Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
sợ bác lun.minh bây gjờ có 80con cái k tính dê con+đưc.theo như bác ns thỳ e có cả tỷ mất

--------

mình đã thử.nuôi dê theo kiêu?công nghiệp.nhưng đã thất bại.vì khi nuôi nhốt dê rât hay bj.bệnh+thiếu chất.mà để nuôj khoang?100 con dê thỳ bạn faj?có 3h đât trồng.cỏ.

Mình nghĩ thì không đến 3ha cỏ đâu. việc thiếu chất cơ bản do mình cân đối chất dinh dưỡng cho nó, dê bố mẹ nên có không gian vận động, còn dê nuôi thúc nên nhốt

Bác Phungde ơi chỉ giúp em với, em đã tiệt trùng sữa dê nhiều lần hiện không còn mùi hôi nhưng khi chưng cách thủy hay đun trực tiếp thì sữa đều bị vón cục lợn cợn không thể uống được. Có cách nào khắc phục hiện tượng này không bác

chào các bác nuôi dê.em ko nuôi dê dưng mà em có...máu dê các bác cho em vào hội với ạ .em rất thích nuôi dê nhưng ko có đất .em đang hỏi thuê một thửa đất 500m vuông cạnh 1 bãi đất khá rộng có thể chăn thả được ,họ cho thuê 1tháng là 2,5triệu. theo các bác giá thuê đất có đắt ko,nuôi đàn dê bao nhiêu con thì mới có lợi nhuận.nhờ các bác tư vấn nhiệt tình giúp em cái ạ

Chào các anh em hội dê!
Lâu rồi mới có thời gian vào lại topic, thấy không khí bửa nay của hội DÊ rất náo nhiệt.
Chúc toàn thể anh em hội dê có một năm thắng lợi!

--------

Chổ bác thuê như thế nào? cách khu dân cư ra sao? thuê đất mà đả có cơ sở hạ tầng gì chưa?
Điện nước thế nào?
chào các bác nuôi dê.em ko nuôi dê dưng mà em có...máu dê các bác cho em vào hội với ạ .em rất thích nuôi dê nhưng ko có đất .em đang hỏi thuê một thửa đất 500m vuông cạnh 1 bãi đất khá rộng có thể chăn thả được ,họ cho thuê 1tháng là 2,5triệu. theo các bác giá thuê đất có đắt ko,nuôi đàn dê bao nhiêu con thì mới có lợi nhuận.nhờ các bác tư vấn nhiệt tình giúp em cái ạ

Last edited by a moderator:
sợ bác lun.minh bây gjờ có 80con cái k tính dê con+đưc.theo như bác ns thỳ e có cả tỷ mất

--------

mình đã thử.nuôi dê theo kiêu?công nghiệp.nhưng đã thất bại.vì khi nuôi nhốt dê rât hay bj.bệnh+thiếu chất.mà để nuôj khoang?100 con dê thỳ bạn faj?có 3h đât trồng.cỏ.[/QUO
3h tui co thê nuôi dc 200 con dê vô tư

lại nói về vấn đề chuồng trại theo a e thiết kế chuồng trại thế nào cho dê nuôi nhốt hoàn toàn nhỉ ( dễ vệ sinh , dễ gom phân , dễ cho ăn và dễ chăm sóc ) ? a e cùng nhau thảo luận và cho cao kiến nhé .. nếu có hình ảnh phác thảo thì quá tốt .

Em củng đang tìm hiểu cách làm chuồng của nước ngoài( Mỹ,Úc, Cannada, Ấn độ...). làm chuồng giống như chuồng bò, ko có sàn. Em có hỏi các thành viên ở diễn đàn chuyên về dê của nước ngoài, thì họ củng chỉ trả lời đại khái, bên cạnh đó là dịch được chử được chử mất nên chưa thể tổng kết lại được.

images

sân chơi:
images

Anh em nào đả sử dụng chuồng kiểu này rồi thì có thể chia sẻ cách làm, ưu và nhược của loại chuồng này cho mình tham khảo được ko nhỉ?
Thanks all!

lại nói về vấn đề chuồng trại theo a e thiết kế chuồng trại thế nào cho dê nuôi nhốt hoàn toàn nhỉ ( dễ vệ sinh , dễ gom phân , dễ cho ăn và dễ chăm sóc ) ? a e cùng nhau thảo luận và cho cao kiến nhé .. nếu có hình ảnh phác thảo thì quá tốt .

