Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Thì vào học những j chưa biết, giữ riêng những gì mình có, vậy mới thành công hơn những ng khác chứ

--------

Co Gine là co sả đúng không chú Tùng

Cỏ Ghine là cỏ sả lá lớn bác ak

--------

Cỏ Ghine là cỏ sả lá lớn bác suri ak

Đây là topic e lập để học hỏi kinh nghiệm nuôi Dê bác bskeu ak
Và e bán hạt giống cỏ chăn nuôi luôn kiếm ít tiền mua cho thằng con hộp sữa bác ak.

Thank anh

Mình đang chuẩn bị ra mở trang trại nuôi dê tại KonTum, Mong anh tư vấn giúp một ít kinh nghiệm trong lĩnh vực này,..không biết chổ anh có cung cấp con giống không. Toàn 0938 79 67 79

NẾU BẠN MỞ TRẠI THÌ GỌI TÔI BÁN GIỐNG, KOMTUM VẪN CHỞ LÊN TỚI NƠI CHO BẠN ĐƯỢC BÌNH THƯỜNG. CÒN BOERR DỂ CHUNG VOI BACH THẢO HAY DÊ GÌ CŨNG DUOC, KO VẤN DỀ GÌ.

Vậy thì em có thể yên tâm về con giống, anh cho hỏi thêm 1 con giống tầm bao nhiêu kg? Lúc đầu em tính 20 cái 1 con đực, với số lượng đó anh cung cấp được chứ?

có ace nào biết làm cho dê không có sừng không ?chỗ e nuôi họ toàn mua dê trọc không ah2 họ nói nói nuôi nhốt dê có sừng hay báng húc nhau . nên dê có sừng mất gía trị hẳn với dê trọc .

hihi...muốn ko có sừng thì nuôi Bách thảo, mà muốn nuôi dê có sừng thành ko sừng thì chỉ có cách cưa thôi. ( đùa thôi).
Nó thường xảy ra với dê mua nhiều nguồn khác nhau, chứ từ nhỏ chung chuồng rồi ít sảy ra húc nhau lắm.
Nói chung dê có sừng hay ko có sừng củng chẳng ảnh hưởng mấy đâu mà lo. Nhốt riêng mấy em hay húc nhau ra là hết liền.

cám thỏ bao tiền 1 bao vậy bác, theo bác cám thỏ cho ăn ngon hơn hay cám bò sữa cho ăn ngon hơn vậy bác3

cám thỏ thì tốt hơn, 18% đạm, năng lượng 2900 KJ , nhưng giá ở chỗ mình là 300k/bao . Chát ^_^
Dê bò cùng là động vật nhai lại, còn thỏ là loại dạ dày đơn như heo vậy
Nên mình nghĩ dê ăn cám bò thích hợp hơn là cám thỏ

hihi...muốn ko có sừng thì nuôi Bách thảo, mà muốn nuôi dê có sừng thành ko sừng thì chỉ có cách cưa thôi. ( đùa thôi).
Nó thường xảy ra với dê mua nhiều nguồn khác nhau, chứ từ nhỏ chung chuồng rồi ít sảy ra húc nhau lắm.
Nói chung dê có sừng hay ko có sừng củng chẳng ảnh hưởng mấy đâu mà lo. Nhốt riêng mấy em hay húc nhau ra là hết liền.

dê tranh ăn sẽ dẫn đến báng húc lẫn nhau gây thương tích và giảm năng suất vật nuôi ( dễ sảy thai)
bách thảo hay giống nào cũng có tính trạng sừng hay không sừng . dê sinh ra không ai có thể biết là có sừng hay không sừng . làm thế nào không có sừng làm giảm tính hung hăng và tăng năng suất vật nuôi . có bác nào có cao kiến về vấn đề này không ?

--------

cám thỏ thì tốt hơn, 18% đạm, năng lượng 2900 KJ , nhưng giá ở chỗ mình là 300k/bao . Chát ^_^
Dê bò cùng là động vật nhai lại, còn thỏ là loại dạ dày đơn như heo vậy
Nên mình nghĩ dê ăn cám bò thích hợp hơn là cám thỏ

chưa chắc dê ăn cám của bò là hấp thu hết toàn bộ nhé . dê là dê bò là bò dù là động vật nhai lại như nhau nhưng hệ hấp thu chất và chuyển hóa chất là khác nhau hoàn toàn. có bác nào cho ăn thử chưa ? vì con dê chưa nuôi lên cn hoàn toàn nên không có nguồn thức ăn cn chuyên cho dê . ở nước ngoài có rồi nha các bác .

