Nên bỏ viên chức về làm nông không?

• Thread starter dochannuoi
  • Ngày gửi
Xin chào các ACE trên diễn đàn. Hiện nay tôi đang là công viên chức nhà nước đã được 2 năm và được hưởng lương là 2,4 triệu/tháng, làm đủ zin 8h/ngày.(1050 x (2.1 + 0.5) -10% BH)-(100k tiền quỹ đi du lịch). Với đồng lương như vậy thì tôi không thể sống nổi khi làm cách nhà 100km. Tôi đã có tư tưởng chán nản và đã có những suy nghĩ tiêu cực trong công việc cùng với đó là luôn được nghe những lời mắng chửi chỉ trích của lãnh đạo. Vì tôi đã tốt nghiệp chuyên ngành nông nghiệp cụ thể là chăn nuôi thú y và chăn nuôi là sự đam mê và tôi từng mơ ước mở trang trại chăn nuôi tại Sơn La quê tôi. Nhưng vì thành kiến của gia đình, xã hội mà tôi đã bỏ mất cơ hội và bây giờ là sự hối hận khi được tiếng là làm cán bộ. Với hoàn cảnh của tôi bây giờ là chưa có gì ( Tiền bạc, vợ con, nhà cửa ) sống tự do. Thời gian gần đây tôi đã tính bỏ viên chức về làm nghề tự do ( Buôn bán, chăn nuôi, làm vườn...nói chung là liên quan đến nông nghiệp). Qua đây tôi muốn xin tham khảo ý kiến và lời khuyên chân thành từ các bác trong diễn đàn. Tôi xin chân thành cảm ơn !.

k vay dc bạn oi.sổ đất nhà mình ở bản nên chỉ đc 30tr/lần vay thôi.mun đc nhieuf thì là khách quen và có cơ sở lớn rồi mói đc hơn 100.mình cũng đã thử hỏi vay qua lương nhug cũng chỉ đc 10tr mà họ còn k muốn cho vay ấy. Nghĩ mà nản b ak.cơ hội nhiều nhug k có vốn,vay muon ngoài thì họ đòi lãi suất cao,gđ ,anh em họ hàng thì ai cũng còn khó khăn..

Theo em nghĩ một khi mình đã đam mê một cái gì đó mà không thực hiện được thì đó là điều hối tiết nhất trong cuộc đời mình, cho dù mình có làm bất cứ việc gì đi nửa có thể tốt hơn sở trường và đam mê của mình. Cho nên trong trường hợp của anh theo em nghĩ mình phải làm những gì mình mơ ước là tốt nhất, vì để đạt được ước mơ là cả một chận đường đầy chông gai, gian khổ chứ không phải là việc bình thường, có thể bị xã hội , gia đình, bạn bè, người thân không đồng tình nhưng đó cũng chỉ là khó khăn bên ngoài, còn khó khăn lớn nhất không phải là ai khác đó chính là bản thân anh đó.
Vài lời chia sẽ cùng anh
Mong anh sớm nhận ra được con đường đi tốt nhất!
Thân chào anh!

Chuyện vợ con thì sớm muộn gì cũng có mà không cần phải lo, hiện tại là thanh niên sẽ có nhiều thời gian thực hiện niềm đam mê của mình hơn, khi có vợ có trăm thứ để lo và nghĩ, sẽ ảnh hưởng, chi phối quyết định còn cả quyết tâm làm giàu từ những gì mình nghĩ.
Tốt nhất là làm theo lý tưởng và ước mơ mình trước đã, đến khi đó sẽ có nhiều niềm vui hơn.

Làm thêm công ty nữa, biết chắc chắn định hướng của mình, khi đó bạn ắc có câu trả lờ

Làm thêm công ty nữa, biết chắc chắn định hướng của mình, khi đó bạn ắc có câu trả lời thôi. vì bạn còn trẻ mà ^^

e là dân kinh tế, mới tốt nghiệp 7-8 tháng, đã đi làm 1 chỗ và cũng đã bỏ, cũng đã trải qua 1 thời kỳ đấu tranh tư tưởng trong chính bản thân mình, hiện tại e quyết định vẫn đi làm thêm 1 nghề nào đó song song với việc thực hiện đam mê của mình và cũng giống như bác đó là Chăn nuôi...lấy ngắn nuôi dài bác ạ ! Vì điều kiện về vốn cũng khắt khe như bác nên cũng đành như vậy ! e quan niệm cuộc sống chỉ thực sự là cuộc sống khi ta được cố gắng phấn đấu vì đam mê của chính mình ! e mê chăn nuôi, k thích ngồi văn phòng, chính vì vậy e sẽ không bán đi khoảng thời gian 8 tiếng đồng hồ ( hoặc nhiều hơn) mỗi ngày để có được cuộc sống no đủ. E rất thích 1 câu nói " Tuổi trẻ là phải Xông pha " ... :) Có tin gì mới thì bác cùng chia sẻ với mọi người nhé !

