Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
ai đã từng nuôi dê cho em hỏi với ạ

dê cai sữa lúc 3 tháng đúng không vậy? vậy kho cai sữa nó đạt khoảng bao nhiêu kg ? giá dao động từ bao nhiêu ạ/

tại ở đại phương em ngta không có nuôi dê em hỏi mà cũng chẳng ai biết hết

em tk's mọi người trước !!!

dê cai sữa sớm lắm khoảng 2 tháng thôi e . nhưng biết ăn lúc 1 tháng àh ..
tùy thao giống trọng lượng 3 tháng tuổi cũng khác nhau . trung bình của dê bách thảo là 15kg
giá dê hậu bị 120k 1kg . còn tùy địa phương dao động đôi chút..

dê cai sữa sớm lắm khoảng 2 tháng thôi e . nhưng biết ăn lúc 1 tháng àh ..
tùy thao giống trọng lượng 3 tháng tuổi cũng khác nhau . trung bình của dê bách thảo là 15kg
giá dê hậu bị 120k 1kg . còn tùy địa phương dao động đôi chút..
Nếu đi mua dê bạn nên tìm hiểu đàn dê xem ngon lành thì mua thôi. dê bách thảo nó cũng thuần

các bác cho em hỏi cho ăn dê ăn cỏ ướt có bị làm sao ko,thời tiết hiên tại ở miền bắc có thể chăn thả ko(<15 độ C)

các bác cho em hỏi cho ăn dê ăn cỏ ướt có bị làm sao ko,thời tiết hiên tại ở miền bắc có thể chăn thả ko(<15 độ C)

dê ăn cỏ ướt được bạn àh
nhưng lúc đầu ăn ít và tập cho ăn từ từ cho quen ....
con dê tập tính ở nơi cao ráo sạch sẽ thích hợp với khí hậu khô nóng .. nhưng dê thích nghi được trong nhiều hoàn cảnh khắc nghiệt ...
nếu trời lạnh mà không có mưa hay sương giá ẩm ướt thì vẫn chăn thả được bạn nhé . mà nhớ điều này . dê rất kị sương và ẩm ướt . nhớ quây ấm chuồng trại ... nhất là dê con . thân bạn .

vậy dê trung bình tiêu thụ thức ăn bằng 10% trọng lượng của nó hả mọi người ?

cỏ voi mình nên để nguyên hay xay nhuyễn ra vậy?

Khi cắt cỏ cho dê vào buổi sáng hoặc nhưng hôm trời sương muối, ta nên rửa bằng nước giếng sau đó mới cho dê ăn, tập ăn dần cho quen. lưu ý: đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Cỏ voi không nên say mà ta buộc thành từng bó treo lên cho dê ăn, vì tập tính của dê là ăn ngóc đầu chứ không cúi ăn như bò. trường hợp say nhuyễn là để sử dụng trong trường hợp khác

vậy dê trung bình tiêu thụ thức ăn bằng 10% trọng lượng của nó hả mọi người ?

cỏ voi mình nên để nguyên hay xay nhuyễn ra vậy?
tùy theo từng giai đoạn mà dê cần lượng dinh dưỡng khác nhau . trung bình dê tiêu thụ trọng lượng thức ăn bằng 10% trọng lượng cơ thể và khoảng 2 lít nước nước uống mỗi ngày ...

tùy theo từng giai đoạn mà dê cần lượng dinh dưỡng khác nhau . trung bình dê tiêu thụ trọng lượng thức ăn bằng 10% trọng lượng cơ thể và khoảng 2 lít nước nước uống mỗi ngày ...

vậy là con dê 40kg ăn 4kg cỏ, lá 1 ngày và 2 lít nước. nuôi 10 con cần 40 kg cho cả to cả bé là thoải mái.

đúng rồi, khẩu phần trên là còn thiếu 0.5kg thức ăn tinh nữa nhé!
Chúc mọi người nuôi thành công.
vậy là con dê 40kg ăn 4kg cỏ, lá 1 ngày và 2 lít nước. nuôi 10 con cần 40 kg cho cả to cả bé là thoải mái.

đúng rồi, khẩu phần trên là còn thiếu 0.5kg thức ăn tinh nữa nhé!
Chúc mọi người nuôi thành công.
thức ăn tinh là thức ăn gì vậy bác. bác có thể đưa dẫn chứng cụ thể được không a

Thức ăn tinh của dê củng như các gia súc khác bác à.....
Tại em chưa nuôi con gì mới định bắt dê về nuôi thôi. tại chỗ nhà em cỏ bụi mọc hoang nhiều em thấy sau khi đọc diễn đàn có thể thích hợp với nuôi dê. nên em mạnh dạn thử xem sao

Tại em chưa nuôi con gì mới định bắt dê về nuôi thôi. tại chỗ nhà em cỏ bụi mọc hoang nhiều em thấy sau khi đọc diễn đàn có thể thích hợp với nuôi dê. nên em mạnh dạn thử xem sao
thức ăn tinh bổ xung cho dê cho tiện nên dùng cám cho bò sữa dạng viên ... các loại thức ăn tinh thô đều sử dụng tốt ... tùy theo điều kiện mỗi nơi thôi.

Ở nước ngoài thì đả có thức ăn dạng viên cho dê, cừu rồi...nó củng như thức ăn của heo, gà. Không biết ở Việt Nam mình có chưa nhỉ? Hay chỉ dùng thức ăn viên của bò sữa?
thức ăn tinh bổ xung cho dê cho tiện nên dùng cám cho bò sữa dạng viên ... các loại thức ăn tinh thô đều sử dụng tốt ... tùy theo điều kiện mỗi nơi thôi.

Ở nước ngoài thì đả có thức ăn dạng viên cho dê, cừu rồi...nó củng như thức ăn của heo, gà. Không biết ở Việt Nam mình có chưa nhỉ? Hay chỉ dùng thức ăn viên của bò sữa?
Cám đó bao tiền 1 kg vậy bạn, nó à thức ăn dành cho bò sữa liệu có tốt với dê không. bác nào có bao bì thành phần dinh dưỡng post lên em nhìn thử với a. à với cả nếu cho ăn nguyên cái cám này thì dê có phát triển tốt hơn so với nuôi bằng cỏ không a

Chào thua

Cám đó bao tiền 1 kg vậy bạn, nó à thức ăn dành cho bò sữa liệu có tốt với dê không. bác nào có bao bì thành phần dinh dưỡng post lên em nhìn thử với a. à với cả nếu cho ăn nguyên cái cám này thì dê có phát triển tốt hơn so với nuôi bằng cỏ không a

chắc là hết chuyện đẻ hỏi rồi,thối đọc lại trang 1 cho thuộc bài thôi.

uh gần như là đầy đủ chất rồi nhưng không nên cho ăn vượt quá 0,5kg / ngày . thứ nhất không kinh tế và thứ 2 là dê ăn 1 thời gian dài hệ tiêu hóa dê sẽ có vấn đề bất ổn . giá cả thì mỗi nơi mỗi khác nhưng chênh lệch không bao nhiêu đâu ... hì hì

Các bác có ai trồng cây dâu làm thức ăn cho dê không ? Nếu có thì cho mình hỏi liệu trồng dâu bổ sung vào khẩu phần dinh dưỡng cho dê có khả thi không? năng suất như thế nào? và liệu cây dâu có thích nghi được với vùng đất Tây Ninh không?

Back