Mua nhím về nuôi ? Tại sao không !

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Thời điểm hiện tại giá nhím đang ở mức rất thấp như giá dê năm 2005 - vậy theo mọi người tại sao chúng ta không nuôi nhím vào thời điểm này ?
Hiện tại chúng ta có thể mua 3 con nhím giống tốt với giá 5 triệu
Với điệu kiện thuận lợi như đã có chuồng trại ,đất bỏ hoang chưa làm gì rồi thức ăn nuôi nhím rất dể tìm như rau củ quả thừa từ chợ
Vậy là với cái chuồng bỏ hoang và thức ăn thừa từ chợ rồi bổ sung thêm ít thức ăn hạt ...
Thì với giá thành con giống và kỹ thuật nuôi nhím rất đơn giản + thức ăn dể tìm hoặc mua với giá rẻ !
Vấn đề còn lại là đầu ra ?

vấn đề còn lại của anh là hóc búa nhất rồi, chứ người chăn nuôi thì chăm chỉ, vốn liếng vay ngân hàng dễ dàng.
giờ nuôi con gì cũng sợ đầu ra, vì giờ giá bấp bênh quá !

Con nhím k khó nuôi đâu bạn ơi, rất dễ nuôi lắm, nó ăn nhiều loại thức ăn lắm.

mình đã từng nuôi nhím, nói thật nếu bạn không có nguồn thức ăn miễn phí thì đừng nên nuôi nha, vì nó chỉ cần ăn một buổi trong ngày thôi nhưng nó ăn khủng khiếp, bạn nuôi mà giá dưới 400k coi như cũng tiêu thôi, mà nếu có vườn rộng thả bầy đàn và chở đồ ăn đổ 1 đóng thì ko tốn công chăm sóc, nhưng bạn phải gia cố cái hàng rào của bạn cũng thật chắc.

Ôi Zồi ÔI...!
Nuôi mấy con đó sao bằng CHỒN NHUNG ĐEN, thức ăn dể kiếm, rẽ.....mà ĐẺ thì thôi rồi.....
Mà ĐẺ nhiều thì gầy đàn nhanh..... quan trọng là đầu ra thôi...KAKA

mình đã từng nuôi nhím, nói thật nếu bạn không có nguồn thức ăn miễn phí thì đừng nên nuôi nha, vì nó chỉ cần ăn một buổi trong ngày thôi nhưng nó ăn khủng khiếp, bạn nuôi mà giá dưới 400k coi như cũng tiêu thôi, mà nếu có vườn rộng thả bầy đàn và chở đồ ăn đổ 1 đóng thì ko tốn công chăm sóc, nhưng bạn phải gia cố cái hàng rào của bạn cũng thật chắc.
Tôi nuôi 15 con nhím sinh sản. Mỗi ngày cho ăn:
- Sáng: Ra vườn cắt 1 giỏ xách rau. Có thể là trà lá to, dây lang, lá bình linh, lá bù ngót, lá cách, lá đinh lăng hay lá sầu đâu v.v... nói chung có rau gì cắt rau nấy cho ăn không tốn tiền;
- Chiều: 3 lon bắp hạt = 6.500đ + 5 lon gạo lức = 10.000đ. Vị chi = 16.500đ.
Bình quân mỗi con ăn = 1.100đ/ngày.
Nếu nuôi nhím thịt thì lúc còn nhỏ chi phí sẽ thấp hơn. Tuy nhiên ta cứ thử tính như trên sẽ thấy một con nhím nuôi trong 1 năm = 1.100đ x 365 = 401.500đ + 1.000.000đ(giá con nhím) = 1.401.500đ. Bán giá 200.000đ/kg, ta được 200.000đ x 12kg = 2.400.000đ, lời tương đương 1.000.000đ/con.
Con nhím gần như không bệnh tật gì nên không lo thuốc men hay hao hụt cũng như không đòi hỏi kỹ thuật gì cả, ai cũng nuôi được. Bà con cứ nghĩ xem có nên nuôi nhím không?

Tôi nuôi 15 con nhím sinh sản. Mỗi ngày cho ăn:
- Sáng: Ra vườn cắt 1 giỏ xách rau. Có thể là trà lá to, dây lang, lá bình linh, lá bù ngót, lá cách, lá đinh lăng hay lá sầu đâu v.v... nói chung có rau gì cắt rau nấy cho ăn không tốn tiền;
- Chiều: 3 lon bắp hạt = 6.500đ + 5 lon gạo lức = 10.000đ. Vị chi = 16.500đ.
Bình quân mỗi con ăn = 1.100đ/ngày.
Nếu nuôi nhím thịt thì lúc còn nhỏ chi phí sẽ thấp hơn. Tuy nhiên ta cứ thử tính như trên sẽ thấy một con nhím nuôi trong 1 năm = 1.100đ x 365 = 401.500đ + 1.000.000đ(giá con nhím) = 1.401.500đ. Bán giá 200.000đ/kg, ta được 200.000đ x 12kg = 2.400.000đ, lời tương đương 1.000.000đ/con.
Con nhím gần như không bệnh tật gì nên không lo thuốc men hay hao hụt cũng như không đòi hỏi kỹ thuật gì cả, ai cũng nuôi được. Bà con cứ nghĩ xem có nên nuôi nhím không?
Thế cho em hỏi bác nuôi bao lâu rồi, và lời tiền nhím bao nhiêu triệu rồi.
Chứ cách tính đó em thấy giống tính cua trong lỗ quá. Ko thực tế
Nuôi 10 con thỏ mẹ, với công thức thức ăn như trên, 1 năm bác lời 20 triệu luôn.

