Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Bác Hoangha cho ăn công thức thế nào nói rõ cho mọi người nghe xem,anh em trao đổi kinh nghiệm lên 2 bác bình tĩnh

Đang chờ công thức của bạn hoangha!!!!

Tiện đây hỏi các bác cách xử ly phân dê cho hoai trươc khi bón lại cho cỏ(dùng lam thúc an cho de, bò)...ko kể cách nuôi trùng quế nhé

Thúc ăn tinh cho dê ngoài bã đậu nành, bã bia....có bạn nào thử dùng hôn họp tấm cám gạo...nấu cho nhừ như cháo như cho heo ăn ngày xưa....cho dê ăn chưa vậy?....vì hiện nay bã bia cho ăn hơi ngán vì 1300kg mà mua 150kg về còn 80kg vì khi bán nhà máy Bia tính luon nước+Xác bia

Tiện đây hỏi các bác cách xử ly phân dê cho hoai trươc khi bón lại cho cỏ(dùng lam thúc an cho de, bò)...ko kể cách nuôi trùng quế nhé

Thúc ăn tinh cho dê ngoài bã đậu nành, bã bia....có bạn nào thử dùng hôn họp tấm cám gạo...nấu cho nhừ như cháo như cho heo ăn ngày xưa....cho dê ăn chưa vậy?....vì hiện nay bã bia cho ăn hơi ngán vì 1300kg mà mua 150kg về còn 80kg vì khi bán nhà máy Bia tính luon nước+Xác bia

cái này mình làm rồi nhưng ko thể chia sẻ cho bạn được, bạn cứ làm đi ok bạn ạ

tấm cám ko cần nấu, cứ pha nước cho chút muối vào là duoc95, bản thân con dê ko cần ăn chín.

Bác nói sao chứ? dê của út Linh mới 2th mà 18kg rùi kìa...boer 50 máu.
Hãy thử nghiệm thực tế chứ nếu nghe thôi là chưa đủ đâu bác!
6th mà được 20-25kg là em nuôi dê cỏ thôi củng đủ trọng lượng đó rồi.
--------

Vậy bác đang nuôi dê gì vậy? Bách thảo tui nuôi 2th củng được 14kg rùi...bác nên tìm hiểu kỉ rùi nói nhé? Nếu bác nuôi ko được như vậy thì tại sao ko chịu học hỏi hay tìm cách để cải thiện chứ?

chém vừa vừa thôi mấy cha nội ! bách thảo đẻ 1 sung sửa lúc sinh 3kg tới 3 tháng mới có trọng lượng 16kg thôi tui nuôi thực tế nè. con mẹ trọng lượng 50kg cha cũng to khoảng 70kg chứ không nhỏ đâu .
tui nuôi boer 50% máu 3 tháng trọng lượng 21 kg nè nhưng con dê chỉ sinh 1 thôi sữa dồi dào luôn . dê tăng trọng nhanh nhất là lúc bú sữa mẹ chứ mấy ông cho ăn cái gì mà lên nhanh vậy ? tui nuôi dê gần 11 năm chưa thấy ai nuôi mà tăng trọng như dậy cà . mấy ông có cho ăn bắp tươi hay cám tổng hợp cũng chưa chắc tăng trọng nhanh như vậy ? mấy ông cho tui hỏi dê chuyển hoá chất nào là phù hợp nhất ? kính thưa các loại . mấy ông chưa biết vấn đề nuôi dê công nghiệp hoàn toàn là như thế nào thì đừng chém. mò đường đi thì cẩn thận.

