Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
uhm nếu nuôi dê cho ăn cỏ và bắp + cám thì nuôi nhiều được, chứ nuôi dê cho ăn lá cây như nhiều bác nuôi o trên thi nhà nuôi vài con thôi, nuôi nhiêu công dâu di hái lá, và cũng chằng có lá dể hái.

@hvcs2202: bác thấy nuôi dê lây sửa có lời không? đầu ra có không? o SG 1 lit sữa dê là 70k.(cái này là nó bán lẻ cho may chị em phu nữ mua về tắm)

uhm nếu nuôi dê cho ăn cỏ và bắp + cám thì nuôi nhiều được, chứ nuôi dê cho ăn lá cây như nhiều bác nuôi o trên thi nhà nuôi vài con thôi, nuôi nhiêu công dâu di hái lá, và cũng chằng có lá dể hái.

@hvcs2202: bác thấy nuôi dê lây sửa có lời không? đầu ra có không? o SG 1 lit sữa dê là 70k.(cái này là nó bán lẻ cho may chị em phu nữ mua về tắm)

bác nuôi dê gì cũng vậy ( sữa, thịt ) nuôi về lâu dài không thể thay đổi % lượng thức ăn tinh ( cám , bắp...) vì dê là động vật nhai lại như bò , trâu chỉ giới hạn vừa phải .. cỏ và lá vẫn là thức ăn chính ..
như bạn ấy nói là 150 con dê tiêu thụ bao nhiêu kg cỏ 1 ngày ? trung bình 1 con cả lá và cỏ khoảng 5kg . 1 ngày trại dê tiêu thụ 750kg cỏ lá mỗi ngày . chỉ sơ sơ vậy thôi 1 người thu hoạch cỏ thái cỏ (bằng máy) cũng mệt bả người . 1 người chăm sóc dê , cho ăn , vệ sinh chuồng trại , vắt sữa dê (bằng máy ) chăm sóc cỏ , sinh hoạt cá nhân...... hông hônk đủ thời gian .. !

tui từng đi cắt cỏ 1 mình cho bầy dê 70 con ăn, mệt bở hơi tay, mất gần nữa ngày, thêm cắt nhỏ cho nó ăn, làm xong hết sức làm việc khác.
còn về vắt sữa, 1 con vắt sữa nó cũng mất 10p, 70 con cũng mất 11h hơn, 1 người sao vắt nỗi, còn vệ sinh chuông, cho ăn, đỡ đẻ, con nào đẻ buổi sáng thì ngồi mà canh sao mà vắt, con nào đẻ khuya thức canh sáng sao làm nỗi...
2 ông bà làm công này hình như là siêu nhân thì phải eheheh.
nói vui đùng ai chửi nha

tui từng đi cắt cỏ 1 mình cho bầy dê 70 con ăn, mệt bở hơi tay, mất gần nữa ngày, thêm cắt nhỏ cho nó ăn, làm xong hết sức làm việc khác.
còn về vắt sữa, 1 con vắt sữa nó cũng mất 10p, 70 con cũng mất 11h hơn, 1 người sao vắt nỗi, còn vệ sinh chuông, cho ăn, đỡ đẻ, con nào đẻ buổi sáng thì ngồi mà canh sao mà vắt, con nào đẻ khuya thức canh sáng sao làm nỗi...
2 ông bà làm công này hình như là siêu nhân thì phải eheheh.
nói vui đùng ai chửi nha

Em thấy nếu cơ giới hóa tốt và những việc phát sinh có người phụ giúp thì chắc cũng làm được. nói chung công việc cũng luôn chân luôn tay suốt 8 tiếng vàng ngọc. đây cũng là một vấn đề rất hay và cần thiết hiện nay. anh em nào có cách quản lý trang trại hay và khoa học. đưa các thiết bị cơ giới trợ giúp sức người tốt nhất xin mọi người chia sẻ để làm tăng hiệu xuất công việc tốt nhất

Cho em hỏi:
-nuôi 150 con dê như vậy trại trồng bao nhiêu ha cỏ lá cho dê ăn vậy?
-bác nói nuôi dê lấy sữa vậy bác nuôi giống dê gì? mổi ngày thu được bao nhiêu lít?