Mình đợt sang TQ cũng nhìn thấy trại nuôi dê nhốt, đứng từ xa quan sát thì thấy ng ta xây 2 cái chuồng cách nhau tầm 7-10m để làm sân chơi cho dê,có vài cái như kiểu cầu cho dê leo lên leo xuống tập thể dục sao ý. Mình đợt đó làm về cám nên đc bọn Tàu cho sang đó ngắm mấy cái mô hình chăn nuôi. Thấy trại bên chăn dê kiểu thế.:(

Bác Phungde ơi chỉ giúp em với, em đã tiệt trùng sữa dê nhiều lần hiện không còn mùi hôi nhưng khi chưng cách thủy hay đun trực tiếp thì sữa đều bị vón cục lợn cợn không thể uống được. Có cách nào khắc phục hiện tượng này không bác
Nhiệt độ khoang 100oC thoi, quá nhiệt bị vón cuc la phải, khi nau phải khoấy lien tuc đến khi nhắc ra

Nhiệt độ khoang 100oC thoi, quá nhiệt bị vón cuc la phải, khi nau phải khoấy lien tuc đến khi nhắc ra

ha ha tưởng bác phụng chỉ thế nào bác làm như thế có 10 năm nữa cũng ko chế biến và bảo quản được sữa dê đâu nhé .. ka ka .
các bác có biết tại sao sữa dê khi chưng cách thủy hay bị vón cục ko ? ka ka ... chờ cao nhân vào chỉ điểm thêm mình học hỏi .. ka ka ..

kaka...em thấy bác toàn cười...haha...bác chỉ giúp luôn đi...hihi
ha ha tưởng bác phụng chỉ thế nào bác làm như thế có 10 năm nữa cũng ko chế biến và bảo quản được sữa dê đâu nhé .. ka ka .
các bác có biết tại sao sữa dê khi chưng cách thủy hay bị vón cục ko ? ka ka ... chờ cao nhân vào chỉ điểm thêm mình học hỏi .. ka ka ..

Uh, hom ray thấy nó cuoi hoai, mà ko chỉ ai, ngừơi ta biết sao thì chỉ anh em vay thoi.
Đừng noi mua máy tiệt trùng UV nha

Vụ sử lý sữa dê và khử mùi cho sữa dê cũng đơn giản thôi, nếu nhiều thì phải có cái máy tự chế, nếu ít để uống thì dùng tay cũng ok.
mong các bác sớm công thành danh toại,. nhưng nếu sử lý sữa ở nhiệt độ sôi 100 độ c là không được đâu, em chỉ có ý kiến như vậy thôi ạ

Uh, hom ray thấy nó cuoi hoai, mà ko chỉ ai, ngừơi ta biết sao thì chỉ anh em vay thoi.
Đừng noi mua máy tiệt trùng UV nha

nông dân mình nghèo làm gì có tiền nhiều mà mua máy chiếu UV chứ . có cách rất đơn giản và thủ công phù hợp với nông dân mình . bật mí chút nhe sữa dê bị vón cục là do hàm lượng bơ trong sữa bị nhiệt hóa nên tạo ra hiện tượng vón cục . còn muốn sữa hết vón cục , thơm ngon ,tiệt trùng bảo quản lâu dài từ từ bật mí tiếp ka ka ....

May bac giup em voi em muon nuoi de lam nhung chua co kinh nghiem nhà em a mien bac nen co nhieu núi lam e mun nuoi de chan tha tren nui ko biet co khả thi ko cac bac nhỉ?

May bac giup em voi em muon nuoi de lam nhung chua co kinh nghiem nhà em a mien bac nen co nhieu núi lam e mun nuoi de chan tha tren nui ko biet co khả thi ko cac bac nhỉ?
Muon biet kha thi hay ko lien lac số 01887795899. Lên trai dê của tập đoàn Hoàng Linh làm một thảng hoc hỏi.

Back