130k mà 150 kg là rẻ rùi. đòi hỏi gì nữa. Cho nó uống cái nước đó luôn vì chứa nhiều vitamin, các chất hòa tan
Dù còn 80kg nhưng tính ra vẫn rẻ hơn một nửa so với cho ăn cám. 80 kg bã bia tươi = 20kg cám tổng hợp
130k chỉ mua đc 11 kg cám thui ^_^

Còn phân dê thì cứ đổ thêm ít nước, ít nấm trichoderma. Đóng bao đem quăng xuống hố ủ. Ủ yếm khí cho nó tốt, không bị bay hơi đạm. hơi lâu tí thôi

130k mà 150 kg là rẻ rùi. đòi hỏi gì nữa. Cho nó uống cái nước đó luôn vì chứa nhiều vitamin, các chất hòa tan
Dù còn 80kg nhưng tính ra vẫn rẻ hơn một nửa so với cho ăn cám. 80 kg bã bia tươi = 20kg cám tổng hợp

Còn phân dê thì cứ đổ thêm ít nước, ít nấm trichoderma. Đóng bao đem quăng xuống hố ủ. Ủ yếm khí cho nó tốt, không bị bay hơi đạm. hơi lâu tí thôi
phân dê và phân thỏ nên ủ dưới hố và ủ ẩm, tốt nhất cho thêm cỏ và phụ phẩm nông nghiệp ngậm nước vào ủ và đóng vào bao

chém vừa vừa thôi mấy cha nội ! bách thảo đẻ 1 sung sửa lúc sinh 3kg tới 3 tháng mới có trọng lượng 16kg thôi tui nuôi thực tế nè. con mẹ trọng lượng 50kg cha cũng to khoảng 70kg chứ không nhỏ đâu .
tui nuôi boer 50% máu 3 tháng trọng lượng 21 kg nè nhưng con dê chỉ sinh 1 thôi sữa dồi dào luôn . dê tăng trọng nhanh nhất là lúc bú sữa mẹ chứ mấy ông cho ăn cái gì mà lên nhanh vậy ? tui nuôi dê gần 11 năm chưa thấy ai nuôi mà tăng trọng như dậy cà . mấy ông có cho ăn bắp tươi hay cám tổng hợp cũng chưa chắc tăng trọng nhanh như vậy ? mấy ông cho tui hỏi dê chuyển hoá chất nào là phù hợp nhất ? kính thưa các loại . mấy ông chưa biết vấn đề nuôi dê công nghiệp hoàn toàn là như thế nào thì đừng chém. mò đường đi thì cẩn thận.

Mong Anh em cho biết thêm ý kiến về vấn đề này.

Mong Anh em cho biết thêm ý kiến về vấn đề này.

ý kiến gì, mỗi người 1 cách nuôi, môi trường giống cũng khác nhau, theo các ý kiến thì mình lấy con số trung bình thì chắc chắn mình làm được vậy thôi.

Môĩ người có mỗi cách nuôi khác nhau, các bác nên góp ý kiến về dinh dưỡng để Dê tăng trọng nhanh hơn, các bác cứ tranh luận vấn đề 1 tháng Dê tăng đc bao nhiêu kg làm gì, sao kô chịu học hỏi cách nuôi của người khác mà cứ bảo thủ như vậy.

Những bác nào chưa nuôi Dê thì xin các các đừng spam. Xin cảm ơn

Người VN là vậy! luôn bảo thủ ý kiến của mình...
Mấy hôm nay nuôi người nhà trên bệnh viện nên hơi mệt mỏi, thức ngũ...về lên agr thấy náo loạn hết...nãn!

Môĩ người có mỗi cách nuôi khác nhau, các bác nên góp ý kiến về dinh dưỡng để Dê tăng trọng nhanh hơn, các bác cứ tranh luận vấn đề 1 tháng Dê tăng đc bao nhiêu kg làm gì, sao kô chịu học hỏi cách nuôi của người khác mà cứ bảo thủ như vậy.