Cho em hỏi:
-bác nói nuôi dê lấy sữa vậy bác nuôi giống dê gì? mổi ngày thu được bao nhiêu lít?

rất nhiều câu hỏi bao quanh vấn đề mong bác giải đáp thắc mắc của anh em với a.

mình muốn tận mục sở thị cách quản lí và chăm sóc dê của chị bạn được không? khối lượng cv nhiều như vậy 2 người không biết ... làm như thế nào mà giải quyết hết được ... cho là bạn cơ giới hóa hoàn toàn chăng nữa cũng chưa chắc là giả quyết được ... mong bạn cho mình và 1 người bạn nữa xin mục kích bạn nhé . thanks
Chương trình là thứ 2 có việc lên đó, cho nên nếu bạn nào muốn tham quan thì nt cho mình qua số đt 0916.383537. thu xếp xong mình sẽ gọi lại các bạn... hẹn nhau ở ngã 3 phi nôm nha.

tân mục sở thị thì vẫn hay hơn. hoan nghênh tất cả bạn nào muốn tham quan.

--------

Cho em hỏi:
dành khoảng 5 hecta (theo mình ước = mắt) trồng cỏ, bắp.... ngay phía dưới trại dê.
giong thì theo mình biết con đực nhập từ úc, đang cho lai với dê bách thảo và saanen. như đàn mình gửi thì toàn bộ 20 con bách thảo cái để lai chung với con đực của bà chị. hiện tại thì chỉ có khoảng 20 con cho sữa, mỗi con 1 ngày cho ra từ 1,5 đến hơn 2 lít, vì là lứa lai đầu.
thân!

--------

minh thấy bác nói cũng đúng, nếu đi vặt lá thì chắc chịu không nổi đâu!!!
sáng thấy ổng cầm máy cắt cỏ bỏ lên máy cày, hỏi thì nói cứ mỗi ngày cắt 1 xe chở về... băm ra cho ăn.
Lợi nhuận dê sữa thì cao nhưng đầu ra quá khó, nếu chỉ cho mấy bà tắm với đắp mặt thì bán dc bao nhiêu? mình đang phân phối sữa dê tại Biên Hoà, tuy nhiên, giá thành cao, thời gian bảo quản ít, vận chuyển xa... thấy thực sự là khó làm. sữa thanh trùng kỹ thì cũng chỉ được 8 ngày là cao!!! qua ngày 9 hoặc 10 là nó bón cục...
tuy nhiên, mình đang muốn theo vì nó là thị trường mới, hoặc giả ít tiêu thụ được thì cũng có thể chuyển hướng sang làm phomai... cũng 50/50, không nói trước được

--------

rất nhiều câu hỏi bao quanh vấn đề mong bác giải đáp thắc mắc của anh em với a.
Mình trả lời theo những gì mình thấy và biết. tất nhiên, theo chủ đề là nuôi dê công nghiệp thì tác phong và cách tính cũng phải theo công nghiệp. tên nào qui mô mà cắt giảm được chi phí thì tên đó mạnh. lần này lên trên đó, nếu có anh em nào cùng đi thì tốt, mình sẽ theo đó (cái gì sai thì bỏ) để có thể làm thành 1 đề cương chung cho anh em tham khảo.
Bà chị này theo phong cách tây, vì trang trại rộng tới 200 hecta, cho nên phong cách quản lý cũng vậy.

Lá xoan hay còn gọi là sầu đâu, xoan trắng, xuyên luyện, khổ luyện, đốc hiện.....tên khoa học là Melia azedarach L.
Dê ăn lá xoan được tuốt, nhưng nó ăn ko được nhiều.
Lá xoan củng như 1 bài thuốc đối với con dê. Có tác dụng trị giun, chửa bệnh ngoài da như ghẽ, kí sinh trùng...
De an la x0an nhjeu c0 sa0 k0 cac bac

Các bác cứ cho e ý kiến, nếu có dk mình nhốt hoàn toàn cũng tốt, nếu mình đang còn tận dụng đc bãi chăn thả thì vẫn thả, tối về mình bổ xung thêm thức ăn.

