Người dân bỏ ruộng!

Một sào lãi… 300.000 đồng! Thái Bình là một tỉnh thuần nông ở đồng bằng Sông Hồng, cũng vốn là vùng đất lúa nổi tiếng từ thời đất nước còn chưa thống nhất. Những tưởng “bờ xôi, ruộng mật” mãi là máu thịt của nông dân nơi đây. Vậy mà nay, dẫn chúng tôi ra thăm cánh Đồng Khơi, một trong những cánh đồng vốn màu mỡ tại Thái Bình, ông Nguyễn Quốc Trị, Chủ nhiệm HTX Nông nghiệp Vĩnh Thắng, xã Phú Xuân, thành phố Thái Bình, trầm ngâm: “Cả khu ruộng này rộng 13 ha, đã bỏ không cho cỏ mọc từ 5 năm nay rồi. Tiếc lắm...”.

Ông Nguyễn Quốc Trị trước cánh Đồng Khơi

<tbody>
</tbody>
Đăm chiêu nhìn cánh đồng cỏ mọc và như bị chặt ra thành nhiều khúc vì đường giao thông và nhà tầng, ông Trị kể: “Khu đất này trước bà con thường trầm trồ là “chiêm sau chùa, mùa Đồng Khơi” vì nó màu mỡ, hiệu quả. Nhưng từ khi làm đường giao thông tránh thành phố, rồi có chủ trương nâng cấp xã Phú Xuân lên phường, nó thành bãi cỏ hoang. Hơn 100 hộ dân có ruộng bỏ hoang trong đó”. Cùng loạt bài:
Bài 1: Sự thật chuyện nông dân bỏ ruộng
Bài 2: “Ôm” ruộng, ôm buồn và ôm… nợ
Bài 3: “Cởi trói” cho nông nghiệp từ tư duy nhà quản lý
Bài 4: Cần thực chất hóa các liên kết trong nông nghiệp
Bài 5: Giải pháp nào gia tăng giá trị nông sản?

Nghe vậy, chúng tôi tìm đến nhà một số hộ nông dân có ruộng bỏ hoang. Khoảng 3h chiều, đường vào thôn Thắng Cựu, xã Phú Xuân vắng hoe. Trên ngõ xóm ngoằn nghèo, một phụ nữ tất tưởi vừa đạp chiếc xe cà tàng. Ông Trị giới thiệu, đó là chị Liễu, một trong các hộ dân có ruộng bỏ hoang tại Đồng Khơi. Vóc người nhỏ thó, khuôn mặt sạm đen, nhễ nhại mồ hôi, chị Liễu bảo: “Tôi đi tìm việc làm từ sáng đến giờ chưa được. Trông vào mấy sào ruộng, chả đủ ăn...”. Nhà chị Liễu 5 nhân khẩu, được chia 6,2 sào ruộng, trong đó 2,1 sào ở Đồng Khơi đã phải bỏ trắng mấy năm nay vì không thể tưới tiêu, rồi chuột phá, sâu hại. Còn 4,1 sào đang cấy, chị Liễu nhẩm tính: Nếu được mùa thì bình quân năng suất được khoảng 3 tạ lúa/sào/năm. Tiền mua phân bón, vật tư... mỗi sào, gồm: 150.000 đồng cày bừa, 150.000 đồng phân bón, 50.000 đồng thuốc diệt ốc và diệt cỏ, thuốc sâu 60.000 đồng, tuốt lúa 50.000 đồng, thuốc đánh chuột 20.000 đồng; tiền công cấy, gặt… chưa tính. Khi thu hoạch, bán lúa nếu được giá 600.000 đồng/tạ, sẽ thu được khoảng 1 triệu đồng/sào/vụ. Trừ chi phí, lãi khoảng 500.000 đồng/sào/vụ. Đó là nhà chị Liễu tự bỏ sức ra làm, lấy công làm lãi. Nếu phải thuê cấy, thuê gặt, coi như hòa, thậm chí lỗ. “Giá như số ruộng ở Đồng Khơi không phải bỏ trắng, mỗi năm chỗ đó cũng thu thêm được 5,5 tạ, thêm vào cho đỡ công lam lũ. Đằng này…”- chị Liễu thở dài. Vì thế mà giờ đây, hằng ngày chồng chị Liễu đi làm thợ xây trong thành phố. Còn những lúc rỗi vụ, chị Liễu cũng “đi làm phụ hồ, vì nếu bám vào ruộng lấy tiền đâu nuôi con đi học”.

