Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
đầu ra? các bác làm như giống những năm 2000>2005 quá, bây giờ ko có dê để bán, ngồi ở nhà alo 1 cái chục thằng mua dê tới nhà, cân, tiền bỏ túi. nhà đang còn 8 con boer đực mà tụi nó quần mua hoài chưa đủ kg nên chưa bán nè

Hehe, chắc chắc là được rồi, mới đọc bí kíp thôi, đợi mình bế quang luyện công xong , khi nào xuống núi sẽ gặp các bạn.
Có bạn nào ở SG, mà đã có kinh nghiệm thực tế nuôi dê, có thể cho mình hẹn gặp làm quen được không? Hoặc chỉ cho mình vài nơi nuôi dê hiện tại ở SG để mình đến tham quan được không?
Các bạn cho mình hỏi, nếu đầu tư theo mô hình này sẽ như thế nào:
- Mình sẽ mua con giống giao cho các hộ nông dân.
- Mình sẽ chịu chi phí đóng chuồng trại
- Nông dân sẽ chiu công chăm sóc, cắt cỏ.
- Lợi nhuận sau khi trừ chi phí sẽ được ăn chia theo 1 tỉ lệ thỏa thuận.
- Nếu lỗ thì nhà đầu tư chịu.
- Chi phí con giống sẽ tính theo phương pháp khấu hao bình quân, chia đều cho 2 hoặc 3 năm.
- Nếu trong giai đoạn nuôi, nếu dê giống bị chết sẽ được cộng thêm vào chi phí giá trị còn lại của dê giống. Nhà đầu tư sẽ cấp lại con giống.

Các bạn thấy mô hình này thế nào, nếu mình giao khoán cho khoảng 10 hộ nuôi, mỗi hộ 10 con, thì chắc có ăn không?
Mình sẽ chạy tìm con giống và tìm đầu ra.
Xin được ý kiến mọi người.

Theo ý riêng của mình thì không khả thi lắm , vì con Dê chưa phải là loại gia súc phổ thông , người chăn nuôi nếu chưa nắm được đặc tính thói quen của chúng cũng khó nuôi thành công .

Mình vừa kiếm được cái Video rất hay về thức ăn cho dê CN up lên cho các tham khảo nhé:
[video=youtube;5XPL-sNjKm8]http://www.youtube.com/watch?list=PL182nzn0H_WeUyG_rSeMeP5H-eYosJ5Cn&v=5XPL-sNjKm8&feature=player_detailpage[/video]

Vi deo thì rất nghiệp dư nhưng nó lại có ý nghĩa rất hay nếu các bác hiểu.
[video=youtube;Ih31tiHVc2E]http://www.youtube.com/watch?list=PL182nzn0H_WeUyG_rSeMeP5HeYosJ5Cn&v=Ih31tiHVc2E&feature=player_detailpage[/video]

Theo ý riêng của mình thì không khả thi lắm , vì con Dê chưa phải là loại gia súc phổ thông , người chăn nuôi nếu chưa nắm được đặc tính thói quen của chúng cũng khó nuôi thành công .

bác này bàn ra, người ta bỏ vốn ra đương nhiên phải hỗ trợ cả ky thuật cho người nuôi.

Mình có thể chọn các hộ nông dân có kinh nghiệm nuôi dê, nhưng k co vốn, giống như mô hình gởi nuôi bò vậy. Hoặc nhà đầu tư sẽ liên kết với Thú y địa phương lo phần kỹ thuật.
Theo dự định, nếu mình bắt tay vào nuôi con dê này, mình cũng sẽ bắt đầu từ việc hợp tác này, tìm người quen ở quê, có kinh nghiệm nuôi dê, mình sẽ mua vài con giao họ nuôi giúp, vừa thí điểm, vừa mở rộng đàn,.. rồi tìm mở rộng thêm cho 1 vài hộ nuôi khác, Khi thời cơ chín mùi, sẽ đầu tư thành trang trại dê luôn, hehe. Chứ bây giờ chưa biết gì về kiến thức nuôi, kinh nghiệm thì chưa nuôi lần nào, bỏ 1 cục tiền ra làm chuồng, mua con giống, rồi bỏ sức ra cắt cỏ, chăn nuôi,... thấy hiu quá, nhiều người trắng tay theo cách này lắm rồi, tất cả các ngành không riêng gì đầu tư chăn nuôi đâu. Thà chậm mà chắc, hihi