mình nuôi 30 con nhím, tiền thức ăn hoàn toàn miễn phí vì trái cây thừa từ chợ rất nhiều, nên nó vẫn có lời, nhưng con nhím có những khó khăn sau đó là nó rất hôi nếu chuồng trại lát xi măng và xa nhà thì không sao, với lại giết thịt nó thì khó vì không phải ai cũng biết cách giết thịt, nếu có vườn thì nuôi nó khỏe hơn cứ làm hàng rao bao lại thì đở tốn công dọn chuồng. riêng con nhím thì không lo hao hụt gì vì nó khỏe hơn trâu nữa.

mình nuôi 30 con nhím, tiền thức ăn hoàn toàn miễn phí vì trái cây thừa từ chợ rất nhiều, nên nó vẫn có lời, nhưng con nhím có những khó khăn sau đó là nó rất hôi nếu chuồng trại lát xi măng và xa nhà thì không sao, với lại giết thịt nó thì khó vì không phải ai cũng biết cách giết thịt, nếu có vườn thì nuôi nó khỏe hơn cứ làm hàng rao bao lại thì đở tốn công dọn chuồng. riêng con nhím thì không lo hao hụt gì vì nó khỏe hơn trâu nữa.
Nếu chặt tre rào quanh vườn chuối rồi thả nhím vào nuôi được không bạn - có cần che đậy gì không ?

thả vườn mình chưa làm bao giờ nên không rành phần này lắm, vì nuôi gần nhà quá mà mùi hôi nhiều nên mình cũng không còn nuôi nữa, còn 1 vấn đề nữa là con nhím đực rất hung hăng nếu là con của con nhím đực khác thì nó sẽ giết chết liền luôn, nên ko biết mình thả cả bầy thì thế nào nữa. mà phải có nguồn thức ăn miễn phí mới nuôi nha

tôi thấy ngay tại diễn đàn này cũng có người bán 150 ngàn 1 kg, mà trả 130 ngàn họ cũng bán, các bạn nói bán được 200 ngàn 1 kg . nếu bán đươc5 giá đó thì các bạn mua từ diễn đàn agriviet nay đem bán lại cũng có lời , nuôi làm gi

tôi thấy ngay tại diễn đàn này cũng có người bán 150 ngàn 1 kg, mà trả 130 ngàn họ cũng bán, các bạn nói bán được 200 ngàn 1 kg . nếu bán đươc5 giá đó thì các bạn mua từ diễn đàn agriviet nay đem bán lại cũng có lời , nuôi làm gi
chuẩn nè.
Nuôi đi rồi lên mạng rao bán.

Nuôi 10 con thỏ mẹ, với công thức thức ăn như trên, 1 năm bác lời 20 triệu luôn.
Bác này chí lí quá. Nuôi con gì cũng có xác suất rủi ro cả. Túm lại nên chọn những con giá trị kinh tế cao, khó nuôi và ít người biết đến sẽ dễ thành công hơn.

Nếu nuôi cầm chừng khoảng 10 con với chi phí thức ăn rất thấp để chờ thời khi giá nhím tăng lên .
Mọi người nghĩ sao về vấn đề này ?

bản thân thịt con nhím không ngon cho lắm, mà chờ thì sẽ không quay lại như lúc trước đâu, chi phí thức ăn miễn phí thì được, còn mua thì cũng không ổn lắm.

Nếu nuôi cầm chừng khoảng 10 con với chi phí thức ăn rất thấp để chờ thời khi giá nhím tăng lên .
Mọi người nghĩ sao về vấn đề này ?
Nhiều người đang có cách nghĩ như bạn. Bạn bè mình nhiều người giảm quy mô chứ không bỏ hẳn việc nuôi nhím.
Nuôi rắn mối đi mấy anh, con nhím khó nuôi khó bán lại vốn cao nữa.
Nuôi rắn ngại nhất là nguồn thức ăn. Nuôi ít bạn đi bắt ếch nhái thì được. Nuôi nhiều phải đi mua thì sặc gạch.

Cho anh địa chỉ cụ thể luôn: 172/2 - Khóm 3 - TT Càng Long - Huyện Càng Long - Trà Vinh.
Trăm nghe không bằng một thấy. Hân hạnh được nghinh đón bạn đến thăm tệ xá.

Back