Hỏi đáp Mong các bác vào xem gà bị bệnh gì . Có hình của các cơ quan nội tạng gà bệnh .

• Thread starter ga_loi_lam
  • Ngày gửi
Chào các bác em gặp vấn đề với mấy con gà của em . Mô tả sơ qua về triệu chứng và tiến triển của bệnh .

Triệu chứng ban đầu gà bắt đầu ít ăn và khàn tiếng nhẹ . Sau vài ngày thì gà khò khè khó thở , hay ngước cổ lên để thở và không ăn có lẽ do không thở được . Gà vẫn mập mạp , mặt không sưng , miệng không hôi và không chảy nước mũi như các loại bệnh khác .

Đây là con gà thứ 3 bị chung một triệu chứng ,vì vậy em quyết mổ và chụp hình lại để các bác chuẩn đoán bệnh . Và xin cho em kinh nghiệm phòng và trị bệnh này .

Đây là hình em mới chụp :
Phổi gà : Phổi gà hầu như bị hủy hoại hoàn toàn , gần như hóa kén toàn bộ thành những hạt màu trắng .

hinh0586_zpszvypca8t.jpg.html

Tiếp theo về phổi gà :

Các hạt trắng tách ra riêng từ phổi :

Tim và gan gà :

Các hạt kén ab1m dày đặc trên các cơ quan phủ tạng và cơ thể gà :

Các viên nang kén được tách ra và chụp chi tiết .

Mong các bác xem và chỉ giáo cho em với .

Cảm ơn rất nhiều .
Một chi tiết nữa là gà này em mang từ xứ lạnh nơi có nhiệt độ trung bình khoảng 18 tới 20 độ c vào mùa hè và 9 tới 14 độ C vào mùa đông và nuôi dưỡng ở Sài Gòn. Một số con vẫn sống khỏe mạnh và một số con thì bị như vậy . Môi trường nuôi ở nơi em mua phải nói là sạch sẽ và không có dịch bệnh . Em đang nghĩ vấn đề gà bị như trên có phải do thời tiết , khí hậu ?

Nổi cục cục nhìn nổi da gà lun
Nổi cục cục nhìn nổi da gà lun

nam phoi roi ban a. nhin qua tom minh khong chac lam nhung co the ghep hen nua thi phai

Theo kn dân gian của dân gà nòi thì xem đây là bệnh lên trái trong , gà có tính nhiệt cao, cho uống tiêu ban lộ, giảm thức ăn có tính nhiệt eihó tn c, thức ăn tanh an

Cảm ơn các bác đã chỉ . Các bác có thể cho em biết nguyên nhân và cách phòng tránh không ạ ? Vì trong một bầy có con bị có con không bị , em không rõ nguyên nhân tại sao như vậy ?

Ban oi hinh nhuga ban bị nam phoi roi.

Đúng rồi bạn à , đợt này rút kinh nghiệm mình pha Ioddin xịt khử trùng vài ngày sau thì xịt Vikon S nên lứa mới không bị nữa . Đặc biệt mình cho ăn tỏi tươi đập nhỏ và ăn nhiều trái cây tươi để phòng bệnh nữa . Đúng là cái gì bị rồi mới có được kinh nghiệm :rolleyes:

Back