Chị Liễu: Vừa xong vụ, cả nhà chỉ có bằng này thóc!

<tbody>
</tbody>
Làm thuê thêm ngoài ruộng đồng như thế, mỗi tháng vợ chồng chị Liễu cũng kiếm thêm được khoảng 4,5 triệu đồng. Chị Liễu bảo: “Tôi đã 46 tuổi rồi, không đi làm công nhân được nên phải cố, chứ tội gì mà làm ruộng, bỏ quách cho xong… Ngay 4 sào nhà tôi đang cấy thì 1,3 sào thường xuyên bị ngập úng, lắm vụ cấy mà không được thu…”. Là một lão nông làm ruộng “gia truyền”, ông Trị đồng tình với chị Liễu: “Nhà tôi có hơn 2 sào ruộng. Biết làm không có lãi, nhưng vẫn phải làm, vì tôi không làm thì ai làm? Là cán bộ, tôi phải làm gương thôi…!”. Ông Trị còn bảo, ở xã này, cánh trẻ khỏe họ đi làm công nhân trong khu công nghiệp hoặc lên các thành phố làm thuê cả rồi. Làng giờ vắng lắm. Mà phải thôi, nếu làm công nhân, ít nhất cũng được 2,5-2,8 triệu đồng/tháng/người. Chứ làm ruộng, quần quật mấy tháng, lãi chỉ vài trăm nghìn/sào. Theo ông Trị, từ khi có chủ trương xã Phú Xuân sẽ trở thành phường, không có đầu tư của Nhà nước cho nông nghiệp ở đây nữa, mặc dù đồng đất vẫn nông nghiệp. Trước khi làm đường tránh quốc lộ 10, cấp trên bảo sẽ làm đường gom để nhân dân đi làm đồng, nhưng đến nay vẫn không có. Thủy lợi cũng không có, nên dân bỏ ruộng. “Thấy đất bỏ hoang thì tiếc lắm chứ. Chúng tôi cũng đã kêu lên trên, kêu cả lên đại biểu Quốc hội rồi. Nhưng tiếp xúc cử tri xong, không thấy ai phản hồi gì cả!”. Trong khi đó, ông Nguyễn Ngọc Lâm, Phó Chủ tịch UBND xã Phú Xuân, cho rằng: “Chuyện đó không đáng lo. Cả xã có 21,7 ha bỏ hoang như Đồng Khơi. Nhưng vẫn còn gần 200 ha cấy trồng được (trước là 450 ha đất lúa, nay đã bị thu hồi hơn 200 ha). Mà diện tích còn lại cũng đã quy hoạch làm công nghiệp, dịch vụ thương mại… Dự án có cả rồi, chỉ chờ nhà đầu tư. Nếu từ nay đến năm 2020 các nhà đầu tư tích cực vào thì đất nông nghiệp ở đây sẽ hầu như không còn.” Hơn nữa, cùng theo ông Lâm: “Thành phố đang rất tích cực để tháng 6/2014 lên đô thị loại 2. Đương nhiên, trong đó xã Phú Xuân sẽ thành phường. Hiện tại, Phú Xuân thuận lợi là có mấy khu công nghiệp quanh đây, bà con mở nhà trọ, nấu cơm bán cho công nhân, hoặc đi làm công nhân. Đơn cử, bán nồi canh mỗi ngày lãi 40.000 đồng cũng đủ ăn. Còn làm công nhân ít nhất cũng được 2 triệu đồng/tháng/người, quy ra 4 tạ thóc. Như thế thì ai làm ruộng nữa”. Không biết khi nào xã mới “lên đời” được như ông Lâm đang kỳ vọng. Trước mắt, nhiều bà con ở thôn Thắng Cựu rất sợ xã sẽ lên phường. Như chị Bùi Thị Hà, một nông dân năm nay 40 tuổi, ở xóm 2, than thở: “Từ ngày dập rìu lên phố, thấy đã khổ hơn. Chúng tôi không thích lên phố đâu. Lên thì con cái đi học tốn kém hơn, ưu tiên ít đi. Rồi thì chịu nước thải, ô nhiễm…”. Ai mua ruộng, được giá sẽ bán ngay Đất nông nghiệp bỏ hoang hiện chiếm khoảng 