Vậy thì em có thể yên tâm về con giống, anh cho hỏi thêm 1 con giống tầm bao nhiêu kg? Lúc đầu em tính 20 cái 1 con đực, với số lượng đó anh cung cấp được chứ?
tùy theo bạn lấy bao nhiêu kg, nhưng theo kinh nghiệm tôi cái tơ 30kg mang bầu mới đẹp, nhỏ kg hơn dê phát triển ko hết khả năng của nó. còn cái đẻ 1 2 lứa thì tầm 40kg. đưc kiếm 1 con lai vẫn còn đầu socolaa nhưng duoc5 cái là cao ráo hơn con thuần nên nhảy duoc5 tất cả các loại dê, riêng dê thuần thì dê cao quá nhảy ko duoc5.
về con giống, 1 ngày cần tôi có thể cung cấp cho bạn 20 con cái, 1 tháng 600 con cái cũng duoc59, sợ bạn ko có tiền mua hết thôi heheh

tấm cám ko cần nấu, cứ pha nước cho chút muối vào là duoc95, bản thân con dê ko cần ăn chín.

Mình nghỉ nếu tấm gạo nếu nấu thì nó sẽ nở to 3,4 lần, còn mền dễ trộn dễ tieu hóa nữa, với lại có thể cho thêm vài kg khoai lang nhỏ loại phụ phẩm thải ra, giá 1000-2000kg....thì sẽ tốt hơn(mình mới dọn vườn nên cây làm củi đốt mình còn nhiều, có thể mất tí công nhưng có hiệu quả sẽ làm )

MÌnh mới tham quan trại Dê gần nhà, thấy Gia chủ cho ăn bã đậu nành+thân cây chuối sắt lát....nên ăn rất tốt, Gia chủ cho biết Dê ít unưiớc, bản thân cây chuối ít dinh duỡng nhưng chất sơ +nước rất nhiều...Nếu Dê ăn sẽ tích nước+sơ sẽ tốt...mà nhìn De tốt thiệt, căng tròn, lông bóng mượt......Mình cũng bắt đầu thử Bã Bia+Bã đậu nành+Thân cây chuối + Tí Rỉ mật= Dê ăn ko kịp trộn, ko dám cho ăn nhiều 1con =1/2kg vì cho ăn nhiều sẽ tốn nhiều chi phí......

Hỏi thêm các Bro Tí:
1- De cái mang thai còn 2 đến 1 tháng nữa sẽ sinh thì ngoài chế độ dinh dưỡng bình thuờng có tăng thêm số lượng thì cần bổ sung thêm gi nữa ko? mình tính mua thêm thức ăn dành cho Bò sữa để UU TIÊN cho giai đoạn này....

2- Lúc này trơi lạnh có 2/20 con bị ho....Bác nào chỉ em cách phòng ngừa và điều trị

THANK

--------

tấm cám ko cần nấu, cứ pha nước cho chút muối vào là duoc95, bản thân con dê ko cần ăn chín.

Mình nghỉ nếu tấm gạo nếu nấu thì nó sẽ nở to 3,4 lần, còn mền dễ trộn dễ tieu hóa nữa, với lại có thể cho thêm vài kg khoai lang nhỏ loại phụ phẩm thải ra, giá 1000-2000kg....thì sẽ tốt hơn(mình mới dọn vườn nên cây làm củi đốt mình còn nhiều, có thể mất tí công nhưng có hiệu quả sẽ làm )

MÌnh mới tham quan trại Dê gần nhà, thấy Gia chủ cho ăn bã đậu nành+thân cây chuối sắt lát....nên ăn rất tốt, Gia chủ cho biết Dê ít unưiớc, bản thân cây chuối ít dinh duỡng nhưng chất sơ +nước rất nhiều...Nếu Dê ăn sẽ tích nước+sơ sẽ tốt...mà nhìn De tốt thiệt, căng tròn, lông bóng mượt......Mình cũng bắt đầu thử Bã Bia+Bã đậu nành+Thân cây chuối + Tí Rỉ mật= Dê ăn ko kịp trộn, ko dám cho ăn nhiều 1con =1/2kg vì cho ăn nhiều sẽ tốn nhiều chi phí......

Hỏi thêm các Bro Tí:
1- De cái mang thai còn 2 đến 1 tháng nữa sẽ sinh thì ngoài chế độ dinh dưỡng bình thuờng có tăng thêm số lượng thì cần bổ sung thêm gi nữa ko? mình tính mua thêm thức ăn dành cho Bò sữa để UU TIÊN cho giai đoạn này....

2- Lúc này trơi lạnh có 2/20 con bị ho....Bác nào chỉ em cách phòng ngừa và điều trị

THANK

--------

Môĩ người có mỗi cách nuôi khác nhau, các bác nên góp ý kiến về dinh dưỡng để Dê tăng trọng nhanh hơn, các bác cứ tranh luận vấn đề 1 tháng Dê tăng đc bao nhiêu kg làm gì, sao kô chịu học hỏi cách nuôi của người khác mà cứ bảo thủ như vậy.