Lá xoan hay còn gọi là sầu đâu, xoan trắng, xuyên luyện, khổ luyện, đốc hiện.....tên khoa học là Melia azedarach L.
Dê ăn lá xoan được tuốt, nhưng nó ăn ko được nhiều.
Lá xoan củng như 1 bài thuốc đối với con dê. Có tác dụng trị giun, chửa bệnh ngoài da như ghẽ, kí sinh trùng...
Thường mình cho ăn lá xoan như 1 liều thuốc trị nội ký sinh như giun sán cho dê mà thôi. ngoài ra lá soan bổ xung thành phần P cho dê. nên cho ăn 1 tuần hoặc 15 ngày 1 lần bổ xung vào khẩu phần ăn cho dê

Các bác cứ cho e ý kiến, nếu có dk mình nhốt hoàn toàn cũng tốt, nếu mình đang còn tận dụng đc bãi chăn thả thì vẫn thả, tối về mình bổ xung thêm thức ăn.
nếu nói nuôi dê bền vững và hiệu quả mà chi phí không cao thì theo mô hình bán chăn thả là hợp lí nhất ( tận dụng nguồn thức ăn tự nhiên , tối về bổ sung thêm thức ăn ) . còn trong điều kiện không cho phép thì phải nuôi nhốt hoàn toàn thôi . ngay cả các nước đã quy mô hóa nghề chăn nuôi dê cũng vậy . do tập tính con dê nên phải theo cách thức như vậy là tối ưu nhất .

Bà chị này theo phong cách tây, vì trang trại rộng tới 200 hecta, cho nên phong cách quản lý cũng vậy.

chao ôi, 200 hecta :wacko:
em chỉ ước mình có 5 hecta trồng cỏ nuôi bò mà mãi chưa đc

Dợt này ai lên tham quan nhớ ghi lại khẩu phần ăn của dê sữa, dê chửa, dê con / thị giúp Boi với nhé ^_^

200 hecta nhưng 1/10 có thể canh tác thôi boi làm gì có đất bằng phẳng .. và khi canh tác hiệu quả cũng không cao đâu boi ...

200 hecta nhưng 1/10 có thể canh tác thôi boi làm gì có đất bằng phẳng .. và khi canh tác hiệu quả cũng không cao đâu boi ...
Em đã ngâm cứu ra tỷ lệ hao tốn protein, các chất và vi chất dê cần dùng cho từng thời điểm và tăng trọng cho dê. ko biết nó có đúng ko nữa

Gien tai dang o ha tini. Ngoai nay cay x0an moc tu nien thanh rung.ngoai nay nang mua that tinh nuoi de chu yeu bang la x6an ko bjet co on ko

Gien tai dang o ha tini. Ngoai nay cay x0an moc tu nien thanh rung.ngoai nay nang mua that tinh nuoi de chu yeu bang la x6an ko bjet co on ko

không ổn nếu chỉ ăn lá soan. mà bạn viết mình khó đọc quá.

bạn phải đa dạng nguồn thức ăn chứ không thể cho 1 loại được . có thể cho 1 giống cỏ cao sản làm thức ăn chủ đạo . và tận dụng phế phụ phẩm nông nghiệp ( thân bắp , lá sắn sau thu hoạch , thân đậu .. ) và phải biết cân bằng dinh dưỡng theo khẩu phần bạn nhé .

trong này ai đã trồng bắp xen với đậu xanh Chưa. Thấy hàng đôi. cách nhau 1m. Cách tỉa thân cây đậu cho dê ăn lúc nào là phù hợp. dê ăn thân cây chuôí rừng băm ra dc k?m

Back