Nén khí biogas.mời mọi người cho ý ki^ến.

Mình có ý như vầy các bác xem có khả thi không nhé.
Mình có thể dùng máy nén giống như máy nén để bơm xe ấy nén khí biogas vào bình gas rồi đem đi nấu bếp gas bình thường ( có thể bán cho những hộ không có biogas) như vậy có được không ? mong các bác chỉ giáo nhé .
Thân.

Không được đâu bác ơi. Khí biogas từ hầm chứa chất thải không giống như gas bình mình sử dụng. Bếp Biogas chỉ sử dụng được ngoài trời, ko dùng trong nhà.
Vì mùi khí biogas rất hôi nồng, dùng trong nhà kín thì xỉu thật sự; trong quá trình đốt cháy, cái hơi bốc lên làm mục tôn sắt. Cái bếp biogas sau 1 thời gian đun nấu, nó trở nên rỉ sét 1 cách đáng thương, nếu đưa vào bếp gas gia đình thì sau vài tháng, kết quả là bếp dân dụng hư hỏng.

Chưa kể việc sang chiết gas là việc nguy hiểm, dễ cháy nổ. Pháp luật cũng ko cho phép tự ý sang chiết gas, bị phạt lại khổ.

Không được đâu bác ơi. Khí biogas từ hầm chứa chất thải không giống như gas bình mình sử dụng. Bếp Biogas chỉ sử dụng được ngoài trời, ko dùng trong nhà.
Vì mùi khí biogas rất hôi nồng, dùng trong nhà kín thì xỉu thật sự; trong quá trình đốt cháy, cái hơi bốc lên làm mục tôn sắt. Cái bếp biogas sau 1 thời gian đun nấu, nó trở nên rỉ sét 1 cách đáng thương, nếu đưa vào bếp gas gia đình thì sau vài tháng, kết quả là bếp dân dụng hư hỏng.

Chưa kể việc sang chiết gas là việc nguy hiểm, dễ cháy nổ. Pháp luật cũng ko cho phép tự ý sang chiết gas, bị phạt lại khổ.

À ra thế cám ơn anh!!!
có bác nào còn ý kiến khác không ?.xin chỉ giáo
Thân

Last edited:
Em nghĩ bác có thể đầu tư một máy phát điện Biogas công suất lớn, sau đó mở dịch vụ charge bình ắc quy (cho những khách hàng ở xa một chút) và cung cấp điện trực tiếp cho hàng xóm.

Hình như Trường Đại học Nông Lâm TP HCM đã sản xuất ra bộ lọc khí Biogas nên không còn mùi hôi trong quá trình sử dụng. Tuy nhiên chắc là giá thành sẽ còn cao. Các bác thử liên lạc Phòng Kỹ thuật Trung tâm Khuyến nông Đồng Nai xem

Nghe nói là giá 1,2/ bộ. Hàng TQ cũng có nhưng em không biết độ bền và hoạt động thế nào nên thôi :D

À ra thế cám ơn anh!!!
có bác nào còn ý kiến khác không ?.xin chỉ giáo
Thân

Bác quên ý tưởng này đi là vừa .

THứ nhất . Ga dân dụng phải đạt tiêu chuẩn về NHiệt . Chính xác hơn ga hóa lỏng chủ yếu có thành phần là BUTAN và PROPAN . cho nhiệt cao hơn METAN "khí được hình thành trong quá trình ủ phân hữu cơ"

Để hóa lỏng được METAN cũng như các chất trong nhóm ANKAN phải đầu tư rất lớn . Cách đây vài năm tôi có đọc tài liệu nói về chi phí cho một nhà máy kiểu này khoảng 40 tỉ đồng ::p

Tóm lại:Khi ga thu được từ bioga có lẽ chỉ dùng được cho gia đình ,trang trại ,chạy máy phát điện thôi . Ko đủ về chất lượng cũng như số lượng để hóa lỏng với quy mô công nghiệp để có thể đem bán được.

xin cám ơn mọi người đã cho ý kiến.
:5^::5^::5^::5^::5^::5^::5^::5^::5^::5^:

Bác quên ý tưởng này đi là vừa .

