Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
uk mình củng ko rành rọt mấy cái đó... chỉ biết chổ em mọi người gọi xanhmethilen là thuốc tím thôi...

Hi hì bôi thuốc đỏ cũng hay nhưng theo mình sát xà phòng cho đỡ mất tiền mua với cả cụ tiện lấy bà lợi

không biết thành phần dinh dưỡng và các chất có trong cỏ ghile có khác với VA06 và cỏ voi ko a
cỏ ghine bèo nhất 78-% đạm
cỏ voi khoảng 9% đạm
VA06 thì 12% đạm

Nhưng cỏ ghine thích nghi môi trường tốt, chịu khắc khổ, chịu hạn, mọc được trong bóng râm.
thân mềm nên dê ăn hết luôn, 2 thằng kia dê ko chịu nhai gốc
chịu dẫm đạp, thích hợp làm bãi chăn thả. Cỏ voi và VA06 thì chỉ trồng chuyên canh. ko chăn thả đc
Chào ae. Tình hình là nhà mình có con dê bị bệnh ghẻ. Ae có thể chỉ cách chữa trị hiệu quả nhất ko? Thanks '

nếu xác định đúng bệnh ghẻ, lấy cồn 90 độ bôi đẫm lên chỗ ghẻ, ngày 2 lần và kết hợp chích 1 liều invemectin là khỏi

cỏ ghine bèo nhất 78-% đạm
cỏ voi khoảng 9% đạm
VA06 thì 12% đạm

Nhưng cỏ ghine thích nghi môi trường tốt, chịu khắc khổ, chịu hạn, mọc được trong bóng râm.
thân mềm nên dê ăn hết luôn, 2 thằng kia dê ko chịu nhai gốc
chịu dẫm đạp, thích hợp làm bãi chăn thả. Cỏ voi và VA06 thì chỉ trồng chuyên canh. ko chăn thả đc

nếu xác định đúng bệnh ghẻ, lấy cồn 90 độ bôi đẫm lên chỗ ghẻ, ngày 2 lần và kết hợp chích 1 liều invemectin là khỏi

Nếu vậy nghiền cỏ voi ra nuôi gà là ok rồi vì cám gà thịt cũng chỉ 14-15% độ đạm thôi

cần gì nghiềng bác, cho vào máy băm nhỏ trộn với cám gà ăn ầm ầm....nhà thằng bạn em nuôi vậy thịt khá ngon.
Nếu vậy nghiền cỏ voi ra nuôi gà là ok rồi vì cám gà thịt cũng chỉ 14-15% độ đạm thôi

1 ngày gà ăn có hơn 1 lạng vck, cho ăn cỏ no thì thiếu năng ượng bác ui, gà ko tiêu hóa cenlulo tốt như động vật ăn cỏ đc, động vật ăn cỏ lấy được đường từ xenlulo, gà chịu.
Nuôi ngỗng - đà điểu thì ngon B)
Gà thì nghiền rau muống, rau lang cho nó ăn. thêm bắp cung cấp năng lượng nữ, lớn phà phà luôn

ở đây mình bổ xung mà, đâu lấy cỏ làm chủ đạo đâu.
1 ngày gà ăn có hơn 1 lạng vck, cho ăn cỏ no thì thiếu năng ượng bác ui, gà ko tiêu hóa cenlulo tốt như động vật ăn cỏ đc, động vật ăn cỏ lấy được đường từ xenlulo, gà chịu.
Nuôi ngỗng - đà điểu thì ngon B)
Gà thì nghiền rau muống, rau lang cho nó ăn. thêm bắp cung cấp năng lượng nữ, lớn phà phà luôn

Chả là bác Boi bảo không tin những tài liệu do báo chi và nhà phân phối cung cấp, nên e hoỉ các bác cho nó thực tế âý mà.

Chả là bác Boi bảo không tin những tài liệu do báo chi và nhà phân phối cung cấp, nên e hoỉ các bác cho nó thực tế âý mà.

kaka, tin thế nào đc
các nguồn thông tin thực tế Boi hỏi về sweet jumbo, toàn 1 năm là lụi. năng suất chỉ ngang cỏ voi
Còn quảng cáo thì 1 năm 400 tân/ha, 5 năm mới cần trồng lại

kaka, tin thế nào đc
các nguồn thông tin thực tế Boi hỏi về sweet jumbo, toàn 1 năm là lụi. năng suất chỉ ngang cỏ voi

nói chung nguồn trích dẫn thiếu khách quan nên cũng khó tin lắm em cũng như bác Boi thôi

cỏ sweet jumbo.

Tôi rất mê nuôi dê.3 năm trước từng nuôi 40 con.do kg có đk nên bán toàn bộ. Giá 62k kg . Nay thấy hối hận quá hu hu.giá như khi đó mà biết diển đàn này thì hay biết mấy.nay muốn nuôi lại. Mong các bác giúp đở và ủng hộ tinh thần.Hôm nay đọc forum này tới 3h sáng thấy rất phấn khích. Chúc các bác thành công.

--------

kaka, tin thế nào đc
Theo tôi biết thì cỏ này năng suất rất cao nhưng đk chăm sóc phải tốt và chỉ cắt được 6-7 lần phải cày trồng lại.

