Múi mít bị thâm, đắng, hạt mọc rễ

• Thread starter yul_9x
  • Ngày gửi
Chào anh, chị,

Hiện tôi có vài cây mít, năm trước ăn cũng ngon, nhưng năm nay quả nào to là múi bị thâm, đắng hết. Mấy quả đèo thì ăn bình thường. không biết có ai từng gặp chưa? là bị bệnh gì? và chữa như thế nào?

Xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
ko bệnh gì đâu bạn ơi. bạn để ý xem thường quả nào chín quá muộn hoặc trái mùa thì hạt mọc rễ từ trong quả rồi. còn bị thâm và đắng là do hạt mọc rễ gây nên đó

Bạn cần đối định dưỡng lại cho cây phù hợp hơn . Lưu ý chăm bón như sau:
- 1 ; sau khi đậu trái non bạn bón thêm kli ( k2O) hoặc NPK hàm lượng KLI cao > 15% khoảng 3 lần kể từ khi đậu trái.
- 2: bổ xung thêm trung vi lượng ( loại tổng hợp ) có các thành phần Bộ, Cu, Zn, Fe,Mg,Mn, Coban , Molipden ... > 1000ppm.
Chắc chắn ko còn hiện tượng như trên, ăn ngọt hơn, múi đầy hơn, chất lượng nông sản tăng nhiều bạn ah . Chúc bạn thành công.

ko bệnh gì đâu bạn ơi. bạn để ý xem thường quả nào chín quá muộn hoặc trái mùa thì hạt mọc rễ từ trong quả rồi. còn bị thâm và đắng là do hạt mọc rễ gây nên đó
nhưng chỉ có trái lớn mới bị, trái nhỏ k bị bạn ơi
- 1 ; sau khi đậu trái non bạn bón thêm kli ( k2O) hoặc NPK hàm lượng KLI cao > 15% khoảng 3 lần kể từ khi đậu trái.
- 2: bổ xung thêm trung vi lượng ( loại tổng hợp ) có các thành phần Bộ, Cu, Zn, Fe,Mg,Mn, Coban , Molipden ... > 1000ppm.
Chắc chắn ko còn hiện tượng như trên, ăn ngọt hơn, múi đầy hơn, chất lượng nông sản tăng nhiều bạn ah . Chúc bạn thành công.
cảm ơn anh. để mình thử cho mùa mít năm sau.

Xin hỏi anh cây mít bị xì mủ ra màu nâu đen có phải do bị bệnh?. Cách khắc phục như thế nào. Em đã đổ cả ridomil vào chỗ bị xì mủ nhưng không khỏi, phải chăng em làm chưa đúng cách?

Back