THứ nhất . Ga dân dụng phải đạt tiêu chuẩn về NHiệt . Chính xác hơn ga hóa lỏng chủ yếu có thành phần là BUTAN và PROPAN . cho nhiệt cao hơn METAN "khí được hình thành trong quá trình ủ phân hữu cơ"

Để hóa lỏng được METAN cũng như các chất trong nhóm ANKAN phải đầu tư rất lớn . Cách đây vài năm tôi có đọc tài liệu nói về chi phí cho một nhà máy kiểu này khoảng 40 tỉ đồng ::p

Tóm lại:Khi ga thu được từ bioga có lẽ chỉ dùng được cho gia đình ,trang trại ,chạy máy phát điện thôi . Ko đủ về chất lượng cũng như số lượng để hóa lỏng với quy mô công nghiệp để có thể đem bán được.

CÁM ơn bác rất nhiều em xin bổ sung ngoài " dùng được cho gia đình ,trang trại ,chạy máy phát điện " còn có thể dùng để thắp sáng (đốt đèn) nữa ấy bác ạ.
Thân

có bác nào có ý kiến gì khả quan hơn không ? em hi vọng vào nó quá ,không cần phải sản xuất qui mô công nghiệp đâu.
Thân.

Last edited:
Chào các bác!
Em xin hiến một kế mong các bác đừng cười nhé! Hiện nay khi sử dụng khí biogas cho máy phát điện em vẫn chứa vào các túi nilon PE do vậy nếu các nhà cần mua bác có thể cho vào túi nilon để chuyển, nếu trong phạm vi vài trăm m thì chỉ cần dẫn ống là được!

Nói chung khí biogas là khí metan CH4 khó nén lại thành chất lỏng nên bạn quên ý tưởng này đi. Với lại bạn làm thì "Môi trường" sẽ nhúng tay đó vì CH4 gây ô nhiễm môi trường mà.

các bác cho mình hỏi có công nghệ nào nén biogas tại vietnam chưa. Hay là công trình đang nghiên cứu cũng được.

Chào các bác!
Em xin hiến một kế mong các bác đừng cười nhé! Hiện nay khi sử dụng khí biogas cho máy phát điện em vẫn chứa vào các túi nilon PE do vậy nếu các nhà cần mua bác có thể cho vào túi nilon để chuyển, nếu trong phạm vi vài trăm m thì chỉ cần dẫn ống là được!

chứa vào túi nylon số lượng không nhiều,cồng kền và quan trọng hơn là nguy cơ cháy nổ rất lớn Bác ạ !!!

Thân.

vấn đề này chắc nhiều nhà phát minh chân đất cũng có ý nghĩ như bác vậy rồi ... nhưng không khả thi vì đơn giản là khí dùng BioGas quá hôi ... Mà theo mình nghĩ BioGas dùng để nấu đồ ăn cho gia súc thôi .. chú nấu đồ ăn cho người thỉ cũng không ngon lành gì .. có cảm giác ớn ớn thế nào

vấn đề này chắc nhiều nhà phát minh chân đất cũng có ý nghĩ như bác vậy rồi ... nhưng không khả thi vì đơn giản là khí dùng BioGas quá hôi ... Mà theo mình nghĩ BioGas dùng để nấu đồ ăn cho gia súc thôi .. chú nấu đồ ăn cho người thỉ cũng không ngon lành gì .. có cảm giác ớn ớn thế nào

Vấn đề khó khăn thì mình đồng ý với bạn , nhưng chỉ để nấu đồ ăn cho gia súc không thì không đúng ,vậy là bạn chưa hề biết về biogas rồi.