10% diện tích đất lúa tại HTX Vĩnh Thắng, chủ yếu do đô thị hóa. Ông Trị bảo, bà con mong được đầu tư xây kênh mương hoặc trạm bơm để tưới tiêu, sẽ không bỏ hoang ruộng nữa. Nhưng vì chờ mãi không thấy đầu tư gì, thành thử “khu này, nếu ai trả tiền mua lại ruộng, dân bán luôn”. Những tưởng chuyện ở xã Phú Xuân là hiếm, nhưng khi đến tỉnh Hải Dương (cũng là một vựa lúa), chúng tôi vẫn gặp lại cảnh nhiều nông bỏ ruộng và sẵn sàng bán ruộng nếu được giá. Tại thôn Mạc Động (xã Tân Dân, thị xã Chí Linh), ông Trưởng thôn Nguyễn Văn Trường cho biết: “Thôn có gần 50 hộ bỏ ruộng trắng gần 3 ha từ 2 năm nay. Do giá cả vật tư, dịch vụ đầu vào cao, giá lúa thì thấp, dân không có lãi. Rồi cả chuột, sâu bệnh phá hoại quá…”. Ông Nguyễn Tiến Thắng, một lão nông ở thôn Mạc Động kể rất hào hứng: “Nhà tôi có 8 sào ruộng, nhưng hiện tại chỉ cấy 3 sào, 5 sào cho người khác nhưng họ cũng bỏ trắng vì làm thì lỗ...”. Nhà ông Thắng giờ làm dịch vụ buôn bán nhỏ (tạp hóa), “lãi cũng đủ sống, nhưng là đủ tồn tại, chứ không phát triển được. Bỏ ruộng hoang như thế thì tiếc, nhưng tôi làm dịch vụ, mỗi buổi sáng dù kiếm được 5.000 đồng vẫn còn thấy đáng hơn làm lúa”- ông Thắng đứng trước cửa hàng tạp hóa của mình ở ngã ba đầu làng mà kể. Đó là nhà ông Thắng còn có tí điều kiện mà buôn bán như thế, chứ dân làng Mạc Động bỏ ruộng là đi làm thuê đủ nghề từ gánh gạch, làm thợ xây, thợ hồ hoặc lên thành phố làm thuê, cửu vạn… Cách tính toán, ứng xử với ruộng đồng như ông Thắng cũng là dễ hiểu. Nhưng ông Thắng khiến chúng tôi giật mình với giãi bày tâm nguyện rằng: “Nguyện vọng của chúng tôi là bán ruộng, chỉ cần để ít thôi. Tới 70% dân làng muốn bỏ ruộng rồi, nếu có công ty đến mua 60-70 triệu đồng/sào, tôi bán ruộng ngay. Bán ruộng, có tiền tôi sẽ đầu tư cho con cái học hành, chăn nuôi, làm dịch vụ. Hoặc thà rằng bán ruộng lấy tiền gửi ngân hàng lấy lãi còn hơn. Nếu bảo cho ruộng, sẽ không ai cho, cứ giữ đó chờ có dự án sẽ được đền bù”. Còn tại huyện Tứ Kỳ, tỉnh Hải Dương, ông Phạm Xuân Trường, Phó Chủ tịch UBND xã Văn Tố, cho biết: “Nông dân ở đây làm lúa hiện rất khó khăn. Nếu thuận mùa, công bà con chỉ được 15.000-20.000 đồng/người/ngày. Vì thế mà hơn 100 hộ dân đã bỏ hoang 6,8 ha ruộng”. Là một trong số cả trăm hộ dân có ruộng bỏ hoang tại xã Văn Tố, anh Nguyễn Đức Đưởng, ở thôn La Giang, kể: “Nhà có 8 sào, nay bỏ hoang 4 sào, dù tất cả đều là đất tốt. Tôi giờ đi làm thợ xây, còn vợ đi làm công nhân. Giờ có ai mua ruộng là tôi bán luôn, lấy tiền tính cách làm việc khác”. Bỏ ruộng, rời quê Thấy nhiều nông dân muốn bán ruộng, chúng tôi hỏi: Nhà nông mà bán ruộng, rồi tính sao? Con cái sau này nữa? Lập tức anh Đưởng đáp: “Đến đời con thì tính sau. Bán ruộng tìm việc khác, ăn đong. Giờ đi xây cũng hơn cấy ruộng rồi”.