Last edited by a moderator:
Tôi rất mê nuôi dê.3 năm trước từng nuôi 40 con.do kg có đk nên bán toàn bộ. Giá 62k kg . Nay thấy hối hận quá hu hu.giá như khi đó mà biết diển đàn này thì hay biết mấy.nay muốn nuôi lại. Mong các bác giúp đở và ủng hộ tinh thần.Hôm nay đọc forum này tới 3h sáng thấy rất phấn khích. Chúc các bác thành công.

--------

Theo tôi biết thì cỏ này năng suất rất cao nhưng đk chăm sóc phải tốt và chỉ cắt được 6-7 lần phải cày trồng lại.
khỏi nói được biết luôn út trồng 1 lần rồi nè nhưng hồi trước trồng nuôi cừu chú không phải nuôi dê.. kinh nghiêm xương máu đấy ....
giống cỏ này maxa milet và sweet jumbo ( còn gọi là cỏ voi ngọt ) . năng suất sẽ rất cao nếu biết chăm sóc và chất lượng đạm khỏi bàn ( cắt đúng lứa lúc cây cao khoảng 1,2m . vào mùa này lạnh cỏ năng suất kém lại nhiều và có bông như bo bo mình ấy. vào mùa khô nếu không châm nước thường xuyên cỏ rất đắng cho bò, cừu ăn nó chê luôn. muốn thu hoạch lâu dài giống cỏ này phải thường bón phân chuồng hoai. kế hợp xới xáo đất thường xuyên. sau vài lứa cắt gốc cỏ trồi lên tạo rễ mặt nên phải xới xáo cho cứng cây. nói chung biết cách thì cũng hiệu quả lắm nhưng chăm nó hơi cực . mình thử nghiệm với dê mình thấy tùy theo địa phương nha ae giống va06 xanh và tím cắt đúng lứa năng suất cao mà dê lại ăn tôt. còn 1 loại nữa út dang thực nghiêm thêm là giống cỏ ghine ( cỏ xả, cỏ tây nghệ an). cho ăn thì thấy dê thích ăn nhưng năng suất không cao lắm . còn phần trống và chăm sóc cho hiệu quả út thục nghiệm thành công sẽ pots lên cho ae tham khảo . thân ae...

khỏi nói được biết luôn út trồng 1 lần rồi nè nhưng hồi trước trồng nuôi cừu chú không phải nuôi dê.. kinh nghiêm xương máu đấy ....
giống cỏ này maxa milet và sweet jumbo ( còn gọi là cỏ voi ngọt ) . năng suất sẽ rất cao nếu biết chăm sóc và chất lượng đạm khỏi bàn ( cắt đúng lứa lúc cây cao khoảng 1,2m . vào mùa này lạnh cỏ năng suất kém lại nhiều và có bông như bo bo mình ấy. vào mùa khô nếu không châm nước thường xuyên cỏ rất đắng cho bò, cừu ăn nó chê luôn. muốn thu hoạch lâu dài giống cỏ này phải thường bón phân chuồng hoai. kế hợp xới xáo đất thường xuyên. sau vài lứa cắt gốc cỏ trồi lên tạo rễ mặt nên phải xới xáo cho cứng cây. nói chung biết cách thì cũng hiệu quả lắm nhưng chăm nó hơi cực . mình thử nghiệm với dê mình thấy tùy theo địa phương nha ae giống va06 xanh và tím cắt đúng lứa năng suất cao mà dê lại ăn tôt. còn 1 loại nữa út dang thực nghiêm thêm là giống cỏ ghine ( cỏ xả, cỏ tây nghệ an). cho ăn thì thấy dê thích ăn nhưng năng suất không cao lắm . còn phần trống và chăm sóc cho hiệu quả út thục nghiệm thành công sẽ pots lên cho ae tham khảo . thân ae...

mình thấy nếu trồng cỏ cho gia súc ăn cũng nên chịu khó chăm bón cho nó ngoài ra nên dành 1 diện tích nhất định để trồng thêm bắp và 1 số loại rau để có thể làm khẩu phần ăn tăng thêm cho gia súc . phân của gia súc sử dụng nuôi trùn sau đó dùng phân này để bón cho rau cỏ mình nghĩ là tốt, còn với trâu bò phân bán tùy nơi được giá. làm nông nghiệp nói chung hơi cực nhưng hãy coi mình là 1 nhà nông . ... không ngừng học hỏi tìm tòi sẽ thành công

cỏ ghinê & mulato2 cái nào ngon hơn vậy các bác?

bác xem roi so sanh nhé!

Cỏ mình trồng nhưng ko co máy móc phân tích......tạm đánh giá thế này:

MULATO là loại cỏ chuyên cho Bò Sữa......
MULATO có thân lá đầy đặn mập mạp, nặng ký hơn nhưng lá cỏ ko dài bằng lá Ghine
MULATO có có để nhánh, tái sinh nhanh hơn Ghinê, vì vậy dể nhân giống hơn
...................

bác Swot ơi cái cây hoa màu vàng mọc cạnh bụi cỏ ở dìa hàng rào kẽm gai đó nó được gọi tên là cây cỏ gì vậy bác

Cỏ Mulato này trồng sau bao lâu là thu hoạch? và năng xuất như thế nào bác?

Back