Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Củng ko lổ đâu, nếu chăn nuôi heo hướng bền vững.... ko ăn cám CN nghiệp thì khó mà lổ.
Con dê là vật nuôi của người nghèo mà.

--------

ĐÚng là lúc đó dê đang sốt nên mua vào thì đắt, giá thịt lúc đó 40k/kg.
hời điểm nhà em bán là giá thấp, nhưng do ko có người nuôi( vì em đi học xa) nên bán chứ ko phải lở mồm long móng đâu anh út linh. bệnh này nhà em khắc phục tốt mà.

Lở mồm long móng, cứ cạo sạch rửa nước muối, giã trầu như cụ già ăn trầu bôi lên khỏi liền, nhưng bác hoàng hà có cách khác phải ko

nói chung nếu giá có giao động thì mình cầm cự còn được, vì chỉ cho ăn cỏ lá ko phải thức ăn Cn nên ko lo vấn đề đó.
bằng chứng là ai giữ ại đàn dê khong bá lúc đó và mua thêm khi rẻ ( như nhà út nè ) sau 1 năm thấy khởi sắc ngay .. con dê không gây áp lực thức ăn mạnh như những con vật khác nên cũng dễ úng phó. bền gan vững chí là ok

Nhà em củng cạo sạch cho bong lớp đó ra, rồi dùng chanh và muối sát mạnh vào vết thương. sau ba ngày sẻ thấy kết quả khá rỏ rệt....
Lở mồm long móng, cứ cạo sạch rửa nước muối, giã trầu như cụ già ăn trầu bôi lên khỏi liền, nhưng bác hoàng hà có cách khác phải ko

nói chung nếu giá có giao động thì mình cầm cự còn được, vì chỉ cho ăn cỏ lá ko phải thức ăn Cn nên ko lo vấn đề đó.

Nhà em củng cạo sạch cho bong lớp đó ra, rồi dùng chanh và muối sát mạnh vào vết thương. sau ba ngày sẻ thấy kết quả khá rỏ rệt....

Mình thì nhai trầu say cả người nhưng chữa cho con khác không phải dê , khỏi ngay , thế mới hay chứ, áp dụng từ liệu pháp không sâu răng

uk, còn cách nào hay hơn ko mọi người? chia sẻ cho anh em cùng học hỏi?
Mình thì nhai trầu say cả người nhưng chữa cho con khác không phải dê , khỏi ngay , thế mới hay chứ, áp dụng từ liệu pháp không sâu răng

Bác ơi cho em hỏi cách chữa bệnh chướng hơi đầy bụng ở con dê với a
Dê củng thường mắc bệnh này. Thực ra rong nhân giang củng có nhiều cách chữa....
Nguyên nhân: là do ăn phải cỏ ướt lại dơ bẩn, hoặc ăn phải thức ăn bị ôi mốc, thiu thối.......
Cách chữa: Dùng 2-3 múi tỏi giả nhỏ trộn với 100-200ml rượu cho dê uống, kèm theo đó mát xa vùng bụng cho dê để thoát hơi ra ngoài...
Còn rất nhiều cách, anh em nào có cách gì hay phổ biến cho mọi người cùng tham khảo luôn.

nguyên nhân bệnh chướng hợi dạ cỏ là do thay đổi nguồn thức ăn , nước uống đột ngột .do ăn cỏ non đầu mùa mưa, hay ăn nhiều thức ăn tinh, thức ăn ôi thiu nấm mốc....vv
khi dê bị bệnh này có triệu chứng bụng căng to ( do tích hơi ) khó thở , nặng có thể chổng kềnh 4 chân lên ... triệu chứng xảy ra rất nhanh và rất dễ bị khi dê đi ăn về... các bạn lưu ý theo dõi dê hằng ngày vào buổi chiều sau khi chăn thả về nhé ...
khi dê bị thể nặng bạn dùng troca chọc vào hõm hông trái và cho hơi thoát ra từ từ . không cho thoát hết hơi hoàn toàn . sau đó cho uống nước gừng hay nước xả tươi nhé . hay cho uống khoảng 50ml ruợu trắng pha với 1 ít nước ấm cũng được .... cho dê ăn cháo loãng..

củng có thể cho dê uống coca hoặc bia, cái này có vẻ nó sang hơn hơn mình nhỉ? nhưng củng rất hiệu quả....
Còn kỉ thuật dùng troca chọc vào hõm hông trái của bác Út Linh là áp dụng cho dê bị nặng, đây là giải pháp khẩn cấp mà yêu cầu kỉ thuật phải cao mới làm được...thanks mọi người

củng có thể cho dê uống coca hoặc bia, cái này có vẻ nó sang hơn hơn mình nhỉ? nhưng củng rất hiệu quả....
Còn kỉ thuật dùng troca chọc vào hõm hông trái của bác Út Linh là áp dụng cho dê bị nặng, đây là giải pháp khẩn cấp mà yêu cầu kỉ thuật phải cao mới làm được...thanks mọi người
Em thấy vụ côcacola nhé và Bia có vẻ nghi nghi lắm vì cái đó làm tăng hơi mà

khi nào bác bị chướng hơi bác cứ thử 1 quả, nếu có vấn đề gì bác cứ gọi vào số của em.....hehe
thiệt đó bác, cho uống bia (chưa thấy trường hợp cho uống cocacola)
hoặc nước dưa chua cũng đc

á à a........... em ko quan tâm.... ai lại nghĩ đến phương án xấu xa đó.... nếu sảy ra trường hợp đáng tiếc...chúng tôi đả cố gắng hết sức thì em đem hỏa tán hoặc hiến cho nhà xác...
ý bác tuấn bẩu là gọi cho hoangha để bán con dê (đã die) ấy :haha: khi ấy thì bao nhiêu 1 cân

ại sao lại thế . móc hàm cũng khá khá tiền ấy chứ .... còn không cứ mạnh dạn cắt cổ cho máu nó ra . gọi ae tới phụ 1 tay .. phân cong ai làm thì làm ai nấu thì nấu ai nhậu thì nhậu .... he he

ại sao lại thế . móc hàm cũng khá khá tiền ấy chứ .... còn không cứ mạnh dạn cắt cổ cho máu nó ra . gọi ae tới phụ 1 tay .. phân cong ai làm thì làm ai nấu thì nấu ai nhậu thì nhậu .... he he
Ối trời bác hoàng hà ơi
. bác bảo alo cho bác để xin 1 lời chia buồn em lại vừa mất dê vừa mất tiền điện thoại à. chẳng có dám đâu, thà em alo cho lái dê nhanh còn kịp bát tiết canh. Chơi với bác chỉ được lấy cái lỗ làm lãi thôi, bây giờ người ta toàn cầm dùi cui ra đường gặp cái bấm xẹt xẹt phụt phụt cũng có tiền

Back