Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Các bác có kinh nghiệm nuôi dê chỉ dùn em cách phân biệt dê cái già và dê cái tơ đi ạ. đặc biệt là dê cái đang mang bầu thanh.

ca1ch phân biệt dê già và dê tơ thì dựa vào răng bạn ạ. Nếu dê chưa thay răng thì <1 tuổi, rang sữa và răng vĩnh viễn sẽ khác nhau ở chỗ răng sữa trắng và nhỏ còn răng vĩnh viễn thì to và hơi ngà. Còn dê cái tơ và dê đã đẻ rồi thì khác nhau ở chỗ bầu vú, nếu bầu vú chưa nở thì là dê cái tơ, còn dê đã sinh rồi thì bầu vú sẽ phát triển và nở ra.Ko biết đúng không các bác? Bạn lên gogle tìm giáo trình chăn nuôi dê thì sẽ có tương đối đầy đủ đó bạn.

ca1ch phân biệt dê già và dê tơ thì dựa vào răng bạn ạ. Nếu dê chưa thay răng thì <1 tuổi, rang sữa và răng vĩnh viễn sẽ khác nhau ở chỗ răng sữa trắng và nhỏ còn răng vĩnh viễn thì to và hơi ngà. Còn dê cái tơ và dê đã đẻ rồi thì khác nhau ở chỗ bầu vú, nếu bầu vú chưa nở thì là dê cái tơ, còn dê đã sinh rồi thì bầu vú sẽ phát triển và nở ra.Ko biết đúng không các bác? Bạn lên gogle tìm giáo trình chăn nuôi dê thì sẽ có tương đối đầy đủ đó bạn.
cám ơn bác nhiều, mình cũng đã hiểu được phần nào rồi

Bác cho e hoi . Chỗ bác co ban hôm co mulato 2 ko vay bác ?

Nhà e chưa trồng cỏ này nên kô có hom bác ak.

Bác cung cấp dê giông .vay bác co mua dê thít ko .em ơ long khánh.; suối nho

Ở đó kô có lái dê sao bác

--------

Các bác có kinh nghiệm nuôi dê chỉ dùn em cách phân biệt dê cái già và dê cái tơ đi ạ. đặc biệt là dê cái đang mang bầu thanh.

Dê cái già hay tơ mình xem răng là đoán đc bạn ak: 1đôi từ 1-2, 2 đôi từ 2-3, 3 đôi từ 3-4, 4 đôi từ 4-5 năm.
Dê cái mang bầu thời gian đầu thì khó biết lắm, về sau bung to hơn.

cái tơ mang bâùu dưới 2 tháng khó phân biệt, dựa vào tháng kế tiếp của tháng thứ nhất nếu ko lên giống là mang bầu, còn sau 3 tháng thì bầu vú phát triển thì dễ nhận biết.
cái để qua 1 lần trở lên thì dễ hon, tháng thứ nhất ko lên giống lại thì mang bầu, sang tháng thứ 2 thì bầu sữa teo lại, nguyên do là tắt sữa để nuôi thai (lí do đó nên dê sữa ko cho mang bầu lại trong thời gian cho sữa), tháng thứ 3 trở đi thì lông mượt và bụng to ra, tháng thứ 4 thì rờ vào đã thấy con.

cái tơ mang bâùu dưới 2 tháng khó phân biệt, dựa vào tháng kế tiếp của tháng thứ nhất nếu ko lên giống là mang bầu, còn sau 3 tháng thì bầu vú phát triển thì dễ nhận biết.
cái để qua 1 lần trở lên thì dễ hon, tháng thứ nhất ko lên giống lại thì mang bầu, sang tháng thứ 2 thì bầu sữa teo lại, nguyên do là tắt sữa để nuôi thai (lí do đó nên dê sữa ko cho mang bầu lại trong thời gian cho sữa), tháng thứ 3 trở đi thì lông mượt và bụng to ra, tháng thứ 4 thì rờ vào đã thấy con.
Co chư bác.nhưng e mun tim lái tốt hơn mua sô lượng nhiêu hơn

Co chư bác.nhưng e mun tim lái tốt hơn mua sô lượng nhiêu hơn

--------

Bác cho e hoi . Chỗ bác co ban hôm co mulato 2 ko vay bác ?