Mô hình như thế không ổn,ko ổn oở khâu nhà đầu tư bao chi phí chuồng trại, nếu nuôi dê thả như miền trung tây nguyên thì chi phí đầu tư chuồng thấp, còn nuôi nhốt hoàn toàn thì cao lắm bạn ah, nuôi thành công thì từ từ sẽ thu hồi vốn chuông trại, chứ có chuyện thất bại xem như mất luôn. Đặt biệt nêu thoa thuận trước là phai nuôi >3năm hay tùy bạn suy tính. Giữa chừng ngta không nuôi nữa thì té ngựa liền, và trong thời gian đó phai tính tiền khấu hao chuông trại hư hõng hoặc chia vốn đầu tư chuồng cho ng nuôi 50%, vì xây dựng trên đất cua họ và cũng là ts cua họ sau khi hết hợp đồng nuôi gia công.phần còn lại sẽ trừ theo từng năm vào lợi nhuận. Mà bạn có chiếc tính thư nuôi 10con dê tiền chuồng là bao nhiêu chưa? Không tính tới việc nhân đàn phai làm thêm. Đôi điều góp ý

Chao Bac Phung de, nhà mình ở Bình dương có mấy 5 ha trong cao su, có thể trồng cỏ VA06 dươi tán cao su duoc không? về mua mưa thì chỗ mình rất nhiều cỏ, chỉ về mua khô thì khó tìm nguồn thức ăn. mình đang có ý định nuôi dê và đang tìm hiểu kỹ chút chủ yếu là nguồn thức ăn và đầu ra.
đầu ra? các bác làm như giống những năm 2000>2005 quá, bây giờ ko có dê để bán, ngồi ở nhà alo 1 cái chục thằng mua dê tới nhà, cân, tiền bỏ túi. nhà đang còn 8 con boer đực mà tụi nó quần mua hoài chưa đủ kg nên chưa bán nè

Con dê vốn đầu tư ko cao như bò, nên ko thể giống như bò kí gửi, mà mô hình bò kí gưi cũng ko trọn vẹn bạn ah. Hợp tác như bạn nói thì phai có nhiều điều khoảng ràng buộc ,hợp đồng rõ ràng nếu ko coi chừng nhiều vấn đề phát sinh lắm.
Vidu như bạn đầu tư 10con nái hậu bị bắt đầu ngày 1/1 nuôi 3thang phối giống hết tức 1/4. Mang bầu 5thang tức 1/9 sinh. Nuôi dê con 3thang 1/12 bán 20 dê con chắc cỡ 1,5tr/con vậy là được 30tr. Tiền phối giống 10c =1tr. Còn lại 29tr. Bạn sẽ chia ng nông dân mấy tr? Để tra công họ chăm sóc trong 11thang, dê bây giờ ăn cỏ,lá cây hoàn toàn thì cũng ko dc.phai bô xung thức ăn đặt biệt lúc cho con bú (dê con mới to,đẹp bán dc giá) vậy chi phí cua ng nông dân bao nhiêu? 1con nái ăn 0,5kg thức ăn/ngày cho con bú. 0,5*30*3thang*10k= 450k. 10con là 4,5tr rồi. 1 người chăm 10con nái mất tương đương 0,5 ngày làm
-> 50k*30ngay* 10 tháng thôi = 15tr +4,5tr thức
an ~ 20tr. Chưa tính tới nguồn lá cây ,cỏ cho
dê ăn.10nai chắc phải bỏ đất ra để trồng
thôi.Chứ kiếm đâu ra cho nó ăn, trồng thì phai
bón phân, và thêm ngày công lao động. Tính kỹ
thì nhiều lắm.Trong khi bán dê dc 29tr.Mà ng
nông dân phai bo rahết 20tr vậy bạn chia lợi
nhuận với nông dân thế nào? Thấy ko ổ rồi. Vậy
ta
chuyển qua nuôi thịt luôn. 20con nuôi quân bình
15kg/con tiếp tục nuôi
5thang môi con ~40kg . 20*40*100k= 80tr.
Tiền công lao động chăm
30de150ngay*100k=15tr
Thức ăn cn bô xung 0,3kg*20con*150ngay*10k=
9tr.
80tr -15-9 = 56tr +9 thời gian đầu ~65tr
Sau 16thang bạn chia cho họ bao nhiêu ở chu kì đầu tiên( những chu kì sao sẽ ngắn hơn 3thang) là phù hợp sau khi bo tiện cong họ nuôi và thức ăn bổ xung

cần gì trông cỏ, 5ha cao su cứ để cỏ hàng giữa, bỏ dê vào ăn cỏ dại, đa dạng bổ hơn va06 ehehhe

--------

Chao Bac Phung de, nhà mình ở Bình dương có mấy 5 ha trong cao su, có thể trồng cỏ VA06 dươi tán cao su duoc không? về mua mưa thì chỗ mình rất nhiều cỏ, chỉ về mua khô thì khó tìm nguồn thức ăn. mình đang có ý định nuôi dê và đang tìm hiểu kỹ chút chủ yếu là nguồn thức ăn và đầu ra.

