùa là tốt nhất.
Nên làm chuồng dê mẹ khi đẻ cạnh chuồng đàn dê để lúc sinh nở tiện chăm sóc và giữ sự hòa nhập đàn tốt.

Nhờ các bác tư vấn giúp e cách chăm sóc dê sơ sinh khi dê mẹ ko có sữa.
Tình hình là dê nhà e mới sinh nhưng ko có sữa, dê con mới sinh ra khoẻ mạnh nhưng do mẹ ko có sữa nên yếu dần rùi chết. hic

e mua sữa bò tươi loại không đường để cho dê con bú, mấy loại sữa bột mua ở cửa hàng thú y đem về pha cho uống thì dê non sẽ bị ỉa chảy.

e mua sữa bò tươi loại không đường để cho dê con bú, mấy loại sữa bột mua ở cửa hàng thú y đem về pha cho uống thì dê non sẽ bị ỉa chảy.
)
bạn không đọc bài àh ? phải pha thêm men sống ( men tiêu hóa) thì dê con mới không tiêu chảy. bạn mua sữa bò là tốt nhưng chi phí cao có khi không bổ xung men thì cũng tiêu chảy vậy . thanks

thường thì vào mùa khô sẻ có giảm nhẹ....
năm 2005 nhà mình nuôi bán có giá 18.000/kg. lổ nặng luôn.
giờ giá như vậy bà con củng có lời rồi.
hi vọng giá như vậy củng được
Cập nhật giá Dê nào các bác.
Chỗ e Dê đực 99k/kg hơi
Đợt này Dê giảm giá quá

thường thì vào mùa khô sẻ có giảm nhẹ....
năm 2005 nhà mình nuôi bán có giá 18.000/kg. lổ nặng luôn.
giờ giá như vậy bà con củng có lời rồi.
hi vọng giá như vậy củng được

Ngày đó và bây giờ khác nhau lắm, diễm xưa giờ già lắm rồi. nhưng bây giờ mình nhận định nếu nuôi khoảng 10 nái sề và 30 con con, chắc cầm giá dưới 50 là lỗ quá, không biết mọi người có công thức tính giá không a

Nói chung là cũng kô lỗ lãi gì, nhà e nuôi chăn thả chỉ mất công thôi chứ có mất mát gì đâu, qua đợt này chắc giá sẽ cao hơn thôi.

Ngày đó và bây giờ khác nhau lắm, diễm xưa giờ già lắm rồi. nhưng bây giờ mình nhận định nếu nuôi khoảng 10 nái sề và 30 con con, chắc cầm giá dưới 50 là lỗ quá, không biết mọi người có công thức tính giá không a
chỗ tùng lái dê ép giá quá
chỗ a dê còn 104 kg dê đực thương phẩm
hồi trước nhà hoang hà nuôi là thời điểm giá giống trên trời giá thịt dưới đất
gấp 20 lần . thêm tâm lí bán đổ bán tháo khi dịch lở mồm long móng nữa ... ôi thôi đừng nói đến bài học đau thương đó nữa
giá bây giờ đứng và sụt nhẹ là do áp lực mùa khô và vào thời gian cận tết nhiều loại thịt ( heo , gà ....vv) nên giảm
năm nào vào thời điểm này chẳng vậy !

Củng ko lổ đâu, nếu chăn nuôi heo hướng bền vững.... ko ăn cám CN nghiệp thì khó mà lổ.
Con dê là vật nuôi của người nghèo mà.

--------

chỗ tùng lái dê ép giá quá
chỗ a dê còn 104 kg dê đực thương phẩm
hồi trước nhà hoang hà nuôi là thời điểm giá giống trên trời giá thịt dưới đất
gấp 20 lần . thêm tâm lí bán đổ bán tháo khi dịch lở mồm long móng nữa ... ôi thôi đừng nói đến bài học đau thương đó nữa
giá bây giờ đứng và sụt nhẹ là do áp lực mùa khô và vào thời gian cận tết nhiều loại thịt ( heo , gà ....vv) nên giảm
năm nào vào thời điểm này chẳng vậy !
ĐÚng là lúc đó dê đang sốt nên mua vào thì đắt, giá thịt lúc đó 40k/kg.
hời điểm nhà em bán là giá thấp, nhưng do ko có người nuôi( vì em đi học xa) nên bán chứ ko phải lở mồm long móng đâu anh út linh. bệnh này nhà em khắc phục tốt mà.

Last edited by a moderator:
Củng ko lổ đâu, nếu chăn nuôi heo hướng bền vững.... ko ăn cám CN nghiệp thì khó mà lổ.
Con dê là vật nuôi của người nghèo mà.

bằng chứng là ai giữ ại đàn dê khong bá lúc đó và mua thêm khi rẻ ( như nhà út nè ) sau 1 năm thấy khởi sắc ngay .. con dê không gây áp lực thức ăn mạnh như những con vật khác nên cũng dễ úng phó. bền gan vững chí là ok

Back