Chưa có vợ thì nên kiếm 1 cô vợ cùng chí hướng trước đã. Chứ làm nông mà 1 mình thì không làm nổi đâu :). Khuyên thật lòng đấy :).

cưới phải con vợ nó chỉ thích đánh móng tay móng chân ko thích chăn nuôi thì lúc ấy lại lên đây hỏi em có nên bỏ vợ, bỏ nhà nước ko :lol:
ngày xưa mình cũng nghĩ lấy chồng vào, ngoài giờ hành chính 2 vợ chồng hộ nhau việc nhà, làm vườn, chăn nuôi. cuối cùng lấy phải một anh ko hề động tay vào việc nhà, lại càng ko bao jo ngó vào đàn chim của mình :D

--------

Em không làm bên kỹ thuật mà bên quản lý chất lượng sản phẩm nông lâm thuỷ sản ( VSATTP bên sản phẩm nông lâm thuỷ sản). có lẽ em không phù hợp với công việc đang làm, em cảm thấy bản thân phù hợp làm kỹ thuật hơn.

bạn rất giống mình cách đây 4 năm, mình học kỹ thuật nhưng luôn luôn nghĩ trong đầu mình ko hợp với kỹ thuật. ra trường mình ở lại hà nội làm kỹ thuật nhưng luôn tìm ngành nghề mình nghĩ là phù hợp, cuối cùng mình xin được vào làm biên dịch - ngành mình thích- nhưng mình lại ko có chuyên môn nên làm cũng lẹt đẹt. cuối cùng mình về quê làm nhà nước. đang làm doanh nghiệp ở hà nội phải về làm nhà nước có bao điều nực cười với cái cơ chế, thời gian đầu mình cũng bức xúc và chán nản lắm.

nhưng sau mình nhận ra nguyên nhân của mọi thất bại là do bản thân mình, mình ko yêu nghề, mình ko học cách hài lòng với cuộc sống. ngộ ra được điều đó mình học cách yêu nghề mình làm, yêu những gì mình có. bây giờ mình làm nhà nước, ngoài giờ làm mình chăn nuôi thêm cho vui vì mình cũng mê chăn nuôi, và làm thêm một số thứ. giàu thì ko giàu được nhưng mình cảm thấy vui vì được là chính mình.

chúc bạn cũng sớm có quyết định và sống vui với quyết định của mình :)

Last edited by a moderator:
Mình đang tìm mua đất đồi rừng sản xuất tại Mộc Châu,mong đc bạn giúp hoặc mình có thể kết hợp với bạn để trồng trọt....
Mình tên Cường 0912.147.155 mong tin bạn.(nt mình sẽ gọi lại)

Bạn bay luôn sang Lai Châu. Mình đang ủ miu vài vụ cũng tương đối hay!

Chắc mấy anh em có du mưu roi ban a may nam roi con gi ...he. Thằng em chủ thớt dạo này an cư rồi sao ko thấy xuất hiện

Cảm ơn bạn. Mình không có chủ ý nói xấu sếp. Trước mặt sếp mình cũng nói vì mình muốn cho những người quản lý hiểu được những khó khăn của nhân viên mình. Bây giờ đi làm mà không có tiền đổ xăng xe thì liệu mình có triển khai được công việc không, có chú tâm vào chuyên môn không khi phải lo từng đồng nào là tiền ăn, tiền thuê phòng...Tiền lương là quy định chung của nhà nước nên mình cũng không yêu cầu về đồng lương nhưng những người quản lý phải tạo điều kiện cho nhân viên của mình. Mọi khi được quan tâm hỏi thăm chút thôi mình cũng sẽ thấy vui và cố gắng làm hoàn thành công việc được giao, trong quá trình triển khai mình sẽ không có cảm giác bị áp lực và không có tư tưởng chống chế.
khi bạn vào guồng quay của bộ máy rồi thì sẽ có phần trăm và sẽ ổn thôi. thân

Chủ toppic sau một t/gian châm cứu chắc giờ làm xếp rùi... Còn cái anh nhìu miu ở Lai Châu sắp có cơ ngơi tiền tỉ rùi bạn ạ.
bn có phải chủ toppic đâu mà nổ dữ vậy. có phải sự thật không?