Anh Đưởng và anh Lộc rời bỏ ruộng đồng đi làm thợ xây

<tbody>
</tbody>
Cùng thôn với anh Đưởng, anh Nguyễn Văn Lộc còn cho biết: Vợ chồng tôi có đi làm phụ hồ cũng được 150.000 đồng/ngày, hơn làm ruộng nhiều. Biết là tấc đất tấc vàng, bỏ hoang thì tiếc, nhưng cố “đấm” thì càng chết. Bắt buộc phải bỏ ruộng đi làm thuê, may ra còn đủ ăn và đóng học cho con”. Xem ra, chuyện người nông dân bỏ ruộng có nhiều nguồn cơn, nhưng vẫn chung một mấu chốt là làm ruộng thu nhập quá thấp. Họ bỏ ruộng không phải vì chán nghề mà vì nghề không đáp ứng nhu cầu sống tối thiểu của họ. Nhưng nếu không có những giải pháp kịp thời, nông dân và con cháu họ sẽ ra sao, nếu từ hôm nay họ nhẹ buông ruộng đồng mà hướng đến một tương lai như anh Lộc nhận định: “Nếu cứ đà này, người bỏ ruộng còn nhiều nữa. Vì đẻ con ra không thể bỏ hoang, phải tìm cách cho nó ăn học, phải bỏ ruộng xoay việc khác. Chúng tôi giờ “trâu già khó uốn sừng” rồi, tìm được nghề khác không dễ. Dân làng tôi đặc thuần nông, giờ phải bỏ ruộng không biết vài năm nữa sẽ thế nào. Nhưng đành, mong trời sinh voi trời sinh cỏ, nước đến đâu ta chạy đến đó, chứ biết sao?./. Đón đọc bài 2
:​
“Ôm” ruộng, ôm buồn và ôm… nợ Nhóm Phóng viên/VOV online
Nguồn từ VOV online.

thật sự thấy tiếc những đất trống đó quá

- mình hiện đang cần đất lắm...!!! quê mình "Hà Hây cũ nay Hà Nội mới" đất chẳng có nhiều nhưng mà người ta bỏ hết rồi, bỏ đất trắng chẳng cho ai mà cũng chẳng làm gì. nhìn những mảnh vàng mà mình thấy tiếc quá. giá mà của mình hết thì tốt. hiện nay mình đang muốn bỏ thành phố về quê lập nghiệp đây."nông nghiệp kết hợp công nghiệp, kết hợp dịch vụ. mình tin rằng hà nội sẽ là singapore, TP HCM sẽ là Anh, Đà nẵng sẽ là Úc,......". ước ao có được 10ha

