mới chơi bể thủy sinh ai giúp vài vấn đề với

• Thread starter tepdz
  • Ngày gửi
mình có 1 bể thuỷ sinh k to lắm và nuôi 1 số con cá 7 màu cá hồng tử kỳ và 1 số con bé bé khác. khi mình cho cá ăn hạt nó chỉ rỉa rỉa vài cái r hạt con nguyên như vậy là nó có ăn đk j k vậy. khi rơi xuống đáy thỳ nó rơi hết xuống kẻ sỏi thức ăn thỳ thừa nc bửn mà cá vẫn đói. có ai giúp mình giải đáp với mình sợ cá k ăn đk mấy hạt thức ăn

Last edited by a moderator:
Bạn không nên cho ăn quá nhiều 1 lúc,nên cho ăn 2 lần/ngày mỗi lần 1 ít thì thức ăn sẽ không thừa làm đục nước và đáy có sỏi khó thay nước. Để biết lượng thức ăn đủ cho 1 lần bạn thử bỏ thức ăn vào và sau 1h nếu thức ăn còn thừa lắng dười đáy thì lần sau bớt lại (thức ăn bị chìm dưới nước bạn đừng lo nếu đói cá sẽ tự khấy động bằng cách phun nước cho thức ăn trồi tên và đớp)
Chúc bạn có những phút thư giản vui vẻ bên bể cá cảnh

Cá 7 màu sống theo đàn nuôi trong hoang dại rất dễ dàng,,nhưng nếu đưa vào bể thủy sinh có đèn màu có lọc nước..có cây thủy sinh lộng lẫy chúng sẽ chết từ từ

Tôi có hòn non bộ ở sân sau, ở đây có nhiều cây to che rợp nắng..trên hòn non cũng trồng cây..nước trong hòn non này hầu như không thay mà chỉ có thêm vào khi thấy cạn, rong rêu trong nước rất nhiều

Những con cá 7 màu trong đây đã qua không biết nhiêu năm rồi,, chúng sinh sôi nảy nở đầy đàn
1 ngày tôi chỉ cho nó ăn 1 lần vào lúc sáng sớm bằng ruột bánh mì phơi khô bóp vụn rải trên mặt nước
Và cho ăn rất ít, vì chúng tuy háu ăn nhưng cũng ăn rất ít…ăn trong 2 phút là xong…sau 2 phút là thừa phải hớt bỏ thức ăn thừa
Lâu lâu khi thấy chúng nhiều quá lại hớt cả trăm con cho vào bể thủy sinh trong nhà…đẹp lộng lẫy máy lọc nước chạy liên tục nước trong suốt..
Vậy mà chúng chết từ từ sau vài tuần là không còn con nào hết.dù cho ăn bằng thực phẩm của cá dĩa ( tim bò xay)
Trong khi đó ở hon bộ sân sau..nước dơ dáy đàn cá 7 màu vẫn sinh sôi nảy nở đầy ắp
Cá Hồng tử Kì cũng là loại cá nhỏ sống theo đàn có lẽ cũng vậy thôi

ai tư vấn giúp mình với .bể cá mình chụp ảnh trên đầu trang rồi. hiện tại mình đang nuôi cá công ( bảy màu ) cá ngũ sắc ,hồng kỳ , và 1 đàn bé bé như trong ảnh mà k biết tên. liệu nó sống đk vs nhau k hay bể bé như mình lên nuôi những loại j là hợp

--------

cá 7 màu quen sống hoang dã và đẻ rất nhanh nước bửn lại sống dai hơn. ở quê mình có cái bể mà chắc chả bh thay nước bửn nhìn k thấy j mà nó vẫn sống rất khỏe và nhiều, chi từ 10 con mà sau vài tháng chắc rơi cỡ 100 con X_X kon này k hợp nuôi bể nuôi hon non bộ là đẹp

Last edited by a moderator:
Nuôi cá trong bể, khi thay nước, nên lấy nước ao hồ tự nhiên.
*
Nếu lấy nước tù vòi nước máy, có thể cá chết ngay, có thể
chết từ từ. Nước Máy có chất độc của nhà máy nước cho vào,
nhất là chất Clorua Canxi. Ngày xưa từ hồi Pháp cho đến thời
Hồ Chí Minh, rồi Lê Duẩn, nước máy Hà Nội thường có chất này.
Đôi khi đưa lên mũi ngửi còn thấy mùi Cờ Lo. Không biết từ
bao giờ nước máy mới không còn cho chất hoá học vào nữa.
*
Ở Mỹ, thành phố tôi, thì xài nước suối đọng lại ở hồ chứa nước.
Hồ này cấm câu cá và mò tôm cua, nhưng vịt và ngỗng trời thi
không biết luật, nên chúng cứ tới hàng trăm con. Có điều khi
uống nước máy, thì không ngửi thấy mùi vịt ngỗng trời.
*

ở vn k kiếm đk nước tự nhiên nào mà sạch đâu mình ở thành phó k có suối mà nước sông hồ thỳ toàn rách mùi khó chịu k tưởng tượng được . có 1 số người nói vs mình nc máy nếu muốn thay thỳ lên lấy nc máy đổ vào sô cậu j đó phơi ngoài nắng ít nhất 1 ngày 1 đêm sẽ hết clo

cá cảnh thuỷ sinh

mình có 1 bể thuỷ sinh k to lắm và nuôi 1 số con cá 7 màu cá hồng tử kỳ và 1 số con bé bé khác. khi mình cho cá ăn hạt nó chỉ rỉa rỉa vài cái r hạt con nguyên như vậy là nó có ăn đk j k vậy. khi rơi xuống đáy thỳ nó rơi hết xuống kẻ sỏi thức ăn thỳ thừa nc bửn mà cá vẫn đói. có ai giúp mình giải đáp với mình sợ cá k ăn đk mấy hạt thức ăn

theo mình thì nên cho vài hạt ròi băm nhuyễn, vì hạt thức ăn cũng cứng, băn nhuyễn cho nó dễ ăn :)

theo mình thì nên cho vài hạt ròi băm nhuyễn, vì hạt thức ăn cũng cứng, băn nhuyễn cho nó dễ ăn :)
Ngoài tiệm cá có thức ăn bán sẵn cho mấy loại này mà bạn. bạn cứ mua loại cho cá neol ăn(loại luôn nổi và hạt nhuyễn nhất)

bể thủy sinh

cái đó ok òi,thường thay nước là tốt thôi bạn,mấy cây không cần dinh dưỡng nhiều đâu

Cho ăn ít 1. Thủy sinh thì không nên co ăn nhiều. Và cá nhỏ thì nên mua loại thức an phù hợp với cá thôi

bạn nên cho cá ăn từ từ thui, mỗi lần ăn một ít cho ăn nhiều lần sẽ tránh được hiện tuợng thức ăn lắng đọng xuống đáy hồ, ngoaì ra hiện nay mình thấy có sản phẩm xứ lý môi trường nước, bổ sung men vi sinh rất tốt bạn à, dùng vào nước sẽ trong và tránh hiện tượng đục nước, nếu bạn có nhu cầu mình sẽ chỉ cho chỗ mua

Back