Ban co dam bo cong viec khong? If you can dream it, you can do it! Phai thao giay ra moi lam duoc nong nghiep

Xin chào các ACE trên diễn đàn. Hiện nay tôi đang là công viên chức nhà nước đã được 2 năm và được hưởng lương là 2,4 triệu/tháng, làm đủ zin 8h/ngày.(1050 x (2.1 + 0.5) -10% BH)-(100k tiền quỹ đi du lịch). Với đồng lương như vậy thì tôi không thể sống nổi khi làm cách nhà 100km. Tôi đã có tư tưởng chán nản và đã có những suy nghĩ tiêu cực trong công việc cùng với đó là luôn được nghe những lời mắng chửi chỉ trích của lãnh đạo. Vì tôi đã tốt nghiệp chuyên ngành nông nghiệp cụ thể là chăn nuôi thú y và chăn nuôi là sự đam mê và tôi từng mơ ước mở trang trại chăn nuôi tại Sơn La quê tôi. Nhưng vì thành kiến của gia đình, xã hội mà tôi đã bỏ mất cơ hội và bây giờ là sự hối hận khi được tiếng là làm cán bộ. Với hoàn cảnh của tôi bây giờ là chưa có gì ( Tiền bạc, vợ con, nhà cửa ) sống tự do. Thời gian gần đây tôi đã tính bỏ viên chức về làm nghề tự do ( Buôn bán, chăn nuôi, làm vườn...nói chung là liên quan đến nông nghiệp). Qua đây tôi muốn xin tham khảo ý kiến và lời khuyên chân thành từ các bác trong diễn đàn. Tôi xin chân thành cảm ơn !.
Rán đeo đi, người tài người ta ra ngoài làm hết thì mình leo lên, mà lên cao thì có đk chấm phẩy cải thiện thu nhập keke
Cuộc sống viên chức ,công nhân êm đềm,,,nhưng có nhiều thiếu thốn. nhất là trong thời buổi thiên hạ hay màu mè, khoe khoang vật chất. nếu không có tư tưởng kiên định… rất dễ bị dao động..
Nếu ngỉ việc để Bon chen bên ngoài thật không dễ tí nào rất nhiều bất trắc.. nhiều ưu tư
Theo lộ trình chính phủ sẽ tăng lương viên chức lên tới 12 triệu 1 tháng..
Điều này chắc chắn sẽ thực hiện được nhưng phải 1 thời gian lâu..
Ngay bây giờ điều quan trọng là nếu thủ trưởng biết thu vén thì anh em viên chức có cuộc sống khá
Thí dụ như địa phương của tôi..do quản lí 1 cái chợ…nên anh em viên chức nếu thích sẽ được ưu tiên cấp 1 cái sạp để vợ con bán hàng…
Người không cần sạp buôn bán thì sẽ được ưu tiên chở mướn hàng cho các sạp
Mỗi buổi sáng họ thức dậy sớm…chở hàng bỏ cho các sạp…sau đó về cơ quan làm việc
Nhờ thế cuộc sống họ rất ổn..
Cái lợi của đời sống viên chức là êm..có thì giờ để làm thêm…và có lương hưu khá cũng như bảo hiểm y tế 100%...2 điều này quan trọng nhất cho cuộc sống ngay lúc chưa già…trên 50
Và nếu thủ trưởng không biết thương không biết thu vén cho anh em, chỉ biết cho riêng mình…thì bác phải biết tùy ngi mà xoay xở thôi

Cưới vợ lập ngiệp ngay nơi mình đang công tác…bác có chuyên môn rất dễ làm thêm bằng ngề thú y..mở của hàng bán thuốc thú y và chữa trị ngoài giờ ,là trúng chuyên môn của bác rồi…ở đâu cũng có nhiều trại chăn nuôi và gia súc
Thuốc thú y và thuốc bảo vệ thực vật…ở đâu cũng rất cần
Bác ngồi mà mơ 12tr/tháng đi, ít nhất cũng từ 12 năm trở lên, làm ở các vị trí có phụ cấp chức vụ nữa. Nhà nước trả lương cho bạn để bạn không bỏ việc mà thôi

Rán đeo đi, người tài người ta ra ngoài làm hết thì mình leo lên, mà lên cao thì có đk chấm phẩy cải thiện thu nhập keke

Bác ngồi mà mơ 12tr/tháng đi, ít nhất cũng từ 12 năm trở lên, làm ở các vị trí có phụ cấp chức vụ nữa. Nhà nước trả lương cho bạn để bạn không bỏ việc mà thôi
Mười hai năm nữa thì hưu rồi! Với nữa là mười hai năm nữa thì mười hai triệu chắc không nuôi nổi thằng con học lớp mười hai. Ôi mươi hai! :v

Từ mức lương tối thiểu 144.000 đ năm 1998 đến nay là 1.210.000 đ, mất 18 năm. Như vậy đến khi nào lương tối thiểu được 12 triệu???!!! 30 năm hay 50 năm hay... n năm

Mười hai năm nữa thì hưu rồi! Với nữa là mười hai năm nữa thì mười hai triệu chắc không nuôi nổi thằng con học lớp mười hai. Ôi mươi hai! :v
Giờ mình mới chắc chắn đã quyêt định đúng. Sau gần 2 năm đầu tư, được thu lần đầu tính trừ tất chi phí, khấu hao, lương công nhân... mình được lương gần 1 triệu/tháng + cơm nhà

Back