Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Hiện nay bắp tươi ở chổ em giá 4k/kg, nhưng do vụ 2 nên độ ẩm trong bắp tươi ít, nên mình phơi khoảng 2 nắng là có thể bảo quản tốt. trước ở vụ 1 nên em phơi kỉ 4 nắng..........
Dê ăn bắp vẩn ok, bác bổ xung khoảng 0.5kg/con trưởng thành/ngày....
À cho em hỏi trên chỗ bác hoàng hà dạo này bắp tươi bao tiền 1kg vậy bác. em định cho dê ăn bắp có được ko bác

Last edited by a moderator:
Hôm trước nhà e trồng cỏ SweetJumbo cho Bò, đem cho Dê ăn thử nó ăn mạnh lắm.
Nhà e chăn Dê cả ngày chiều về cho bọn nó ăn thêm, mà hay thế này chứ: bỏ máng thì nó ăn ít, cột lại treo lên thì nhìn cả đàn ăn mê luôn, tuy hơi mất chút thời gian cột nhưng không bị thất thoát nhiêù.

Đúng rồi, dê thích ăn cao, cách mặt đất quen rồi, giờ mình bỏ máng thì hiển nhiên nó ăn ít hơn, cái gì củng phải có thời gian tập cho nó ăn máng cho quen.
Bác giam đói nữa ngày rồi bỏ vào máng cho nó ăn.....bảo đảm vài lần như vậy ko con nào giám chê đâu.
Hôm trước nhà e trồng cỏ SweetJumbo cho Bò, đem cho Dê ăn thử nó ăn mạnh lắm.
Nhà e chăn Dê cả ngày chiều về cho bọn nó ăn thêm, mà hay thế này chứ: bỏ máng thì nó ăn ít, cột lại treo lên thì nhìn cả đàn ăn mê luôn, tuy hơi mất chút thời gian cột nhưng không bị thất thoát nhiêù.

Đúng rồi, dê thích ăn cao, cách mặt đất quen rồi, giờ mình bỏ máng thì hiển nhiên nó ăn ít hơn, cái gì củng phải có thời gian tập cho nó ăn máng cho quen.
Bác giam đói nữa ngày rồi bỏ vào máng cho nó ăn.....bảo đảm vài lần như vậy ko con nào giám chê đâu.
chính xác muốn chuyển đổi hoặc muốn dê ăn thay đổi lên có khoảng cách về bữa cho dê để dê nó tập ăn, nếu nó đã ngang bụng thì khó nắm , à bác tùng cái sweetjumbo của bác có hay cho dê ăn không hay chỉ hôm đó mới cho ăn thôi

Dê nhà e toàn đi thả, chiều về treo vài bó cho bọn nó ăn thêm, đợt đó nhà e cho ăn khoảng 1tháng.
Nhà e nuôi bò cũng chăn thả luôn, e trồng thử giống cỏ SweetJumbo xem năng suất thế nào và bò có thích ăn hay kô. Một tháng nhốt bò ở nhà cho ăn toàn cỏ này thôi.
E có vài lời cho giống cỏ này: năng suất,khoảng 40 ngày là thu hoạch, thân mềm, lá mềm, không có lông như cỏ voi, bò + dê ăn tốt. Còn về lượng đạm thì e không biết phân tích thế nào nên kô biết đc % đạm, theo nhà sx thì đạt 18% khi cây cao 1m.

trồng cỏ khác di, thằng Jumbo này là cỏ lai, lên được vài lần là thấy ghê, tốn tiền mua giống. năng suất cực kỳ kém. bệnh rệp nữa chứ. mắc công lây cây khác.

trồng cỏ khác di, thằng Jumbo này là cỏ lai, lên được vài lần là thấy ghê, tốn tiền mua giống. năng suất cực kỳ kém. bệnh rệp nữa chứ. mắc công lây cây khác.
độ đạm của nó ok không bác.

căng nhỉ? em củng định trồng loại này....
Theo bác thì trồng ghile tốt hơn phải ko ạ?
không biết thành phần dinh dưỡng và các chất có trong cỏ ghile có khác với VA06 và cỏ voi ko a

bác mua thuốc invermectin về tiêm cho nó, nó là thuốc điều trị và phòng bệnh nội ngoại ký sinh trùng bác a. trước khi điều trị dùng xà phòng omo hoặc xà phòng giặt kỳ sạch chỗ ghẻ. liều dùng và cách tiêm có trong huớng dẫn sử dụng của lọ thuốc

bác mua thuốc invermectin về tiêm cho nó, nó là thuốc điều trị và phòng bệnh nội ngoại ký sinh trùng bác a. trước khi điều trị dùng xà phòng omo hoặc xà phòng giặt kỳ sạch chỗ ghẻ. liều dùng và cách tiêm có trong huớng dẫn sử dụng của lọ thuốc
Bác nhớ dùng thuốc tím sát trùng vết ghẻ ngày 2 lần nhé!

Back