Hỏi đáp Mong Mọi Người Giúp Về Vấn Đề Đệm Lót Cho Chuồng Gà

• Thread starter congbaoqn
  • Ngày gửi
Em Đang Tính Nuôi 200c gà trong chuồng 40m2 không biết nen dùng chất độn chuồng ntn
dùng trấu thôi hay Nên dùng Đệm Lót Sinh Học cái nào tốt hơn ạ
rất mong được Mọi người tư vắn ạ

Em Đang Tính Nuôi 200c gà trong chuồng 40m2 không biết nen dùng chất độn chuồng ntn
dùng trấu thôi hay Nên dùng Đệm Lót Sinh Học cái nào tốt hơn ạ
rất mong được Mọi người tư vắn ạ
Bạn gõ từ Balasa sẽ có hướng dẫn cụ thể!

Bạn gõ từ Balasa sẽ có hướng dẫn cụ thể!
cháu cũng có xem clip hướng dẫn làm rồi
mà cháu mong dc cát bác đi trước có kinh nghiệm cái nào tiện lợi hơn thôi ạ
và cho cháu hỏi luôn dùng đệm lót BALASA phun thuốc sát trùng có bị sao không ạ
Rộng vậy mà có 200 thì ko lo đâu. Làm chấu, mùn cưa
khỏi dùng DLSH hả bác

Ko cần. Làm vậy là thoải mái ok cho 200 gà / 40m2. Gà tôi có 300con mà chuồng có 20m2 kìa. Thực tế con gà sống trật trội, ẩm ướt nó dễ mắc bệnh.( tạm gọi là bệnh dễ mắc do khâu vệ sinh) còn bình thường thì nó vẫn mắc bệnh chứ ko phải là sạch ko bị. Với 40m2 cho 200 con là quá thoải mái. Ko cần đệm đó làm gì cho bày vẽ. Cứ tận dụng chấu mùn cưa mà rác lên
cháu cũng có xem clip hướng dẫn làm rồi
mà cháu mong dc cát bác đi trước có kinh nghiệm cái nào tiện lợi hơn thôi ạ
và cho cháu hỏi luôn dùng đệm lót BALASA phun thuốc sát trùng có bị sao không ạ

khỏi dùng DLSH hả bác

Ko cần. Làm vậy là thoải mái ok cho 200 gà / 40m2. Gà tôi có 300con mà chuồng có 20m2 kìa. Thực tế con gà sống trật trội, ẩm ướt nó dễ mắc bệnh.( tạm gọi là bệnh dễ mắc do khâu vệ sinh) còn bình thường thì nó vẫn mắc bệnh chứ ko phải là sạch ko bị. Với 40m2 cho 200 con là quá thoải mái. Ko cần đệm đó làm gì cho bày vẽ. Cứ tận dụng chấu mùn cưa mà rác lên
do cháu nuôi theo kiểu bán chăn thả
không biết 1 lúa gà dọn bao nhiêu lần vậy bác
cháu chỉ không biết dùng cái nào để con gà PT tốt nhất
cảm ơn bác đã tư vấn ạ

Cái này thì ko nhất thiết phải là bao nhiêu lần. Tùy theo thực tế nền chuồng thôi. Ẩm ướt, khô thoáng mà xử lý tùy theo. Nếu là nơi khô giáo thoáng đáng, khí hậu ít mưa thì rắc 1 lần nuôi hết lứa gà luôn cũng chả sao. 200 ít ko sao. Tóm lại cái này phải dựa vào điều kiện thực tế. Chứ tôi ko thể trả lời cụ thể cho bạn đc

