Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
chao cac bac cac ae trong hoi.cac bac tu van giup em la e dag muon nuoi khoang 15-20 con de co(e o ngoai bac thax nguoi ta nuoi nhieu loai nax) cac bac chi em la em nen nuoi de non hay la em nuoi de truong thanh dang sinh san vay? neu la de non thi khong bao nhieu kg? em moi nuoi chua co kinh nghjem cac bac chj giup em thanks cac bac hjhj em khong biet bo dau cho may tinh cac bac thong cam nha
Nếu nuôi dê con lên thì giai đoạn đầu hơi khó khăn, dê tơ sinh sản lứa đầu yêu cầu bác phải có kinh nghiệm đở đẻ vì khó khăn nhất là giai đoạn này, bù lại vốn đầu tư ít hơn.
Tại sao bác ko nuôi các giống cao sản khác mà nuôi dê cỏ? hiệu quả kinh tế ko bằng các giống dê khác như Bách Thảo( mắn đẻ, nuôi con tốt), Boer/ boer lai....

Nếu chổ bác nuôi nhiều loại này thì có thể cải tạo đàn giống dần củng được, nếu bác nắm 1 số kỷ thuật cơ bản thì nên nuôi dê đả đẻ rồi, như vậy sẻ nhân đàn nhanh hơn, bên cạnh đó tuyển thêm 1 con đực cao sản như Bách Thảo để cải tạo dần đàn giống....

Bác nên viết có dấu. Còn mới nuôi nên nuôi con dê tơ ý. Chứ nuôi sinh sản ngay sợ bỡ ngỡ nhiều cái mà vốn cũng to hơn. Nên bắt đầu = 1-2 cỗ trc sau đó quen và có KN ta tăng đàn dần. Mua dê bản địa thì về đỡ lạ nước lạ cái hơn bác nhé.
thanks bác nha.bác cho em hỏi là núc ta mới bắt dê về ta cần fải làm j không tại e nghĩ dê mới bắt về có khi chưa quen không khí,chỗ ở mới nữa em bắt dê khu vực khoảng 7km

Nếu nuôi dê con lên thì giai đoạn đầu hơi khó khăn, dê tơ sinh sản lứa đầu yêu cầu bác phải có kinh nghiệm đở đẻ vì khó khăn nhất là giai đoạn này, bù lại vốn đầu tư ít hơn.
Tại sao bác ko nuôi các giống cao sản khác mà nuôi dê cỏ? hiệu quả kinh tế ko bằng các giống dê khác như Bách Thảo( mắn đẻ, nuôi con tốt), Boer/ boer lai....
Thanks bác nha.bác cho em hỏi la dê bách thảo với dê boer nuôi chăn thả mùa mưa có ảnh hưởng j không?e cũng định cho lai đàn như bác nói.n tại chưa có KN nên

Nuôi dê đang sinh sản em sợ mình đi mua người ta lại bán cho những con dê loại trong đàn.mà các bác xem thử giá dê cỏ chô em xem có ổn không: dê non 160k,dê đang mang bầu thì 140k? thanks cac bac

thanks bác nha.bác cho em hỏi là núc ta mới bắt dê về ta cần fải làm j không tại e nghĩ dê mới bắt về có khi chưa quen không khí,chỗ ở mới nữa em bắt dê khu vực khoảng 7km
7km thì tương đối gần, nên ko sao bác à!
Khi bắt về bác nên sổ lãi, dê mới bắt về chưa quen chuồng nên bác cố gắng nhốt mấy ngày đầu, hoặc cột dây lại cho đi ăn gần nhà, khi quen rồi thì mở dây ra cho đi ăn thoải mái...

