mọi người tư vấn giúp em với...

• Thread starter dammechannuoi
  • Ngày gửi
Tình hình là e có số vốn khoảng 200triêu, nhà ngoại e thì có khoảng đất xung quanh nhà khoảng 5000m2, e mún đầu tư nuôi khoảng 6,7 e bê cái đã cai sữa rồi thì với quỹ đất đó nuôi được không ạ ?
Ps: công việc của e cũng là nông dân thôi nhưng e nuôi tôm chứ ko nuôi gia súc gia cầm, thấy quỹ đất với lại ngoại có sẵn con bò cái nên mới mom men diễn đàn để dc tư vấn, có 2 đứa e ở đó nên nếu nuôi thì có nhân
công sẵn,e nghĩ nuôi lâu dài nên đầu tư bê con có dc ko ạ, mọi người tư vấn. Chúc mùa bội thu, cảm ơn.

Với khoảng đất ấy thì trồng cỏ nuôi 6,7 con bê con là dư diện tích rồi bạn.
Nếu nuôi lớn không gây đàn,chỉ để bán thịt thì nên mua bê đó.Còn muốn gây và nhân đàn thì nên bắt bò mẹ đã đang nuôi con nhỏ hoặc bò đang có chửa.
Vì mua bê tơ về đôi khi đến tuổi động dục nhiều con chứng lắm,nhảy miết mà không đậu,có đậu nhưng sữa nóng hoặc chăm bê con không tốt cũng gây thiệt cho mình.
Cái nữa là bạn đi mua bò đừng bao giờ mua mấy con đang nhốt trong chuồng,vì khi bị nhốt ta không biết được tập tính của nó.
Nên nhờ người biết về chọn giống bò đi mua cho an toàn.

Tôi đồng ý là mua bò đang có chửa.nhưng bò phối giống đậu hay không tì con.đâu phải như bạn nói đâu.bò có chữa gia cao lắm. Bò tốt 35tr trở lên cho 1con.bạn ở đâu vây.

Em ở bình định ak, tại vốn có hạng mà làm lâu dại nên phải tính cho hợp lí tí mới đựơc ạh
Bê đực cai sữa ăn cỏ tốt thì giá hiện tại bao nhiêu vậy ạh?

Mới bắt tay vào nuôi bò, bạn nên chơi chiêu này nhé. Lấy ngắn nuôi dài:
Mua bê đực và bê cái tùy theo số tiền của mình.
- Bê cái nuôi để làm giống
- Bê đực thúc béo , trong thời ngắn bán thu tiền lời , chi phí gia đình và chi phí tăng đàn bê cái.
Đây là công việc của người nông dân hiện nay nên làm đấy bạn à.
- Bạn có thể mua bò cái chửa thay vì mua bê cái con, nhanh thu lợi hơn , nếu bạn có vốn
- Mua bò vỗ béo không chỉ mua bê đực con. Màcó thể mua bò lớn kể cả đực lẩn cái. Nhớ là mua loại bò gầy, ốm cỏ về thúc béo. Đến lúc béo có khi bạn thấy vừa ý thì để làm giống, còn không thấy có thịt bán lời thì bán ngay thôi.

Em ở bình định ak, tại vốn có hạng mà làm lâu dại nên phải tính cho hợp lí tí mới đựơc ạh
Bê đực cai sữa ăn cỏ tốt thì giá hiện tại bao nhiêu vậy ạh?
Bê đực 6 tháng tuổi tỳ theo giông ban oi; dao động 14-23 . Mua bê đực vỗ béo không lời nhiều đâu. Bạn mới nuôi chưa kinh nghiệm không nên mạo hiểm.
Bạn mua bo cai chửa ve nuoi. Bắt thêm vài chú dê lay ngan nuoi dai nha ban. Thác Mac gi thi LH: 0909200917 gap minh nha

Bê đực 6 tháng tuổi tỳ theo giông ban oi; dao động 14-23 . Mua bê đực vỗ béo không lời nhiều đâu. Bạn mới nuôi chưa kinh nghiệm không nên mạo hiểm.
Bạn mua bo cai chửa ve nuoi. Bắt thêm vài chú dê lay ngan nuoi dai nha ban. Thác Mac gi thi LH: 0909200917 gap minh nha
Tại sao bê đực vỗ béo ko lời vậy bạn.Mọi người vẫn nói nuôi thịt 1 tháng lời ít nhất 1tr/1 con mà

Tại sao bê đực vỗ béo ko lời vậy bạn.Mọi người vẫn nói nuôi thịt 1 tháng lời ít nhất 1tr/1 con mà
Bê duc mua gia cung khong thua be cai . Ban moi nuoi chua kinh nghiem vo beo. Nhu vay ban phai can mua thuc an cho bo thit . Nuoi lon ban ra tra tien thuc het ban oi. Nuoi bang co thi cham beo lam. Phai co thuc va cam va nhiu thu nua.chi be duc do de nha sinh ra thi moi co loi. Ban nen nuoi be cai di. Khong thi nuoi dê