Cái này thì ko nhất thiết phải là bao nhiêu lần. Tùy theo thực tế nền chuồng thôi. Ẩm ướt, khô thoáng mà xử lý tùy theo. Nếu là nơi khô giáo thoáng đáng, khí hậu ít mưa thì rắc 1 lần nuôi hết lứa gà luôn cũng chả sao. 200 ít ko sao. Tóm lại cái này phải dựa vào điều kiện thực tế. Chứ tôi ko thể trả lời cụ thể cho bạn đc
vâng cháu cảm ơn bác rất nhiều ạ
nghe bảo người ta làm 3 lớp
lớp thứ nhất cho ít vôi
lớp 2 cho 1 lớp cát mỏng
3 mới chất độn chuồng ( trấu or mùn cưa + rơm)
như thế có ok không bác
bác có dùng như thế không ã
cháu tính sang năm chăn đang tìm hiểu trên agri
Cháu làm vậy không biết có tốt không ;)

do cháu nuôi theo kiểu bán chăn thả
không biết 1 lúa gà dọn bao nhiêu lần vậy bác
cháu chỉ không biết dùng cái nào để con gà PT tốt nhất
cảm ơn bác đã tư vấn ạ
Nếu bạn tiết kiệm 60K tiền mua chế phẩm Balasa, thì bạn sẽ tốn nhiều công chở trấu,dọn chuồng.Ít nhất một tháng một lần, nếu không muốn bị hôi.
Mặt khác,đệm lót Balasa sẽ giúp vật nuôi khỏe mạnh hơn vì mầm bệnh trong phân thải ra đã bị vi sinh xử lý trước khi chúng phát tác. Có điều, bạn phải tuân thủ kỹ thuật làm đệm lót như hướng dẫn trên bao bì nhé!
Việc sử dụng ĐLSH không phải là "bày vẽ" đâu, ai nói thế là nói bậy!Chỉ là TỐN CÔNG hoặc TỐN TIỀN.Mà nếu một lứa gà, bạn phải thay 4 lần trấu, thì với 20 m2, bạn cũng mất 20 bao trấu .Tính riêng công xúc,công chở cũng khg rẻ hơn 60K đâu nhé!
vâng cháu cảm ơn bác rất nhiều ạ
nghe bảo người ta làm 3 lớp
lớp thứ nhất cho ít vôi
lớp 2 cho 1 lớp cát mỏng
3 mới chất độn chuồng ( trấu or mùn cưa + rơm)
như thế có ok không bác
bác có dùng như thế không ã
cháu tính sang năm chăn đang tìm hiểu trên agri
Cháu làm vậy không biết có tốt không ;)
OK, tôi bổ sung cụ thể hơn một tí:
-Bạn cần nâng cao nền chuồng hơn đất tự nhiên chung quanh ít nhất 20 cm,không để nước tràn hoặc ngấm vào khi mưa lớn hoặc mưa dài ngày.
-Che chắn sao không để nước mưa hắt được vào chuồng
-Khi làm chuồng,bạn nên làm lớp beetoong gạch vỡ hoặc đá mi dày > 6 cm và mặt nền láng xi măng+tí dầu hỏa.Mục đích chống chuột đào hang từ ngoài vào và kiến đùn...
3 điểm trên là cơ bản nhất
-Trước khi thả gà 5 ngày,phun thuốc khử trùng tứ phía xung quanh,trên tường, trên mặt nền chuồng. Khi thuốc khô,rải một lớp vôi bột sống mỏng trên toàn diện tích nền, nhiều hơn ở cạnh chân tường và hố vôi trước cửa ra vào.
-Trải lớp cát sông, sạch, khô dày =& >10cm, ban phẳng.Lớp cát này có tác dụng hút ẩm từ dưới lên và từ trên xuống, giúp đệm lót luôn khô ráo,tạo điều kiện tốt cho visinh hoạt động tối đa công suất.
-Trên cùng là lớp chất độn (trấu ,mùn cưa, rơm chặt nhỏ..)
CHÚ Ý:
PHÒNG BỆNH SỐ 1: là ĐIỀU KIỆN CHUỒNG NUÔI MÁT NGÀY NÓNG,ẤM KÍN GIÓ NGÀY MƯA, KHÔ RÁO và THOÁNG KHÍ bất cứ lúc nào!
PHÒNG BỆNH SỐ 2: LÀM ĐÚNG TẤT CẢ NHỮNG ĐIỀU ĐÃ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN .Có thể cho là BÀY VẼ, nhưng tốn 1 bây giờ, còn hơn mất 10 về sau.
Xét cần thì Ghi câu khẩu hiệu trước cửa chuồng để nhắc nhở mình: LÀM ĐÚNG QUY ĐỊNH VỆ SINH PHÒNG BỆNH thì mới mong có LỢI NHUẬN!
Rất mong bạn sống được với chăn nuôi.
Nhân tiện đây, tôi cũng khuyên bạnnên tìm ngay một bạn hàng xóm cùng nhau triển khai, để nhờ qua giúp lại khi cần thiết,khi có điều kiện thì hợp tác mở rộng sau này! Quý và Cần lắm đó nghen!