Thanks bác nha.bác cho em hỏi la dê bách thảo với dê boer nuôi chăn thả mùa mưa có ảnh hưởng j không?e cũng định cho lai đàn như bác nói.n tại chưa có KN nên
Dê gì củng vậy, nuôi thả vào mùa mưa thường mắc các chứng bệnh như lở mồm long móng, và các bệnh về dường tiêu hóa, những ngày mưa thì ko nên thả mà chỉ nhốt và bứt lá về cho nó ăn, nhớ bổ xung thêm các khoáng chất cho nó.
Còn mấy ngày mưa nhỏ thì tùy từng gia đình, mình có thể tập cho nó thích nghi dần. sau thì có thể thả dê khi mưa nhỏ. CÒn mưa lớn thì có thả nó củng ko đi...ăn

Nuôi dê đang sinh sản em sợ mình đi mua người ta lại bán cho những con dê loại trong đàn.mà các bác xem thử giá dê cỏ chô em xem có ổn không: dê non 160k,dê đang mang bầu thì 140k? thanks cac bac
Đây củng là vấn đề nhiều bà con mắc phải, nếu có kinh nghiệm thì có thể biết được dê đả mang bầu hay chưa, được mấy năm tuổi rồi, cụ thể là U bao nhiêu. Nên mua ở những nơi có uy tín...
Giá dê cỏ ở chổ bác cao thật, cao hơn cả dê Boer lai và Bách Thảo ở trong này.

chỗ em ngưới ta nuôi dê cỏ trời mưa nhỏ thấy ngươi ta vẫn thả bt ma.chi không biết dê bách thảo với dê boer có như vậy không.ở chỗ e không thấy ai nuôi dê bách thảo với dê boer nên e cũng hkông biết giá 2loại đó.

chỗ em ngưới ta nuôi dê cỏ trời mưa nhỏ thấy ngươi ta vẫn thả bt ma.chi không biết dê bách thảo với dê boer có như vậy không.ở chỗ e không thấy ai nuôi dê bách thảo với dê boer nên e cũng hkông biết giá 2loại đó.
Mình củng có nói rồi bạn, dê Boer và BT củng vậy, quan trong là mình phải tập cho nó thích ứng với trời mưa(nhỏ) dần...

Bác cho e hỏi là sổ lải cho dê bằng thuốc nào vậy?
khi dê mới chuyển về bạn nên chú ý về thức ăn trước . nên cho ăn ít thôi ko nên nhiều . tăng đề kháng cho dê bạn chích bio anazin c . hay gluco cũng ok . nước cho dê uống bạn cho 1 ít muối và rỉ mật .
sau đó bạn làm tiếp công tác ngừa cho dê sán lá gan bạn dùng thuốc bio dewormer hay các loại thuốc tương tự của các hãng thuốc thú y khác ( cứ nói là đặc trị sán lá gan ) . và chích thêm nội ngoại kí sinh bằng thuốc evermertin nữa là xong . hai loại này thuốc này định kì 3 tháng 1 lần . nhớ sử dụng đúng liều lượng hướng dẫn trên bao bì . có gì ko rõ cần hỏi trực tiếp cứ call mình sẽ hướng dẫn cho bạn , thân !

khi dê mới chuyển về bạn nên chú ý về thức ăn trước . nên cho ăn ít thôi ko nên nhiều . tăng đề kháng cho dê bạn chích bio anazin c . hay gluco cũng ok . nước cho dê uống bạn cho 1 ít muối và rỉ mật .
sau đó bạn làm tiếp công tác ngừa cho dê sán lá gan bạn dùng thuốc bio dewormer hay các loại thuốc tương tự của các hãng thuốc thú y khác ( cứ nói là đặc trị sán lá gan ) . và chích thêm nội ngoại kí sinh bằng thuốc evermertin nữa là xong . hai loại này thuốc này định kì 3 tháng 1 lần . nhớ sử dụng đúng liều lượng hướng dẫn trên bao bì . có gì ko rõ cần hỏi trực tiếp cứ call mình sẽ hướng dẫn cho bạn , thân !
truoc khi tien hanh cac phuong phap. de moi mua ve bac nen goi dien cho lo mo tham khao them gia ca nuabac a

Thanks bác nhiều nha.bác nói rỉ mật là j vậy e nghe không hiểu???

Có bác nào muốn hợp tác nuôi dê không?
Bác nuôi, em bỏ vốn, lãi chia hai.

Có đứa em có trại 3 ha trồng 1500 mít 1 năm ở Nhơn trạch. Nó cho mượn đất ở giữa các hàng mít để trồng cỏ, rau.

Back