Mấy bác cho e hoi với 5 sào đất trông cơ. .minh co thê nuôi dc bao nhiêu con dê vậy mây bác ?

cho mình hỏi xài ống dẫn tinh quản mềm giống của heo phải 0 ? có gì up hình xem thử nghe. Thanks

Nhiều ae đang quan tâm vấn đề thụ tinh nhân tạo cho Dê ,bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẽ giúp ae.

hàng xô: 120k/kg, bác nào thích thì cân hết nha. định quán, đồng nai(0972115089).
giá này từ ngày 18/01/2014 đến 22/01/2014, sau ngày đó giá có thay đổi thông báo sau heheh

--------

hàng xô: 120k/kg, bác nào thích thì cân hết nha. định quán, đồng nai(0972115089).
giá này từ ngày 18/01/2014 đến 22/01/2014, sau ngày đó giá có thay đổi thông báo sau heheh

--------

Mặc dù không liên quan nhưng e có chút ý kiến nếu không phải mong anh em bỏ qua.vì đây là topic kỹ thuật nên có vài thông tin mua bán như thế này em e là không phù hợp.có lẽ đây là 1 trong những rất ít topíc có rất nhiều người theo dõi nhưng đừng vì thế mà có 1 số thành viên đi ngược lại mục đích chính của chủ topic

Ko sao đâu bác Dương à! Nếu mà đưa con giống lên đây củng có cái hay, vì anh em nào mới nuôi chưa có kinh nghiệm chọn giống, và chưa biết giá cả như thế nào là hợp lí thì tiện thể đây có thể được mọi người tư vấn giùm. Không phải lo mua hớ, ko đảm bảo chất lượng.
Vì đả vào đây đăng thì ko thể úp những con giống ko đảm bảo, và giá cả ko hợp lí được. Như vậy mọi người sẻ phản kháng ném đá liền....
Mặc dù không liên quan nhưng e có chút ý kiến nếu không phải mong anh em bỏ qua.vì đây là topic kỹ thuật nên có vài thông tin mua bán như thế này em e là không phù hợp.có lẽ đây là 1 trong những rất ít topíc có rất nhiều người theo dõi nhưng đừng vì thế mà có 1 số thành viên đi ngược lại mục đích chính của chủ topic

Ko sao đâu bác Dương à! Nếu mà đưa con giống lên đây củng có cái hay, vì anh em nào mới nuôi chưa có kinh nghiệm chọn giống, và chưa biết giá cả như thế nào là hợp lí thì tiện thể đây có thể được mọi người tư vấn giùm. Không phải lo mua hớ, ko đảm bảo chất lượng.
Vì đả vào đây đăng thì ko thể úp những con giống ko đảm bảo, và giá cả ko hợp lí được. Như vậy mọi người sẻ phản kháng ném đá liền....
tinh thần là trên hết. up giá có hình ảnh để anh em tham khảo là điều hay, không lên chỉ up giá và miêu tả rất khó hiểu. như bác phụng up ảnh chú lùn và mấy nàng bạch tuyết thật đáng khen

cái này ko phải mua bán bạn à, đây là đám dê giống đẹp, giá rẻ bèo, úp lên để anh em nào đang có nhu cầu lấy được giá rẻ. bác đi đâu kiếm 2 con dê boer lai saneen giống trong hình giá 120k/kg ko? bác kiếm dâu được con boer thuần 120k/kg ko? 2 con boer con 10kg nữa, bác mua ở đâu được 120k/kg ko?
nếu ko có thể mua được giá đó thì mình đâu phải up lên để bán, mà là chia sẽ cho anh em mới có nhu cầu. thân!
Đính chính: con boer trắng nhỏ trong hình đã làm thịt ăn hôm qua, chia buồn cùng anh em kakka

Back