Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Các bác có ai trồng cây dâu làm thức ăn cho dê không ? Nếu có thì cho mình hỏi liệu trồng dâu bổ sung vào khẩu phần dinh dưỡng cho dê có khả thi không? năng suất như thế nào? và liệu cây dâu có thích nghi được với vùng đất Tây Ninh không?

khả thi, trong dâu giàu đạm (15-22% tùy giống) và giàu khoáng, ko có chứa các chất khó tiêu, độc tố nên làm thức ăn rất tốt (chưa biết dê ăn thế nào, thỏ thì ăn được nhưng ko ham lắm )
năng suất thì cây dâu phụ thuộc nhiều vào chất đất, chế ộ chăm sóc, giống. TÚm lại là hok biết, :lol: phải đi hỏi ấy người nuôi tằm rồi :lol:

khả thi, trong dâu giàu đạm (15-22% tùy giống) và giàu khoáng, ko có chứa các chất khó tiêu, độc tố nên làm thức ăn rất tốt (chưa biết dê ăn thế nào, thỏ thì ăn được nhưng ko ham lắm )
năng suất thì cây dâu phụ thuộc nhiều vào chất đất, chế ộ chăm sóc, giống. TÚm lại là hok biết, :lol: phải đi hỏi ấy người nuôi tằm rồi :lol:

Nếu trồng dâu thì nên trồng dâm bụt và keo dậu và rau muống, rau lang hay hơn, vì năng xuất của cây dâu thấp hơn với cả phải chăm nhiều hơn. nếu có thể vẫn lên trồng phối hợp. không biết dê ăn lá dâu thế nào vậy các bác

uh gần như là đầy đủ chất rồi nhưng không nên cho ăn vượt quá 0,5kg / ngày . thứ nhất không kinh tế và thứ 2 là dê ăn 1 thời gian dài hệ tiêu hóa dê sẽ có vấn đề bất ổn . giá cả thì mỗi nơi mỗi khác nhưng chênh lệch không bao nhiêu đâu ... hì hì

Nhưng với điều kiện nuôi trong môi trường không thuận lợi liệu có thể phối chộn cám đó với cám tự chế bằng các loại cây phơi khô nghiền nhỏ rồi phối chộn ép viên tạo thành thức ăn công nghiệp được không bác

mình bổ xung thêm nhé dê ăn rất tốt và cũng như boi nói. dê không ăn chuyên nên chỉ dùng dể thay đổi thức ăn đa dạng hơn..

mình bổ xung thêm nhé dê ăn rất tốt và cũng như boi nói. dê không ăn chuyên nên chỉ dùng dể thay đổi thức ăn đa dạng hơn..
Nhưng theo em được biết lá dâu trồng đất đồi có vẻ năng xuất không cao bác nào có giống dâu nào chịu hạn tốt và trồng trên đất đồi thì mách em với a

Mình đang nghiên cứu và tổng hợp từ sách này:

Hiện tai, mình thấy ngoài cỏ voi, Va06 thì khỏi bàn luận rồi, chỉ tiếc là phần gốc hơi cứng...Dê gậm ko nổi(mình đã xử lý bằng cách nuôi thêm bò)

Ngoài ra bổ sung thêm Cỏ Mulato II và Cỏ Sả= phải mua hạt giống= Cỏ này thì chất lượng và lá cỏ nhìn thì người còn thèm huống chi Dê, thỏ, Bò

Lá Cây: Mình có lá mít + lá xoài = tỉa nhánh, tỉa thưa trái mít....dê ăn thỏa thích. Ngoài ra mình còn trồng thêm 50cây so đũa để bổ sung cho dê bầu dê để hoặc dê ốm, dưới goc sua đũa trồng thêm mấy loại đậu rồng, đậu dây leo....

Ngoài các loại trên thì với đặc điểm của Miên Tây, thường trồng cây ăn quả theo từng bờ vườn lớn nên tận dụng được cặp bờ ....để trồng thêm Chè Đại và Dâm bụt là hợp lý nhất vì lá to, VCK nhiều, tỉ lệ tái sinh cũng tương đối nhanh, chất dinh dưỡng tốt nhất là đ.....trước đây mình cũng tính đến cây Keo Đậu Sơn tây(con goi la Bình Linh) nhưng thấy có tí độc và lá nhỏ= Tính ra cả cây Bình Linh cao 1,5m thì chỉ bằng vài lá Chè Đại thôi, với lại nếu trồng Keo Đậu thì trồng hạt phải tốn vài tháng hoặc gần năm mới có thu hoach....Nhưng nếu trồng Che Đại và Dâm bụt, do trồng bằng hôm thì 2-3 tháng sẽ có thuhoawchj.....

Thật ra, theo mình nuoi dê chỉ cần có 2-3 loại thức an để thay đỏi khẩu vị, tăng tính ngon miệng cho Dê không chán là được và tăng cương thức ăn tinh là được.....Trong Miền Tây, mình thấy có ngưiời quanh năm chỉ cho ăn Cỏ Lông Para(mọc rất nhiều cặp đường lộ, quốc lộ, tỉnh lộ, chạy xe 1h có thể cắt 20-30kg) và xác đậu nành mà thấy Dê phát triển rất tốt

Vài ý kiến cùng anh em

Dang tổng hợp sản lượng và chất lượng các loại thức ăn theo sách này, sẽ có báo cáo các Bác sau nhé

Last edited by a moderator:
cám bò sửa thì mình chưa thấy vì mình chưa cho ăn bao giờ, còn cám cho dê thì các thành phần ghi bằng tiếng trung nên hơi căng, để mình tìm hiểu xem có hãng nào của châu âu mà ghi tiếng anh thì có vẻ dể biết thành phần trên bao bì hơn...
Cám đó bao tiền 1 kg vậy bạn, nó à thức ăn dành cho bò sữa liệu có tốt với dê không. bác nào có bao bì thành phần dinh dưỡng post lên em nhìn thử với a. à với cả nếu cho ăn nguyên cái cám này thì dê có phát triển tốt hơn so với nuôi bằng cỏ không a

Hòn đá liếm có tác dụng ntn vậy các bác?

bổ xung khoáng chất vi chất trung lượng vi lượng .... có tác dụng hỗ trợ tổng hợp các chất . enzim cần thiết cho dê ... tác dụng chống đẻ non sẩy thai làm tăng khả năng thụ thai tăng năng suất vật nuôi...

Đá liếm bổ xung khoáng vi lượng và đa lượng cho vật nuôi giúp vật nuôi khỏe mạnh, tiết nhiều sữa, đẻ sai, tăng chất lượng tinh trùng ở con đực và bổ sung 1 số chất giúp cho vật nuôi phát triển tốt.
HIện nay trên thị trường củng có bán rất nhiều loại đá liếm, mình có thể mua về và treo cho dê, bò tự liếm do......
Hòn đá liếm có tác dụng ntn vậy các bác?

Đá liếm thì có nhiều loại, nhưng lui tới thì các thành phần củng giống nhau cả. Vì giá nó củng khá rẻ( tầm 25k) nên mình mua cho nó nhanh gọn. chứ mình làm củng được mà....
Đá liếm có nhiều hay chỉ có 1 loại thôi vậy các bác?

bác ra các của hàng thú y có hết mà bác....bửa nay nó phân phối rộng lăm!
À cho em hỏi trên chỗ bác hoàng hà dạo này bắp tươi bao tiền 1kg vậy bác. em định cho dê ăn bắp có được ko bác

Back