Ở quê em ruộng vẫn làm theo hợp tác xã, nhưng chỉ chung những cái cần chung, còn lại ai có ruộng người đó tự lo.
Ví dụ chung thủy lợi, chung cày bừa, chung đợt làm, chung kỹ thuật.
Còn lại cách làm của mỗi nhà và nhà ai có nhà đó quản lý.
Em thấy nhiều nơi làm nông nghiệp nhỏ lẻ từng người làm một, tự túc từ A-Z thì khó tồn tại nổi.
Ngày mùa ở quê em chỉ có vài ngày là hết. Nhân công vẫn thừa chưa biết làm gì nên cũng vẫn bỏ làng đi nhiều.
Vấn đề bây giờ em nghĩ nhiều nhất là đầu ra xuất khẩu đc cái gì mà nước khác không cạnh tranh được. Dùng nhiều nhân công, nhưng cần sự tỉ mỉ, ít cần công nghệ cao. EM ko biết cây gì thì phù hợp.
Em mới đọc thấy có cái vụ xuất khẩu hoa quả sấy sạch. Hoa quả trồng theo phương pháp hữu cơ, sấy khô và xuất khẩu. Yêu cầu là cần hoàn toàn hữu cơ, cần công chăm sóc và không sử dụng hóa chất. Không biết có ai có kinh nghiệm cái này chỉ em với ạ?

Chung được như thế là tốt rồi chị ạ, nếu chung được cả kĩ thuật thì chất lượng sản phẩm đồng đều, dễ tiêu thụ. Mà "kĩ thuật" với "cách làm" khác nhau chỗ nào nhỉ @@.
Hoa quả tính bằng ha chứ mấy sào trồng hoa quả không ổn lắm ạ.

P/s: Đọc từ đầu topic toàn thấy em bàn lùi @@. Mọi người nêu ý tưởng, em nêu khó khăn để cùng nhau giải quyết, chứ không có ý trù dập ai đâu:lol:
Muốn là được thì cần phải giải quyết được khó khăn chứ cứ hô hào phải tăng năng suất, tăng chất lượng, tìm đầu ra... chung chung thì không giải quyết được vấn đề gì hết!

- mình hiện đang cần đất lắm...!!! quê mình "Hà Hây cũ nay Hà Nội mới" đất chẳng có nhiều nhưng mà người ta bỏ hết rồi, bỏ đất trắng chẳng cho ai mà cũng chẳng làm gì. nhìn những mảnh vàng mà mình thấy tiếc quá. giá mà của mình hết thì tốt. hiện nay mình đang muốn bỏ thành phố về quê lập nghiệp đây."nông nghiệp kết hợp công nghiệp, kết hợp dịch vụ. mình tin rằng hà nội sẽ là singapore, TP HCM sẽ là Anh, Đà nẵng sẽ là Úc,......". ước ao có được 10ha

Đất bỏ không chắc giá thuê chỉ 1-200k/sào/năm thôi. tầm 40tr/năm là bạn có 10ha. bắt tay vào làm đi, chúc bạn thanh công

được thuê giá hời vậy mình thuê liền

Đất bỏ không chắc giá thuê chỉ 1-200k/sào/năm thôi. tầm 40tr/năm là bạn có 10ha. bắt tay vào làm đi, chúc bạn thanh công

giá này quê mình cho thuê mình thuê ngay. nhưng họ ko cho thuê đâu bạn ạ. đáng buồn quá.

Đúng ra không dùng có người thuê phải cho thuê ngay chứ. Bạn đã thử hỏi vì sao họ không cho thuê chưa.
ở chỗ mình người ta không bỏ ruộng mà với giá 300k/sào/năm vẫn thuê được

với giá đó họ bỏ ko bạn ạ, tiền thì thiếu nhiều chứ.nhưng tiền lẻ cũng chẳng muốn đếm

giá này quê mình cho thuê mình thuê ngay. nhưng họ ko cho thuê đâu bạn ạ. đáng buồn quá.

bạn ơi họ chẳng cho thuê

quê mình tiền thì thiếu, nhưng tiền lẻ ko chịu đếm đâu :)