Link : http://agriviet.com/home/threads/138965-Mo-trai-nuoi-De-cong-nghiep/page84#ixzz2pmvVjTmH
riêng bạn đang có mộ hình trồng cỏ nuôi dê được.
người ta làm như sau:
mua 1ha trồng đủ thứ cỏ cho dê ăn, thì 1ha đó nuôi số lượng bao nhiêu tùy loại cỏ cho năng suất.
sau 1 năm lấy phân dê bón cho 5ha cao su, số tiền phân đó quay lại mua thức ăn tinh bổ sung cho dê (vì ăn cỏ phải có thức ăn)
phần còn lại bạn tính coi lời ko, mô hình này có người làm rất thành công ở củ chi với đàn dê khoảng 1000 con

Mình tự làm còn được chứ kí gưi coi hiu quá.lợi nhuận ít

Tự mình nuôi còn chưa ăn thua chứ ký gửi người nuôi.

--------

Mình có thể chọn các hộ nông dân có kinh nghiệm nuôi dê, nhưng k co vốn, giống như mô hình gởi nuôi bò vậy. Hoặc nhà đầu tư sẽ liên kết với Thú y địa phương lo phần kỹ thuật.
Theo dự định, nếu mình bắt tay vào nuôi con dê này, mình cũng sẽ bắt đầu từ việc hợp tác này, tìm người quen ở quê, có kinh nghiệm nuôi dê, mình sẽ mua vài con giao họ nuôi giúp, vừa thí điểm, vừa mở rộng đàn,.. rồi tìm mở rộng thêm cho 1 vài hộ nuôi khác, Khi thời cơ chín mùi, sẽ đầu tư thành trang trại dê luôn, hehe. Chứ bây giờ chưa biết gì về kiến thức nuôi, kinh nghiệm thì chưa nuôi lần nào, bỏ 1 cục tiền ra làm chuồng, mua con giống, rồi bỏ sức ra cắt cỏ, chăn nuôi,... thấy hiu quá, nhiều người trắng tay theo cách này lắm rồi, tất cả các ngành không riêng gì đầu tư chăn nuôi đâu. Thà chậm mà chắc, hihi

Bác mà có vốn thì nên đầu tư trại luôn, mình vừa làm vừa học càng tôt, bây h thú y nhiều thì lo gì nữa

có thể bạn là nhà kinh tế học nhưng nếu bạn không am hiểu cv thì vứt đi nhé . thôi cái kiểu tư bản có tiền là có tất cả đi nhé .. bác suri nói đúng lắm...
nếu có tiền đầu tư quy mô CN như nước ngoài người ta làm ấy . rồi quản lí .
nhớ câu này nhé .. làm gì thì kinh tế phải cõng trên lưng đừng giao cho người khác mà nghĩ là có miếng ăn .. bản lĩnh tới đâu mà làm như vậy ?

có thể bạn là nhà kinh tế học nhưng nếu bạn không am hiểu cv thì vứt đi nhé . thôi cái kiểu tư bản có tiền là có tất cả đi nhé .. bác suri nói đúng lắm...
nếu có tiền đầu tư quy mô CN như nước ngoài người ta làm ấy . rồi quản lí .
nhớ câu này nhé .. làm gì thì kinh tế phải cõng trên lưng đừng giao cho người khác mà nghĩ là có miếng ăn .. bản lĩnh tới đâu mà làm như vậy ?
Hình thức nuôi ký gửi chỉ khi và khi, bạn có kỹ thuật có kinh nghiệm nhưng do điều kiện đất đai chuồng trại kém bạn mới phải làm vậy. còn nếu bạn có vốn ko có kỹ thuật thì nên làm theo hình thức đầu tư bạn a

Chăn nuôi kí gưi chĩ phù hợp với những gia đình thật nghèo mà ko có đk họ mới cố gắng làm, còn họ có kn có kĩ thuật thì chắc họ cũng không ham việc nuôi rẽ đâu. Thôi ráng tự thân làm sẽ tôt hơn

Chăn nuôi kí gưi chĩ phù hợp với những gia đình thật nghèo mà ko có đk họ mới cố gắng làm, còn họ có kn có kĩ thuật thì chắc họ cũng không ham việc nuôi rẽ đâu. Thôi ráng tự thân làm sẽ tôt hơn
em cũng nghĩ vậy bác a.
à em có 1 anh bạn muốn bán con dê mặt sọc, tai rất to , nặng khoảng 60km. đã đẻ 2 lứa dưới đó có ai có nhu cầu ko bác

Chỗ mình cũng thế, mấy ông có tiền muốn mua bò gửi người khác nuôi, bây h nhà nghèo thì họ cũng đi vay mượn mà nuôi chứ ai mà đi chăn mướn nữa.

Back