Những bác nào chưa nuôi Dê thì xin các các đừng spam. Xin cảm ơn

Người VN là vậy! luôn bảo thủ ý kiến của mình...
Mấy hôm nay nuôi người nhà trên bệnh viện nên hơi mệt mỏi, thức ngũ...về lên agr thấy náo loạn hết...nãn!

Bởi vậy mới goi là diễn đàn chứ bạn???TỐT CÓ ...CHƯA TỐT CŨNG CÓ hiihi....nhiều lúc mình cũng rối nhưng từ từ bạn sẽ tìm thấy nhưng nguoi bạn chân tình.....như Ut Linh.....

VÌ TƯƠNG LẠI HỘI NHÀ DÊ.....Mình mong mấy bác hãy chia sẽ bằng KINH NGHIỆM THỰC TẾ, có minh họa BẰNG HÌNH ẢNH ....đừng có LỪA TÌNH CHÉM GIÓ ĐÂM HƠI thì hại bạn bè hại Hội Dê minh đó!!!

--------

bạn mua cám bò sữa cho ăn là thích hợp nhất, loại 15% đạm là 250k/bao

Đang quan tâm vụ này đây!!!!

Nói rõ là Cám Tổng hợp nhé chứ ko phải cám xay từ lúa nhé....

Mà Giá này chỉ nên nuôi lúc mang thai hoặc chuẩn bị xuất chuồng thôi phải ko ban???

Nếu có rau, củ, quả thì anh ko cần nấu củng được, cho ăn sống như vậy sẻ tốt hơn.
CÒn thân và lá cây chuối tuy ít đạm nhưng lại giàu xơ, nước và vitamin...cho ăn củng rất tốt, có thể trộn thêm ít bột bắp, bột sắn hoặc cám gạo.
Dê mang thai sắp sinh thì anh cho ăn đầy đủ dinh dưỡng là ok rồi, sau khi sinh thì anh bổ xung cám bò sữa thì quá tốt hoặc trái cây hư như: chuối, xơ mít, ổi xoài....bổ xung thêm rau lang, rau muống...
Còn đối với 2 em dê bị ho có thể là do viêm phổi:

Bệnh do virus, vi khuẩn, ký sinh trùng và môi trường gây nên...

Điều trị: Phải chăm sóc nuôi dưỡng tốt, chuồng trại phải che kín hướng gió vào mùa đông, thức ăn nước uống phải sạch sẽ, đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng. Điều trị sớm bằng các kháng sinh như: Tylosin (11mg/kg thể trọng), Tetraxyclin (15mg/kg), Tiamulin (20mg/kg), Streptomycin (30mg/kg)..

Hỏi thêm các Bro Tí:

THANK

Đang quan tâm vụ này đây!!!!

Nói rõ là Cám Tổng hợp nhé chứ ko phải cám xay từ lúa nhé....

Mà Giá này chỉ nên nuôi lúc mang thai hoặc chuẩn bị xuất chuồng thôi phải ko ban???

Phương pháp khử sừng cho Dê rất đơn giản, có 2 cách để khử sừng:

1, Như bác hoangha đã nói đùa là cưa sừng, chúng ta có thể cưa sừng cho Dê:
Cắt lông xung quanh gốc sừng,vệ sinh sát trùng sạch sẽ, dùng cưa chuyên dụng cưa sừng phải cưa nhanh tay, nếu chảy nhiều máu dùng lưỡi dao nung đỏ dí vào chỗ cưa.

2, Bác nào quan tâm e chia sẽ tiếp.

Chú Tùng này ác thật,nói tới đó rồi thì quất luôn đi,còn đợi ae nào quan tâm nữa chứ, không quan tâm thì hỏi lam j hả bác. Cái vụ cho dê sắp sinh ăn thêm cám tiếc sữa coi bộ không ổn, sẽ làm bầu sữa quá căng mà lúc đó dê con chưa sinh hoặc mới sinh bú ít có nguy cơ viêm vú thì sao bác, thường thì e thấy ở giai đoạn 2-4 tháng tăng khẩu phần dinh dưỡng cho dê mẹ (dê rạ) tháng cuối còn khoảng 15ngay nữa sinh thì giảm lại,sinh xong khoảng 1 tuần thì bắt đầu tăng thức ăn tinh và cám tiếc sữa.
Tăng từ từ tránh dê con tiu chảy.đặc biệt trong thời gian này nên tăng lượng nước dê mẹ uống càng nhiều càng tốt. Cứ thế tới 2,5 tháng là giảm dần rồi cắt trướ khi tách dê con ra chừng 5 ngày.
Còn vụ ăn tấm gạo sống có ổn không các bác, e thì toàn nấu chín cho ăn thôi.
Ở đây coa ae nào nuôi dê nhốt hoàn toàn không. Phương thức canh tác này hoàn toàn khác với chăn thả, kĩ thuật cũng phức tạp và khác nhiều.
Muốn hướng về mở trại dê công nghiệp thì có phải ta hướng tơi nuôi cn,giống như trại bò, rại heo, trại gà, vì diện tích đất nôngnghiêp ngày sẽ càng giảm muốn có nơi chan thả càng hiếm. Có lẽ nuôi nhoits sẽ là hướng đi chủ yếu trong tương lai.