Đúng ra không dùng có người thuê phải cho thuê ngay chứ. Bạn đã thử hỏi vì sao họ không cho thuê chưa.
ở chỗ mình người ta không bỏ ruộng mà với giá 300k/sào/năm vẫn thuê được

họ sợ mình thuê lâu lại ăn cướp của họ. mình rất có hị vọng với nông nghiệp bạn ạ

mình năm nay cũng thuộc dạng già đầu rồi nhưng nói thật là kiến thức xã hội và nhất là pháp luật quá ít :) , mong các bác nào biết thì chỉ giáo giúp. Chẳng là mình muốn biết rõ quy định của pháp luật về việc sử dụng đất ruộng như thế nào? Đất ruộng trồng lúa (mục đích nông nghiệp) thì có được phép xây trại chăn nuôi k? mà mấy năm nay quê mình (Hà Tây) mới về Hà Nội nên hình như chính quyền cấm hẳn việc xây dựng (dù chỉ là 1 viên gạch) trên đất ruộng. Ruộng thì bỏ không, hoặc nếu có thì cũng chỉ cấy cho có phong trào, muốn thuê thì cực dễ, nhưng khổ nỗi mình kết chăn nuôi chứ k kết trồng trọt. Liệu bây giờ họ cấm xây dựng trên đất ruộng thì ta chỉ bắn mái tôn có đc k nhỉ? Khó kiếm địa điểm chăn nuôi quá các bác ạ, như các địa phương khác ở miền Trung và miền Nam thì thật tốt, đất đai khá rộng.... haiizzzzz

Một sào Bắc Bộ ( 360m 2) 1 năm 2 vụ lúa, năng xuất trung bình chỉ được 400 kg thóc khô, trừ đi tiền thuê máy cày làm đất, phân bón , thuốc trừ sâu, thóc giống , (lấy công làm lãi) cũng không còn bao nhiêu, chưa kể các khoản đóng cho địa phương như : Quỹ an ninh, quốc phòng, y tế, giáo dục, khuyến học, khuyến tài. thuê bắt Chuột, cải tạo mương máng, đường nội đồng thì làm gì có lãi. Trồng lúa cho vui thôi, chủ yếu là giữ lấy khung cảnh nhà quê để cán bộ còn lấy đươc tiền lương của nhà nước. Nhà nước còn kêu gọi tài trợ của mấy ông Tây mũi lõ chứ dân bỏ ruộng hết thì hóa ra cán bộ các cấp từ Xã , Huyện đến Tỉnh kể cả TW đều bất tài hết à.

Tất cả các góp ý của anh em đều là muốn chia sẻ, đều là những ý kiến nói lên thực tế sản xuất tại địa phương hoặc những dự định, mong muốn hay những việc mình đang làm. Anh em hoan nghênh tất cả những ý kiến đó.
Riêng về phần đất đai sản xuất nông nghiệp và đất trồng lúa nói chung thì ngaytrove xin được có ý kiến thế này nè.
Chẳng hiểu vì lý do gì nhưng đa số nông dân ta không muốn cho thuê ruộng nương của mình mặc dù nếu làm họ cũng không thu được lợi nhuận như thế. Đây là thực tiễn tại địa phương mình. Hỏi họ thì họ bảo là để đó làm gì làm chứ cho thuê mấy trăm nghìn cũng chẳng thấm vào đâu. Có lẽ dân không chịu đếm tiền lẻ như bạn gì đó nói là đúng đó!!!
Không biết câu này có quá không nhưng đa phần họ không muốn người khác giàu hơn mình. Họ có thể sống cùng nghèo chứ cùng giàu hoặc người khác giàu hơn mình thì càng không thể !!!!!
Nhiều lúc nghĩ cũng rất bức xúc, đất thì bỏ hoang, mình muốn thuê để sản xuất thì bảo để chăn bò!!!! mà thực tế có chăn thả được gì đâu???? Bó toàn thân cho điểm này!!!
Một số người sản xuất tương đối lớn (5000 - 8000m2) họ dồn điền đổi thửa cùng nhau và làm được một vài việc gì đó có ích và có hiệu quả. Tuy nhiên đó chỉ là một vài người trong họ hàng anh em họ thôi.
Về định hướng chính sách thì mình nghĩ chưa ý kiến được gì vì có ý kiến cũng chẳng thể thực thi được bỡi mình chỉ là những người nông dân thấp cổ bé họng. Đầu óc của các quan chức nhà ta cao siêu hơn nhiều nên họ cũng chẳng có thời gian để nghĩ chi mấy cái chính sách an dân cho nông dân nhờ đâu. Nông sản sản xuất ra cần vận chuyển tiêu thụ thì bị hạch sách từ tất tần tật các loại phí vận chuyển, rồi ... nên khi đến tay người tiêu dùng thì giá tăng lên nhưng thực tế giá thu mua tại ruộng, vườn thì chẳng bao nhiêu cả.
Đất trồng lúa không dùng làm để xây dựng chuồng trại kiên cố (kiên cố theo mức độ nào thì tuỳ từng địa phương) nói chung là không được dùng bằng bê tông.
Mong sao cho sớm có ngày nông dân ta bằng với các nước khác.

