Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Nói rất hay, rất đúng
nhưng ko ăn nhập gì với câu hỏi và tình hình thực tế :mellow:
chứ ngay bây giờ bác ra tiệm mua cám cho dê ăn, bác mua cám nào?
ko lẽ mua cám cá,cám heo :mellow:
em thì ko cho ăn cám gì hết, vẫn béo quay lung núc như shihanuc con nái xề nhà em sòn sòn 1 năm 2 nứa 4 em đều đặn, có cám bã gì đâu nên em nói hơi lung tung cám bã tý

giao lua chan nuôi de

Hiện tai e cung chăn nuôi dê. Ae cho hoi tai sao dê con khoang mot thang tuoi hay bi chết vay ?

em thì ko cho ăn cám gì hết, vẫn béo quay lung núc như shihanuc con nái xề nhà em sòn sòn 1 năm 2 nứa 4 em đều đặn, có cám bã gì đâu nên em nói hơi lung tung cám bã tý

thế bác nuôi công nghiệp đc mấy con ?? :mellow:
Bác nhắm có lên nổi 300 con dê ko ??? nếu lên nổi thì 300 con đó mùa mưa bác cho chúng nó ăn gì ?
Nuôi ko dùng cám, bã thì gần nhà em cũng có 1 gia đình, họ nuôi 5 con bò, mập ù, đẻ sồn sồn, chẳng cám bã gì hết
Nhưng chỉ dừng được ở mức 5 con :mellow:

Thường thì nếu nuôi hướng nạc ở đây người ta sữ dụng cám 235 của con cò.mỗi ngày 0,3-0,5kg/con Thô xanh thì bình thường như các ae thôi tốc độ lớn thì khoãng 5kg/thang.5 thang trên 40kg. Còn cá biệt vài người dùng anco u21 tốc độ tăng 6-7kg/ tháng. Tách mẹ 15kg nuôi 4 tháng, trên 40kg, dê nái thì thường cho ăn cám gạo thôi.
Tuy như cậy lợi nhuận it nhưng nuôi tương đối nhanh trong Đk Nuôi nhốt hoàn toàn. Dê mà dc chăn thả tốc độ lớn tương đương nhưng ít Chi phí nên sẽ lãi nhiều hơn. Bạn nào nuôi nhốt áp dụng thử xem,ở đây ai cung nuôi thế

giao lua chan nuôi de

Bác nhắm có lên nổi 300 con dê ko ??? nếu lên nổi thì 300 con đó mùa mưa bác cho chúng nó ăn gì ?
Nuôi ko dùng cám, bã thì gần nhà em cũng có 1 gia đình, họ nuôi 5 con bò, mập ù, đẻ sồn sồn, chẳng cám bã gì hết

Thoi buoi nay ma nuôi dc 300 con dê la giàu to đây bác a !

Thoi buoi nay ma nuôi dc 300 con dê la giàu to đây bác a !

có ông kia nuôi ở đèo phượng hoàng đc 500 con luôn, mùa mưa vừa rồi đi cắt cỏ, lá cho dê ăn đuối như trái chuối
gặp năm nay được giá, ông thanh lý hết đàn dê, mua bò. Ỏng bảo nuôi bò gặp mùa mưa vẫn thả cho nó đi ăn được, sướng hơn

Ở em thả núi có người quân số vừa bò dê >1000 là chuyện bình thường như quan phường lên huyện họp

Hiện tai e cung chăn nuôi dê. Ae cho hoi tai sao dê con khoang mot thang tuoi hay bi chết vay ?

Bác xem Dê con có biêủ hiện gì lạ kô, nếu kô có biểu hiện gì mà chết thì do Dê con bị giẫm đạp mà chết, có gì ae liên lạc trao đổi thêm.

Thường thì nếu nuôi hướng nạc ở đây người ta sữ dụng cám 235 của con cò.mỗi ngày 0,3-0,5kg/con Thô xanh thì bình thường như các ae thôi tốc độ lớn thì khoãng 5kg/thang.5 thang trên 40kg. Còn cá biệt vài người dùng anco u21 tốc độ tăng 6-7kg/ tháng. Tách mẹ 15kg nuôi 4 tháng, trên 40kg, dê nái thì thường cho ăn cám gạo thôi.
Tuy như cậy lợi nhuận it nhưng nuôi tương đối nhanh trong Đk Nuôi nhốt hoàn toàn. Dê mà dc chăn thả tốc độ lớn tương đương nhưng ít Chi phí nên sẽ lãi nhiều hơn. Bạn nào nuôi nhốt áp dụng thử xem,ở đây ai cung nuôi thế

Đây cũng là 1 phương pháp hay khi đồng chăn nuôi bị nông tặc dòm ngó bế chộm dê và nguồn thức ăn bị khan hiếm do bò chiếm lĩnh