Bê duc mua gia cung khong thua be cai . Ban moi nuoi chua kinh nghiem vo beo. Nhu vay ban phai can mua thuc an cho bo thit . Nuoi lon ban ra tra tien thuc het ban oi. Nuoi bang co thi cham beo lam. Phai co thuc va cam va nhiu thu nua.chi be duc do de nha sinh ra thi moi co loi. Ban nen nuoi be cai di. Khong thi nuoi dê
Mình tham khảo nhiều chỗ,thấy từ 6 tháng đến 18 tháng người ta cho ăn cỏ bình thường,mua thêm cục đá liếm tuần cho liếm 3 buổi.Đến 3 tháng cuối thì thúc vỗ béo với cám.CHứ theo mình nghĩ,nếu nuôi bò đực thịt ko lãi mấy như bạn nói,thì kể cả nhà nuôi bò cái ss mà đẻ ra bê đực thì bán quách đi cho xong,để tối đa hóa lợi nhuận.
Mình tính thì nuôi sinh sản hay nuôi thịt,lợi nhuận cũng tương đương nhau.
Nuôi ss đc cái thức ăn dễ kiếm,cho ăn cây chuối cũng đc,miễn là bò cái sống là đc,ko cần béo tốt.Nhưng 9 tháng mang thai,nuôi bê thêm 6 tháng là 15 tháng,bán đc 15,16tr,tính ra mỗi tháng cũng chỉ đc 1tr.Chưa trừ chi phí phối giống,thức ăn.Lại còn thêm cái khoản 10 con ss chưa chắc đã đậu thai cả 10.
Còn nuôi bò thịt,bê đực lai 6 tháng tuổi 15tr,mức tăng trọng trung bình 1 ngày 0,7 -->1 kg. Mức thịt hơi bò bây h là 70-75k/1kg.TRong khi giá thành làm nên 1kg bò hơi ko đáng bao nhiêu.Nếu 3 tháng cuối vỗ béo tốt thì tính ra 1 tháng lãi hơn 1tr/1 con.Đỡ vất vả hơn nuôi bò ss cái khoản đỡ đẻ.
Nhà mà nuôi 100 em bò ss nghe vẻ hơi mệt,ngày nào cũng vất vả đỡ đẻ cho 3,4 em:)

Thi minh noi be duc do nha de ra moi lai nhiu. Con mua ve vo beo khong lai bao nhiu. Chu lai nhiu nguoi ta de vo beo chu ai ban cho ban lam chi. Ban nuoi be cai lon len sinh san : neu ra duc thi vo beo loi hon neu ra cai thi nuoi den lon phoi giong ban gia rat cao. Ban can phai co mot con Nai tot de lam goc chu ban dinh mua duc cua nguoi khac ve vo beo hoai sao.
Minh chi gop y nhiu thoi .ty o ban. Khong thi nuoi dê di ban. Von it hon ma nang suat cung ko thua bo bao nhiu dau. Neu ban thác Mac gi thi vao trang facebook cua minh nha. Giahuynguyen0917@gmail.com.tam biet ban

Thi minh noi be duc do nha de ra moi lai nhiu. Con mua ve vo beo khong lai bao nhiu. Chu lai nhiu nguoi ta de vo beo chu ai ban cho ban lam chi. Ban nuoi be cai lon len sinh san : neu ra duc thi vo beo loi hon neu ra cai thi nuoi den lon phoi giong ban gia rat cao. Ban can phai co mot con Nai tot de lam goc chu ban dinh mua duc cua nguoi khac ve vo beo hoai sao.
Uh,mình tính ko nuôi ss,chỉ mua bê đực nuôi bán thịt.Nhưng nếu nuôi đc bò cái ss thù sẽ chủ động đc nguồn giống.MÌnh thì lại muốn chuyên về 1 thứ.
Bạn tính bê đực của nhà sẽ lãu cao hơn là bạn sai rồi đó.Bạn sai ở chỗ đã tính luôn cả vốn vào lợi nhuận.Ví dụ nhé,bạn bán bê đực đc 15 tr,nếu bạn giữ lại nuôi thịt,sau này bán đi đc 30tr,thì bạn cũng chỉ lãi 15tr thôi.Như nhau cả thôi
Nuôi dê mình sợ ko có đầu ra.MÌnh ko phải nông dân chính hiệu,nhưng mình thấy con bò an toàn,mới dám mạnh dạn đầu tư.Quan trọng là thị trường thịt bò hiện tại đang Cầu vượt cung.Chứ nuôi dê e hơi thừa

Back