mình năm nay cũng thuộc dạng già đầu rồi nhưng nói thật là kiến thức xã hội và nhất là pháp luật quá ít :) , mong các bác nào biết thì chỉ giáo giúp. Chẳng là mình muốn biết rõ quy định của pháp luật về việc sử dụng đất ruộng như thế nào? Đất ruộng trồng lúa (mục đích nông nghiệp) thì có được phép xây trại chăn nuôi k? mà mấy năm nay quê mình (Hà Tây) mới về Hà Nội nên hình như chính quyền cấm hẳn việc xây dựng (dù chỉ là 1 viên gạch) trên đất ruộng. Ruộng thì bỏ không, hoặc nếu có thì cũng chỉ cấy cho có phong trào, muốn thuê thì cực dễ, nhưng khổ nỗi mình kết chăn nuôi chứ k kết trồng trọt. Liệu bây giờ họ cấm xây dựng trên đất ruộng thì ta chỉ bắn mái tôn có đc k nhỉ? Khó kiếm địa điểm chăn nuôi quá các bác ạ, như các địa phương khác ở miền Trung và miền Nam thì thật tốt, đất đai khá rộng.... haiizzzzz

vậy thì bác lên líp thành vườn hết cho em, thay đổi cơ cấu cây trồng cho năng xuất hơn chứ rảnh đâu mà theo lúa hoài.

Mà em thấy ở ngoài bác đất ruộng nông nghjệp thì không được phép trồng cây lâu năm thì phải.

Thoy thì bác cứ lên vườn chắc chả thằng nào dám nói đâu mà lo.

vậy thì bác lên líp thành vườn hết cho em, thay đổi cơ cấu cây trồng cho năng xuất hơn chứ rảnh đâu mà theo lúa hoài.

Mà em thấy ở ngoài bác đất ruộng nông nghjệp thì không được phép trồng cây lâu năm thì phải.

Thoy thì bác cứ lên vườn chắc chả thằng nào dám nói đâu mà lo.
lên vườn thì chắc đc, nhưng mà mình k mê trồng trọt :)), thích chăn nuôi cơ !thế mới khó chứ !

Bạn giống mình thế, cũng ở Hà Tây, cũng đang muốn bỏ thành phố về quê làm, mình lại còn là nữ nữa hic, mình cũng mơ ước xanh rờn giống bạn, cơ mà nền tảng ko có, đất ko có, tiền thì có ít, thuê thì ko thuê đc haizzz!!!

Chung được như thế là tốt rồi chị ạ, nếu chung được cả kĩ thuật thì chất lượng sản phẩm đồng đều, dễ tiêu thụ. Mà "kĩ thuật" với "cách làm" khác nhau chỗ nào nhỉ @@.
Hoa quả tính bằng ha chứ mấy sào trồng hoa quả không ổn lắm ạ.