Tóm tắt các thông tin, bạn suy nghĩ và quyết định.

Nếu chỉ xài trấu thôi, thì 20 bao trấu, và tốn công thay trấu rải nền 4 lần, theo bạn Thanh Quang nói.

Đệm lót sinh học Balasa cần tốn phí như sau:

1kg Balasa - không biết mua và chuyên chở tổng cộng bao nhiêu tiền - nhưng bạn Thanh Quang nói 60 nghìn.

3kg bột ngô, bột gạo - Bạn có thể tự tính ra tiền.

Số lượng trấu, mùn cưa rải nền - Cũng có thể tự tính ra.

Mấy ngày phải cào mặt nền một lần.

Nguồn hướng dẫn đây:

http://www.chephamsinhhoc.net/che-p...ai/lam-dem-lot-chuong-trong-chan-nuoi-ga.html

Nếu bạn tiết kiệm 60K tiền mua chế phẩm Balasa, thì bạn sẽ tốn nhiều công chở trấu,dọn chuồng.Ít nhất một tháng một lần, nếu không muốn bị hôi.
Mặt khác,đệm lót Balasa sẽ giúp vật nuôi khỏe mạnh hơn vì mầm bệnh trong phân thải ra đã bị vi sinh xử lý trước khi chúng phát tác. Có điều, bạn phải tuân thủ kỹ thuật làm đệm lót như hướng dẫn trên bao bì nhé!
Việc sử dụng ĐLSH không phải là "bày vẽ" đâu, ai nói thế là nói bậy!Chỉ là TỐN CÔNG hoặc TỐN TIỀN.Mà nếu một lứa gà, bạn phải thay 4 lần trấu, thì với 20 m2, bạn cũng mất 20 bao trấu .Tính riêng công xúc,công chở cũng khg rẻ hơn 60K đâu nhé!

OK, tôi bổ sung cụ thể hơn một tí:
-Bạn cần nâng cao nền chuồng hơn đất tự nhiên chung quanh ít nhất 20 cm,không để nước tràn hoặc ngấm vào khi mưa lớn hoặc mưa dài ngày.
-Che chắn sao không để nước mưa hắt được vào chuồng
-Khi làm chuồng,bạn nên làm lớp beetoong gạch vỡ hoặc đá mi dày > 6 cm và mặt nền láng xi măng+tí dầu hỏa.Mục đích chống chuột đào hang từ ngoài vào và kiến đùn...
3 điểm trên là cơ bản nhất
-Trước khi thả gà 5 ngày,phun thuốc khử trùng tứ phía xung quanh,trên tường, trên mặt nền chuồng. Khi thuốc khô,rải một lớp vôi bột sống mỏng trên toàn diện tích nền, nhiều hơn ở cạnh chân tường và hố vôi trước cửa ra vào.
-Trải lớp cát sông, sạch, khô dày =& >10cm, ban phẳng.Lớp cát này có tác dụng hút ẩm từ dưới lên và từ trên xuống, giúp đệm lót luôn khô ráo,tạo điều kiện tốt cho visinh hoạt động tối đa công suất.
-Trên cùng là lớp chất độn (trấu ,mùn cưa, rơm chặt nhỏ..)
CHÚ Ý:
PHÒNG BỆNH SỐ 1: là ĐIỀU KIỆN CHUỒNG NUÔI MÁT NGÀY NÓNG,ẤM KÍN GIÓ NGÀY MƯA, KHÔ RÁO và THOÁNG KHÍ bất cứ lúc nào!
PHÒNG BỆNH SỐ 2: LÀM ĐÚNG TẤT CẢ NHỮNG ĐIỀU ĐÃ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN .Có thể cho là BÀY VẼ, nhưng tốn 1 bây giờ, còn hơn mất 10 về sau.
Xét cần thì Ghi câu khẩu hiệu trước cửa chuồng để nhắc nhở mình: LÀM ĐÚNG QUY ĐỊNH VỆ SINH PHÒNG BỆNH thì mới mong có LỢI NHUẬN!
Rất mong bạn sống được với chăn nuôi.
Nhân tiện đây, tôi cũng khuyên bạnnên tìm ngay một bạn hàng xóm cùng nhau triển khai, để nhờ qua giúp lại khi cần thiết,khi có điều kiện thì hợp tác mở rộng sau này! Quý và Cần lắm đó nghen!
vâng cháu cũng có tìm hiểu DLSH cũng khá lâu rồi
mà chưa có kinh nghiệm thực tế nên lên đây tìm hiểu để mình bắt tay vào làm luôn cái nào ưu diễm nhiều nhất
không biết dùng DLSH thì mỗi lần phun sát trùng chuồng trại ==> vào dệm lót có bị hỏng không ạ
cháu cảm ơn bác đã tư vấn cháu rất nhiều ạ