Thân

Ý tưởng của bạn khá hay, nhưng theo mình máy nén khí phải có công suất lớn và phải là trang trại nuôi heo mới có thể áp dụng được. Ngoài ra máy nén khí phải là loại thiết kế rời với nguồn điện vì khí gas là nguồn dễ gây cháy nổ.
Việc sang chiết gas nên cẩn thận, mình đã chứng kiến bình gas mini để ở bàn mà phát nổ tung lên làm lủng cả mái tôn. Nên anh em cầm bình gas ko nên hứng lắc lắc làm tăng áp suất rất dễ nổ.

điều này tôi nung nấu từ rất lâu rồi, để thay xăng chạy xe cũng được nhưng nghe đâu ko thể nén hóa lỏng được.

có cách khử mùi hôi truyền thống là các bác cho khí này chạy qua bể nước vôi, cái này đã nhiều tài liệu nói rồi.
còn nén lại thì phức tạp hơn. tuy bây giờ máy nén và phương tiện không khó và không thiếu, nhưng để hóa lỏng thì khó. chỉ là nén lại để giảm thể tích chứa thôi thì được. bác nào định thử thì dùng bộ máy nén và dàn tỏa nhiệt của thiết bị làm lạnh (tủ lạnh chẳng hạn) thử xem, nhưng vẫn rất cần đề phòng cháy nổ đấy.

Hơi Gas công nghiệp có lẽ cũng có mùi, nhưng là mùi dầu mỏ.
Có người thích cho thêm mùi thối vào để người xài biết có
hơi gas để phòng chống trước. Cụ thể nơi tôi ở, thì công ty
bán Gas dẫn ống vào tận từng nhà phải cho mùi thối vào lẫn
trong hơi Gas của dầu mỏ.

Hơi Gas của hầm BioGas có mùi thối, thứ nhất là của khí Mêtan.
Chất khí này vốn có mùi thối, nhưng không ghê gớm lắm. Ngoài
ra, tùy theo nguyên liệu cho vào mà mùi thối còn có thêm các
chất thối khác nữa. Ví dụ, nếu là phân Trâu Bò, thì có thêm
mùi cứt Trâu Bò, và mùi này cũng không khó chịu lắm, ít nhất
là đối với tôi, đã quen mùi cứt Trâu Bò rồi. Nếu là cứt người,
thì tùy người ăn chay hay ăn mặn mà cứt thối ít hay thối nhiều.
Cho hơi này đi qua nước vôi, không chắc bớt thối được bao nhiêu
đâu. Vả lại, nếu thật có bớt, thì chỉ được một lúc thôi. Sau
khi nước vôi ấy đã bão hòa mùi hôi rồi, thì hết tác dụng, và
hơi lại thối như thường.

Về chuyện nén khí, hơi nào cũng nén được, chẳng khác mấy chi
nhau. Học sinh phổ thông đã học điều này rồi. Trong cùng một
nhiệt độ, thì thể tích hơi và áp suất tỷ lệ nghịch với nhau.
Tôi học điều này từ năm 1993, nhưng vẫn nhớ đến nay, vì dễ
nhớ thôi. Cứ bơm vỏ xe bằng tay thì biết ngay. Dạo này người
ta bơm bằng máy, nên học dốt là vì vậy. Cứ thế mà suy, coi
bình hơi là bao nhiêu lít, mà nén một mét khối là 1 nghìn lít
vào thì áp suất là mấy trăm ký, rồi đọc chữ in trên bình coi
nó giữ được áp suất là bao nhiêu?

Còn chuyện làm lỏng hơi gas, thì không được, vì phải làm lạnh
xuống. Cái này cũng đã dạy trong trừong phổ thông, nhưng tôi
không nhớ nổi. Cũng vì thời đó chưa có máy lạnh nên tôi dốt.
Bây giờ nhà ai không có máy lạnh tủ lạnh thì cũng dốt như vậy.
Sau khi học xong mới mua tủ lạnh thì vẫn không thể biết được
điều này.

Back