Những bác nào chưa nuôi Dê thì xin các các đừng spam. Xin cảm ơn

xét về tuổi xương và mức tăng trọng trung bình của loài không kể mức tăng trọng dành cho những chú dê đột biến " số ít". thì mức độ dê lớn bây giờ với dê bách thảo đang bị sụt giảm đáng kể so với cách đây 100 năm do giống dê đã bị thoái hóa máu do vấn đề giao lưu đàn dê không được mở rộng, sự tạp lai lại với giống dê cỏ, con giống không đi xa mà loanh quanh vài làng xã với nhau. lượng đàn dê trồi sụt qua những năm tháng chiến tranh và những thời kỳ thịt dê không được ưa chuộng chính vì vậy có rất nhiều ảnh hưởng đến tăng trọng của đàn dê tại những khu vực khác nhau. hiện tại mình đang cần 1 chú dê hướng sữa của ấn độ và 1 chú dê hướng thịt của ấn độ, không biết anh em nào có báo dùm mình nhé

Cám cho dê là loại cám nào vâỵ bác,giá thế nào vậy bác

xét về tuổi xương và mức tăng trọng trung bình của loài không kể mức tăng trọng dành cho những chú dê đột biến " số ít". thì mức độ dê lớn bây giờ với dê bách thảo đang bị sụt giảm đáng kể so với cách đây 100 năm do giống dê đã bị thoái hóa máu do vấn đề giao lưu đàn dê không được mở rộng, sự tạp lai lại với giống dê cỏ, con giống không đi xa mà loanh quanh vài làng xã với nhau. lượng đàn dê trồi sụt qua những năm tháng chiến tranh và những thời kỳ thịt dê không được ưa chuộng chính vì vậy có rất nhiều ảnh hưởng đến tăng trọng của đàn dê tại những khu vực khác nhau. hiện tại mình đang cần 1 chú dê hướng sữa của ấn độ và 1 chú dê hướng thịt của ấn độ, không biết anh em nào có báo dùm mình nhé

huong sua va huong thit lai hay thuần của ấn độ, đực hay cái.. có ngay

huong sua va huong thit lai hay thuần của ấn độ, đực hay cái.. có ngay

giá bao nhiêu bác 1kg cho con hướng thịt và con hướng sữa thuần bác ơi. hàng đực xồm và cái đẻ>=1 lứa

Có bác nào bao tiêu đầu ra sữa Dê kô ạ, e đang tính nuôi Dê sưã mà đang lo cái đầu ra.

--------

cái này mình làm rồi nhưng ko thể chia sẻ cho bạn được, bạn cứ làm đi ok bạn ạ

Làm gì mà bác giấu nghề ghê thế, ae cần mà bác kô chia sẽ, vậy bác vào đây với mục đích gì!!!

Làm gì mà bác giấu nghề ghê thế, ae cần mà bác kô chia sẽ, vậy bác vào đây với mục đích gì!!!

sao ai củng sẳn sàn chia sẻ để anh em hội dê thành công, bà con nông dân bớt khổ thế mà lại có 1 người nói câu này nghe hơi buồn. ko biết mục đích vào đây để làm gì?
Thôi kệ đi bác Tùng, việc mình mình cứ làm.
À bác bán giống cỏ ghine bao nhiu 1 kg vậy?

sao ai củng sẳn sàn chia sẻ để anh em hội dê thành công, bà con nông dân bớt khổ thế mà lại có 1 người nói câu này nghe hơi buồn. ko biết mục đích vào đây để làm gì?
Thôi kệ đi bác Tùng, việc mình mình cứ làm.
À bác bán giống cỏ ghine bao nhiu 1 kg vậy?

Bác nói chí phải.

Cỏ Ghine e bán 850k/kg (giá đã bao gồm tiền vận chuyển), mua từ 5kg giá 800k/kg
Riêng ae trong topic Dê mình e bán giá hữu nghị, bác nào cần thì có thể gọi hoặc nhắn tin e cho giá.

Thì vào học những j chưa biết, giữ riêng những gì mình có, vậy mới thành công hơn những ng khác chứ

--------

Co Gine là co sả đúng không chú Tùng

Back