Nếu chỉ xài trấu thôi, thì 20 bao trấu, và tốn công thay trấu rải nền 4 lần, theo bạn Thanh Quang nói.

1kg Balasa - không biết mua và chuyên chở tổng cộng bao nhiêu tiền - nhưng bạn Thanh Quang nói 60 nghìn.

Nguồn hướng dẫn đây:

http://www.chephamsinhhoc.net/che-p...ai/lam-dem-lot-chuong-trong-chan-nuoi-ga.html
cháu cũng đã hiểu ra vấn đề
mà ở đây cháu không phải nói đến chi phí ( vì nhà cháu cũng gần máy xay sát gạo tầm 5k/1bao à)
ở đây cháu chỉ xin các bác tư vấn
cái nào ưu điễm hơn đễ gà phát triễn tốt nhất ạ

vâng cháu cũng có tìm hiểu DLSH cũng khá lâu rồi
mà chưa có kinh nghiệm thực tế nên lên đây tìm hiểu để mình bắt tay vào làm luôn cái nào ưu diễm nhiều nhất
không biết dùng DLSH thì mỗi lần phun sát trùng chuồng trại ==> vào dệm lót có bị hỏng không ạ
cháu cảm ơn bác đã tư vấn cháu rất nhiều ạ
1/Thuốc sát trùng chỉ nên phun bên ngoài,sau khi đã nuôi gà.Còn vi sinh sẽ làm nhiệm vụ thay thuôc sát trùng trong chuồng rồi nhe!
2/Rải men cho gà sau giai đoạn úm, nếu để gà đi phân một lớp mỏng trên chất độn rồi mới rải men,thì chỉ trộn men với một ít bột cám cho tăng khối lượng thôi.Rải đều trên mặt,sau đó cào đảo sơ qua là OK.
3/Nên nhớ là khi nuôi gà trên nền đệm lót, thì gà sẽ bươi đảo rồi.Ta chỉ xới đảo ở vùng bị ướt do một nguyên nhân nào đó thôi.

Nguồn hướng dẫn đây:

Xin chào anh
Xin được lưu ý là dt chuồng đang nêu lên đây là 20 m2. Chỉ tốn 0,6 kg men và 1kg bột cám (6k).
Đọc bài hướng dẫn mà bác đính kèm,sẽ thấy tốn 3 kg cám là khi ta dùng 1 kg Balasa mà rải cho nền chuồng có DT lên đến 50m2.Việc tốn thêm cám nhằm tạo thêm lượng men ủ sau 3 ngày đó bác à!
Hoan nghênh anh cùng góp ý cho các cháu!

3/Nên nhớ là khi nuôi gà trên nền đệm lót, thì gà sẽ bươi đảo rồi.Ta chỉ xới đảo ở vùng bị ướt do một nguyên nhân nào đó thôi.
Khác với đệm lót nuôi lợn.