P/s: Đọc từ đầu topic toàn thấy em bàn lùi @@. Mọi người nêu ý tưởng, em nêu khó khăn để cùng nhau giải quyết, chứ không có ý trù dập ai đâu:lol:
Muốn là được thì cần phải giải quyết được khó khăn chứ cứ hô hào phải tăng năng suất, tăng chất lượng, tìm đầu ra... chung chung thì không giải quyết được vấn đề gì hết!

Kỹ thuật với cách làm khác ở chỗ họ phổ biến cùng 1 kỹ thuật, nhưng mỗi nhà lại có bí kíp và kinh nghiệm riêng, thành ra cách làm lại khác, có nhà lúa tốt, có nhà lúa xấu hơn chút, có nhà biết cách bón phân, có nhà ko biết...
CÓ chỗ có hàng mấy chục ha bỏ trống ý em ạ, trồng hoa quả sạch sấy khô thì ngon. cơ mà nó ứ phải của chị hị hị

lên vườn thì chắc đc, nhưng mà mình k mê trồng trọt :)), thích chăn nuôi cơ !thế mới khó chứ !
Anh ơi kết hợp chăn nuôi với trồng trọt đi anh. Đừng có chỉ mỗi chăn nuôi thế ạ :D
Nguợc đời với em thế, em chỉ mê trồng trọt chứ ko mê chăn nuôi hihi

Bạn giống mình thế, cũng ở Hà Tây, cũng đang muốn bỏ thành phố về quê làm, mình lại còn là nữ nữa hic, mình cũng mơ ước xanh rờn giống bạn, cơ mà nền tảng ko có, đất ko có, tiền thì có ít, thuê thì ko thuê đc haizzz!!!

Kỹ thuật với cách làm khác ở chỗ họ phổ biến cùng 1 kỹ thuật, nhưng mỗi nhà lại có bí kíp và kinh nghiệm riêng, thành ra cách làm lại khác, có nhà lúa tốt, có nhà lúa xấu hơn chút, có nhà biết cách bón phân, có nhà ko biết...
CÓ chỗ có hàng mấy chục ha bỏ trống ý em ạ, trồng hoa quả sạch sấy khô thì ngon. cơ mà nó ứ phải của chị hị hị

Anh ơi kết hợp chăn nuôi với trồng trọt đi anh. Đừng có chỉ mỗi chăn nuôi thế ạ :D
Nguợc đời với em thế, em chỉ mê trồng trọt chứ ko mê chăn nuôi hihi

:)) mình đang khó nỗi là đất ruộng k đc phép xây dựng

Đất ruộng bác có thể xin chuyển đổi mục đích làm trang trại được mà bác

Đất ruộng bác có thể xin chuyển đổi mục đích làm trang trại được mà bác

Bác ở đâu vậy ! Mình ở Hà tây cũ, mới nhập vào HN đc mấy năm nay, liệu có phải vì thế mà việc xây dựng trang trại trên đất ruộng bị nghiêm cấm k nhỉ? Chưa biết Dựng mái tôn thì có bị sao k? nhưng mà Cứ xây gạch lên là bị đập hết ! Khó khăn lắm !

Bác ở đâu vậy ! Mình ở Hà tây cũ, mới nhập vào HN đc mấy năm nay, liệu có phải vì thế mà việc xây dựng trang trại trên đất ruộng bị nghiêm cấm k nhỉ? Chưa biết Dựng mái tôn thì có bị sao k? nhưng mà Cứ xây gạch lên là bị đập hết ! Khó khăn lắm !

Muốn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang mô hình trang trại thì bạn phải lập hồ sơ xin chuyển đổi và phải được cấp quận/huyện cho phép

Muốn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang mô hình trang trại thì bạn phải lập hồ sơ xin chuyển đổi và phải được cấp quận/huyện cho phép

Bác ở Quận nào vậy ! liệu việc xin phép có khó khăn không bác nhỉ, và là đất mình đi thuê thì liệu có ảnh hưởng gì k nhỉ?

Back