Bác có thể nói rỏ triệu chứng hay biểu hiện gì ko?
Bác nói dê con 1 tháng hay bị chết, có nghĩa là chết vài con rồi đúng ko ạ?

có ông kia nuôi ở đèo phượng hoàng đc 500 con luôn, mùa mưa vừa rồi đi cắt cỏ, lá cho dê ăn đuối như trái chuối
gặp năm nay được giá, ông thanh lý hết đàn dê, mua bò. Ỏng bảo nuôi bò gặp mùa mưa vẫn thả cho nó đi ăn được, sướng hơn

em có 1 con dê cụ xồm chuyên phối giống quanh huyện nhà bác a
e chưa nuôi cn nên không biết thế nào ?g
nhà e trước kia mấy tháng quân số hơn 100 thôi nhưng e nuôi chăn thả nên nó thê giờ tập tọng ti toe lên diễn đàn học mấy bác kĩ sư nông nghiệp thiếu kiến thức thực tế ( tập chém gió , ném đá bậy bạ và không biết gì cũng chém ) . theo tình hình chung nhé đừng nói cho xa vời . cám ơn các bác . còn ở đây ai nuôi cong nghiệp rồi thì cho e tham quan va dạy cho e 1 khoá học ( e trả học phí đàng hoàng ) .

Thì ra bạn nuôi dê củng nhiều rồi, vậy mà hôm bửa pm hỏi mình mấy cái về dê...nói là chưa nuôi.( chắc là thử mình hả?)
em có 1 con dê cụ xồm chuyên phối giống quanh huyện nhà bác a
e chưa nuôi cn nên không biết thế nào ?g
nhà e trước kia mấy tháng quân số hơn 100 thôi nhưng e nuôi chăn thả nên nó thê giờ tập tọng ti toe lên diễn đàn học mấy bác kĩ sư nông nghiệp thiếu kiến thức thực tế ( tập chém gió , ném đá bậy bạ và không biết gì cũng chém ) . theo tình hình chung nhé đừng nói cho xa vời . cám ơn các bác . còn ở đây ai nuôi cong nghiệp rồi thì cho e tham quan va dạy cho e 1 khoá học ( e trả học phí đàng hoàng ) .

99,99% online bằng dt, nên chẳng có nút thanks, hic chứ có tiếc gì cảm ơn những j mình được học hỏi bác ạh. Chưa nói tới việc viết chử bỏ dấu là 1 cực hình. Nhưng cũng phải cố lắm để tham gia đóng góp và được học hỏi, viết 1 bài comment 10 dòng thôi ít nhất cũng 30p, haiz thế đấy, có ng không biết lại chê trách đủ thứ.

Bác suri đúng là "cao nhân" toàn được ae "tín nhiệm" mà bác chẳng "tín nhiệm" ai cả. Chẳng có 1 "thank" nào cho ai!!!

Da ko bác ơi ! E cuoi vơ ơ binh thuan
Dê e thương bo bu. Đứng thơ vai tieng hoăc 1-2 ngay la chết.hoac co khi chết cấp tinh lun.kêu la vai tieng hoắc giựt giựt vai cai la lan ra chết.

1 tháng là giai đoạn dê bắt đầu tập ăn lá cây, cỏ của dê mẹ, vậy có khi nào nó ăn trúng j không nhĩ, mẹ nó ăn quen,sk và đường ruột tốt,còn nó pé quá nên ko chiệu nổi, nên dê của chú Mới thường có hiện tượng đó chăng.đây là 1 giả thuyết chú về rà soát lại xem, chứ dê 1thang tuổi đã rất khỏe rồi mẹ nó có cụng,đạp cũng không đến nổi nào.chú nêu thêm về cách chăm sóc, thức an của chúng xem có phát hiện j mới để tìm ra nguyên nhân

99,99% online bằng dt, nên chẳng có nút thanks, hic chứ có tiếc gì cảm ơn những j mình được học hỏi bác ạh. Chưa nói tới việc viết chử bỏ dấu là 1 cực hình. Nhưng cũng phải cố lắm để tham gia đóng góp và được học hỏi, viết 1 bài comment 10 dòng thôi ít nhất cũng 30p, haiz thế đấy, có ng không biết lại chê trách đủ thứ.

Ak ra thế, e hiểu nhầm bác, e cũng online = đt này bác, mà sao đt bác lại kô có nút "thank" nhỉ
Nếu bác xài sowfmatphon bác quay ngang đt lại và chọ giao diện sowfmatphon là có nút "thank" liền

--------

Da ko bác ơi ! E cuoi vơ ơ binh thuan

Bác có ra bình thuận thì ngé e chơi nha

Back