Chú Tùng này ác thật,nói tới đó rồi thì quất luôn đi,còn đợi ae nào quan tâm nữa chứ, không quan tâm thì hỏi lam j hả bác. Cái vụ cho dê sắp sinh ăn thêm cám tiếc sữa coi bộ không ổn, sẽ làm bầu sữa quá căng mà lúc đó dê con chưa sinh hoặc mới sinh bú ít có nguy cơ viêm vú thì sao bác, thường thì e thấy ở giai đoạn 2-4 tháng tăng khẩu phần dinh dưỡng cho dê mẹ (dê rạ) tháng cuối còn khoảng 15ngay nữa sinh thì giảm lại,sinh xong khoảng 1 tuần thì bắt đầu tăng thức ăn tinh và cám tiếc sữa.
Tăng từ từ tránh dê con tiu chảy.đặc biệt trong thời gian này nên tăng lượng nước dê mẹ uống càng nhiều càng tốt. Cứ thế tới 2,5 tháng là giảm dần rồi cắt trướ khi tách dê con ra chừng 5 ngày.
Còn vụ ăn tấm gạo sống có ổn không các bác, e thì toàn nấu chín cho ăn thôi.
Ở đây coa ae nào nuôi dê nhốt hoàn toàn không. Phương thức canh tác này hoàn toàn khác với chăn thả, kĩ thuật cũng phức tạp và khác nhiều.
Muốn hướng về mở trại dê công nghiệp thì có phải ta hướng tơi nuôi cn,giống như trại bò, rại heo, trại gà, vì diện tích đất nôngnghiêp ngày sẽ càng giảm muốn có nơi chan thả càng hiếm. Có lẽ nuôi nhoits sẽ là hướng đi chủ yếu trong tương lai.

bác nói rất đúng, con dê mang bầu trước 15-20 ngày nên cho dê ăn chăn thả, bổ xung các loại khoáng chất và vitamin , không nên bổ xung nhiều chất béo chất có đường, sau khi dê sinh thì nên bổ xung các chất mang tính hướng sữa như hoa quả ngọt, mít....C.

Phương pháp khử sừng cho Dê rất đơn giản, có 2 cách để khử sừng:

1, Như bác hoangha đã nói đùa là cưa sừng, chúng ta có thể cưa sừng cho Dê:
Cắt lông xung quanh gốc sừng,vệ sinh sát trùng sạch sẽ, dùng cưa chuyên dụng cưa sừng phải cưa nhanh tay, nếu chảy nhiều máu dùng lưỡi dao nung đỏ dí vào chỗ cưa.

2, Bác nào quan tâm e chia sẽ tiếp.

Cách khử sừng thứ 2:

Nên khử sừng khi Dê còn nhỏ(dưới 3 tháng tuổi), dùng 1 thanh sắt đặc nung nóng rồi dí vào gốc sừng,trc khi khử phải cắt lông vệ sinh khu vực sừng.

Các bác nên tham khảo thêm về kỹ thuật khử sừng để tránh hậu quả đáng tiếc.

Cách khử sừng thứ 2:

Nên khử sừng khi Dê còn nhỏ(dưới 3 tháng tuổi), dùng 1 thanh sắt đặc nung nóng rồi dí vào gốc sừng,trc khi khử phải cắt lông vệ sinh khu vực sừng.

Các bác nên tham khảo thêm về kỹ thuật khử sừng để tránh hậu quả đáng tiếc.
kiểu này khá là căng đây phải tập kỹ trước khi làm ko dí vào đầu nó thì bỏ bu, phương pháp này gọi là phương pháp làm chết tế bào sừng

chưa chắc dê ăn cám của bò là hấp thu hết toàn bộ nhé . dê là dê bò là bò dù là động vật nhai lại như nhau nhưng hệ hấp thu chất và chuyển hóa chất là khác nhau hoàn toàn. có bác nào cho ăn thử chưa ? vì con dê chưa nuôi lên cn hoàn toàn nên không có nguồn thức ăn cn chuyên cho dê . ở nước ngoài có rồi nha các bác .
Nói rất hay, rất đúng
nhưng ko ăn nhập gì với câu hỏi và tình hình thực tế :mellow:
chứ ngay bây giờ bác ra tiệm mua cám cho dê ăn, bác mua cám nào?
ko lẽ mua cám cá,cám heo :mellow:

Back