Lợn ỉa đái vào một góc, và không bao giờ bới đảo cứt đái chúng ỉa.

Đó là điều tôi tin rằng đệm lót sinh học có thể thành công với gà, nhưng thất bại với lợn.
Xin được lưu ý là dt chuồng đang nêu lên đây là 20 m2. Chỉ tốn 0,6 kg men và 1kg bột cám (6k).
Đọc bài hướng dẫn mà bác đính kèm,sẽ thấy tốn 3 kg cám là khi ta dùng 1 kg Balasa mà rải cho nền chuồng có DT lên đến 50m2.Việc tốn thêm cám nhằm tạo thêm lượng men ủ sau 3 ngày đó bác à!
Đọc chỗ ấy, tôi suy ra rằng ta có thể nhân giống lên vài ký hay vài chục ký để tiếp tục cho những lứa gà khác nữa, chứ không phải chỉ cho 20 mét vuông mà thôi đâu.

Đó là điều tôi tin rằng đệm lót sinh học có thể thành công với gà, nhưng thất bại với lợn.
Đúng rồi anh à
Nhưng qua tìm hiểu và ý kiến của một só bạn trên diễn đàn,thì lớp đệm sinh học này chỉ tiện lợi cho nuôi heo:
1/nhỏ dưới 30 kg. (trên 30kg thì KL phân và nước tiểu nhiều hơn, trọng lượng và sự dẫm đạp làm tốn công xới đảo nhiều hơn)
2/DT chuồng nuôi rộng,mật đọ giảm một nửa,lớp cát hút ẩm daỳ 20-30-cm, lớp độn dày >30cm.
Ngoài ra tôi cũng thấy những người nuôi theo phương pháp này,bố trí một khoảng nền xi măng tại ví trí heo đứng ăn uống, dường như cũng để cho nước tiểu heo xả ra khi hoặc sau khi ăn thoát bớt ra cống phía trước chuồng.(KHi khg ăn thì heo được ngăn bởi một chắn song sắt phân giới giữa khu có chất độn và vùng đứng ăn uống)
Ngẫm ngĩ,ở những vùng thời gian lạnh trong năm nhiều hơn,tiền chi phí tưới dội chuồng, tắm cho heo cao hơn do nguồn điện nước...thì có thể cân đối chi phí để sử dụng ĐLSH.
Mặt khác, ở một trang trại Heo Hữu cơ tại ngoại thành Hà Nội, cty vẫn nuôi heo = ĐLSH vì khi không bị xịt nước tắm dội,heo không bị thay đổi thân nhiệt đột ngột, nên lượng mỡ sản sinh do phản ứng kháng lại sự mất nhiệt là khg có,do vậy thịt heo sẽ ngon hơn và tăng trọng nhanh hơn!
THân chào anh !

Đọc chỗ ấy, tôi suy ra rằng ta có thể nhân giống lên vài ký hay vài chục ký để tiếp tục cho những lứa gà khác nữa, chứ không phải chỉ cho 20 mét vuông mà thôi đâu.
ÔI, nếu vậy thì cty CPSH giải thể mất anh ơi!

1/Thuốc sát trùng chỉ nên phun bên ngoài,sau khi đã nuôi gà.Còn vi sinh sẽ làm nhiệm vụ thay thuôc sát trùng trong chuồng rồi nhe!
2/Rải men cho gà sau giai đoạn úm, nếu để gà đi phân một lớp mỏng trên chất độn rồi mới rải men,thì chỉ trộn men với một ít bột cám cho tăng khối lượng thôi.Rải đều trên mặt,sau đó cào đảo sơ qua là OK.

