Muốn trồng gừng?

• Thread starter huybm
  • Ngày gửi
Hiện em đang có ý định trồng gừng, theo các anh chị và các bạn thì thời điểm nào tới đây là thích hợp để trồng ạ.
Vì là trồng thử nên em sẽ thử nghiệm với diện tích 3000 mét vuông ngay trong vuờn nhà, nguồn nước sẳn sàng và chất đất đen tơi xốp, dinh dưỡng bình thường không xấu không tốt.
Vấn đề em đang quam tâm là mua giống ở đâu? Giá bao nhiêu? Và thời điểm nào là thích hợp để trồng. Mong các anh chị góp ý với em với ạ.
Em ở daklak ạ.

Uhm em không lo đụng hàng anh ơi, em có nơi tiêu thụ trực tíêp đến người bán luôn rồi anh ạ. Chủ yếu là em muốn có kinh nghiệm trồng, vả lại trồng 3 sào mà xen nữa thì em nghĩ cũng không bao nhiêu nên chắc cũng ổn. Cảm ơn anh đã nhắc nhỡ nha.

Uhm em không lo đụng hàng anh ơi, em có nơi tiêu thụ trực tíêp đến người bán luôn rồi anh ạ. Chủ yếu là em muốn có kinh nghiệm trồng, vả lại trồng 3 sào mà xen nữa thì em nghĩ cũng không bao nhiêu nên chắc cũng ổn. Cảm ơn anh đã nhắc nhỡ nha.
Có nơi tiêu thụ thì đến nơi tiêu thụ mà hỏi giống - nó chỉ dẩn thì nó khỏi chê khen
Giá cả cây giống - thì hỏi người cung cấp - giá giống = giá gừng tốt nhất là giá giống rẻ nhất
Thời điểm thích hợp nhất là lúc muốn thu hoạch + thời gian trồng => thời điểm trồng thích hợp nhất

Bác ơi em tiêu thụ trực tiếp, mỗi ngày khoảng trăm kg thôi bác ah. Người ta là tiểu thương buôn bán đủ laọi rau quả chứ đâu phải chỉ riêng gừng thôi đâu mà biết được bác. Bây giờ họ vẫn đang bán gừng thấy cũng đẹp lắm nhưng gừng đấy là gừng bán chứ đâu làm giống được vì ngâm thuốc chống nảy mầm rồi

Comment trước - nói trạng cho vui - ai nhè bác thật tình quá - thôi em chỉ 10% em biết cho bác

Nếu bác trồng gừng bán tết thì trồng như sau :
Tháng 2 hay tháng 3 - ra chợ mua rừng về bỏ đó - cho nó héo - nhớ bỏ trên mặt đất khô

Cuối tháng 3 đầu tháng 4 đem gieo giống - chịu khó tưới nước vài mươi hôm cho nó nảy mầm và chờ mưa - chứ đợi mùa mưa thì trồng ko kịp tết

Đến cuối tháng 10 đầu tháng 11 thì ngưng tất cả - để cho rừng nó rũ lá điều - tức là ko cho nó sinh sống nữa - và nó ko có nhánh non

Đến 20 tháng 12 thì đào lên và xịt nước cho trôi đất - cắt rễ - chà nhẹ võ cho củ nó bóng và để ráo - rồi đem bán

Còn việc trồng thế nào thì từ từ bác sẽ có kinh nghiệm - ko phải biết lướt wed là cái gì củng biết - bác nhé

Còn việc gừng giống mà bác nói ngâm thuốc chống nảy mầm - thì em mới nghe - em ko biết ai rảnh hơi và dư tiền làm chuyện đó nữa
Bác cẩn thận củ to lớn là rừng trung quốc - muốn trồng loại nào củng được
Gừng giống thì ra chợ lựa cái nào nó tốt vừa vừa thôi - cái nào mà ko được
Giá cả thì ở ngoài chợ đó - chứ bác muốn giống phải có quảng cáo mới trồng được hay sao

Tốt xấu - bệnh hoạn - điều do ta cả

Tóm lại thời gian phát triển của cây là 6 tháng + 2 tháng để cho nó rủ lá và ko nhảy cành - OK bác nhé
Giống thế nào củng được - quan trọng là cách trồng

Chào bác !

Ah vậy hả bạn, mình làm gì biết bạn giỡn mình đâu hjhj. Vậy mình sẽ mua của mấy chị tiểu thương đó. Nhưng mà gừng trung quốc thì sao hả bạn, mình thấy củ nó to quá nên nghi ngại không dám mua, giờ nghe bạn nói nửa nên mình sẽ tránh mua luôn loại này. Nhưng giống gừng của mình có loại nào củ to to thích hợp làm mứt luôn không?
Cảm ơn bác nhé

Ah vậy hả bạn, mình làm gì biết bạn giỡn mình đâu hjhj. Vậy mình sẽ mua của mấy chị tiểu thương đó. Nhưng mà gừng trung quốc thì sao hả bạn, mình thấy củ nó to quá nên nghi ngại không dám mua, giờ nghe bạn nói nửa nên mình sẽ tránh mua luôn loại này. Nhưng giống gừng của mình có loại nào củ to to thích hợp làm mứt luôn không?
Cảm ơn bác nhé
Gừng TQ thì củng là gừng - vấn đề là củ nó to - việc ăn vào có hóa chất hay ko là do bọn mua bán
Gừng ta nếu bụi tốt thì củ vẩn to - làm mứt thì củ to ko phải vì củ nhỏ khó làm - mà là vì củ to thì ít cay - xả nước khỏe hơn khi làm mứt - và rồi khi xâm củ làm mứt thì dể hơn chứ củ nào làm mứt ko được

Củ tốt làm mứt củng đâu có nhỏ - vì khi làm mứt là củ tăng thể tích lên gấp đôi - vậy bạn muốn làm miếng mứt ba lớn mà đòi củ cho bự

Nói tóm lại - bạn muốn làm gì làm - nói cả ngày củng ko hết - biết đâu tôi còn học hỏi nhiều ở bạn

Chào bạn !

Back