Xin chào anh
Cảm ơn bác rất nhiều ạ cháu cứ sợ cái vụ thuốc sát trùng với kiến thôi
nghe bác nói thế thì cháu không lăn tăn nữa

Xin chào anh
và cho cháu hỏi thêm 40m2 thì nên ủ men hay rắc trực tiếp ạ

Cảm ơn bác rất nhiều ạ cháu cứ sợ cái vụ thuốc sát trùng với kiến thôi
nghe bác nói thế thì cháu không lăn tăn nữa

và cho cháu hỏi thêm 40m2 thì nên ủ men hay rắc trực tiếp ạ
Nếu chuồng nuôi được rào kín , che gió tốt, có thể làm chuồng úm , thì cháu có thể dùng cót quây úm luôn trong chuồng nuôi sau này.
Trong trường hợp này, sau khi úm gà con khoảng 3-5 ngày, ta mới rắc men trên dt úm. Sau mỗi tuần, ta nới rộng quáy thì đồng thời cũng rắc thêm men cho phần DT mới nới rộng!

Nếu chuồng nuôi được rào kín , che gió tốt, có thể làm chuồng úm , thì cháu có thể dùng cót quây úm luôn trong chuồng nuôi sau này.
Trong trường hợp này, sau khi úm gà con khoảng 3-5 ngày, ta mới rắc men trên dt úm. Sau mỗi tuần, ta nới rộng quáy thì đồng thời cũng rắc thêm men cho phần DT mới nới rộng!
văng cháu cũng nghĩ 40m2 thì không cần ủ len mem nhỉ
cứ thế rắc men lên đệm lót thôi nhỉ

văng cháu cũng nghĩ 40m2 thì không cần ủ len mem nhỉ
cứ thế rắc men lên đệm lót thôi nhỉ
40 m2 thì dùng 1kg Balasa+ 1kg cám bắp là vừa. Cũng cần phun sương cho cám có chút độ ẩm, khi trộn men và rắc lên phân thì đỡ bay ra bên ngoài. Chú ý tránh lúc có gió!
Nên mua núm uống (12k/ cái ) để đỡ công châm nước và gà đạp đổ nước ra lớp đệm. Bố trí máng ăn uống gần chỗ cửa ra vào ; đặt thêm một tấm ni lông ( hoặc bao thức ăn gà con cát ra, hoặc các tấm áp phích quảng cáo, băng-rôn ) dưới máng ăn uống để hạn chế ướt đệm!
Cháu thử đưa lên một mẫu chuồng cháu chọn trên mạng và định sẽ làm cho chú xem nào.kèm theo là thuyết minh việc bố trí xếp đặt những gì cần thiết cho việc nuôi mà hình ảnh đó chưa nói lên được. Từ đó. Mọi người sẽ góp ý bổ sung cho cháu !

40 m2 thì dùng 1kg Balasa+ 1kg cám bắp là vừa. Cũng cần phun sương cho cám có chút độ ẩm, khi trộn men và rắc lên phân thì đỡ bay ra bên ngoài. Chú ý tránh lúc có gió!
Nên mua núm uống (12k/ cái ) để đỡ công châm nước và gà đạp đổ nước ra lớp đệm. Bố trí máng ăn uống gần chỗ cửa ra vào ; đặt thêm một tấm ni lông ( hoặc bao thức ăn gà con cát ra, hoặc các tấm áp phích quảng cáo, băng-rôn ) dưới máng ăn uống để hạn chế ướt đệm!
Cháu thử đưa lên một mẫu chuồng cháu chọn trên mạng và định sẽ làm cho chú xem nào.kèm theo là thuyết minh việc bố trí xếp đặt những gì cần thiết cho việc nuôi mà hình ảnh đó chưa nói lên được. Từ đó. Mọi người sẽ góp ý bổ sung cho cháu !
Văng cháu đang thao khảo rất nhiều ra tết chắc cháu thực hiện
mà cháu tham khảo trên mạng thôi chứ chưa thực tế
cháu tính làm máng uống bên ngoài
chứ thấy mấy bác kia làm DLSH ma để máng nước ở trong khỗ lắm hic
cháu tính làm chuồng 40m2 100m2 thả nuôi 200con ạ
đất nhà cháu thì rộng 5m dài 30m không biết thiết kế chuồng ntn (đất quay về hướng bắc) rất mong bác tu vắn về làm chuồng ntn
cháu muốn làm chuồng như tren hình ấy ạ

Last edited by a moderator:

Back