Nhà vườn nói về mật độ trồng keo 2015

• Thread starter Hồ Nam
  • Ngày gửi
Tình hình e đang chuẩn bị trồng keo , e có tham khảo một số nơi cung cấp giống họ trả lời như sau .- mật độ trồng la 4000 cây , tu 3-4 năm sẽ cho 150-200 tấn gỗ cho 1/ ha. Với đk chăm sóc tốt phân bon va thuc bì . Cho e hỏi có anh em nào ở bình định phú yên trồng mật độ 4000 cây / ha chua? Va năng suất có đước gần 200 tấn / ha không . ? Em phân vân quá , vì thông tin mật độ 4000 cây ko có nhiều tài liệu trong trồng rừng . Có anh e nào gia đình đã trồng xin chia sẽ giúp e kinh nghiêm , vì đây là lần đầu em trồng , cảm on su chỉ giup cua moi nguoi . Giống là keo lai giam hom 32

Mình thấy các lái giống đều giống nhau một điểm là họ luôn làm thế nào để bán được nhiều giống nhất, thu được nhiều tiền nhất. Tốt hơn bạn nên tìm hiểu ở một số kênh thông tin độc lập khác nữa rồi hẵng quyết định

Có anh em gia đình nào trồng mật d
Mình thấy các lái giống đều giống nhau một điểm là họ luôn làm thế nào để bán được nhiều giống nhất, thu được nhiều tiền nhất. Tốt hơn bạn nên tìm hiểu ở một số kênh thông tin độc lập khác nữa rồi hẵng quyết định
cam on anh , co anh em nao trong mat do 4000/ ha chưa gop y giup e .

Có anh em gia đình nào trồng mật d

cam on anh , co anh em nao trong mat do 4000/ ha chưa gop y giup e .
Keo trồng 4 năm thu hoạch thì cây còn nhỏ chỉ để làm dăm gỗ, giá sẽ rẻ.
Keo 7-10 năm, đường kính lớn thu hoạch làm ván xẻ, giá cao.
Nếu bạn định trồng để thu hoạch sớm thì có thể trồng 3000-4000 cây/ha.
Nhưng nếu để lâu hơn thì không ổn vì mật độ dày quá sẽ làm keo chậm lớn, nhỏ cây. Lúc đó nên bỏ bớt chỉ để khoảng 1500-2000 cây/ha thôi.
Cách làm này có thể hơi tốn tiền giống nhưng lợi thế là làm thân cây phát triển thẳng, cho gỗ tốt, bán giá cao.

Bác có thể tham khảo cách trồng keo mà mình đang áp dụng còn trồng thưa theo sách báo thì làm hay phải làm cỏ và thỉnh thoảng có cây chết thì thưa sau này mệt lắm còn trồng nhiều quá thì tốn cây tồn công mình tính sao mà tận dụng được hết công suất là được rồi
Cách 1 là mình trồng keo kết hơp với trồng sắn khoảng cách 2m một cây keo (2500cây/het) ở giữa mình trồng sắn
sau 1 năm mình thu sắn (màu vàng)
sau 3 đến 4 năm mình tỉa thưa keo (màu đỏ) để bán củi hoặc keo giấy để keo còn khoảng 3m một cây
sau 7 đến 8 năm mình thu keo to làm keo bóc, keo sẻ ván ... (màu xanh)

Cách 2 là mình trông keo khoảng cách 1,5m một cây (4400cây/het)
sau 3 đến 4 năm mình tỉa thưa keo (màu đỏ) để bán củi hoặc keo giấy để keo còn khoảng 3m một cây

nếu đồi dốc bạn có thể tăng khoảng cách thêm một ít cho phù hợp

Bác có thể tham khảo cách trồng keo mà mình đang áp dụng còn trồng thưa theo sách báo thì làm hay phải làm cỏ và thỉnh thoảng có cây chết thì thưa sau này mệt lắm còn trồng nhiều quá thì tốn cây tồn công mình tính sao mà tận dụng được hết công suất là được rồi
Cách 1 là mình trồng keo kết hơp với trồng sắn khoảng cách 2m một cây keo (2500cây/het) ở giữa mình trồng sắn

Chuyên gia đây rồi!
Đang muốn làm hàng xóm của bác mà chưa có tin hồi đáp.
Chờ tin của bác!
Trân trọng!

Tùy theo đất của bạn có tốt hay không? để đưa ra mật độ phù hợp. Thường thì để trồng keo lai là loại cây mọc nhanh, một năm nếu đất tốt,chăm tốt có thể cao đạt 2-3m. trồng 4 năm và 6 tháng là có thể thu hoạch bán nguyên liệu giấy rồi, nếu để lấy gỗ thì khoảng 7 đến 10 năm tùy theo mục đích sử dụng gỗ. mật độ mà các công ty lâm nghiệp đang hay áp dụng là 2222 cây/ha. (cây cách cây 1,5 m; hàng cách hàng 3 m). hoặc mật độ 2500 cây/ha (cây các cây 2 m, hàng cách hàng 2 m). người dânmột số nơi thì trồng hơn 3000 cây/ha ví dụ trồng (3333 cây/ha , cây cách cây 1,5m, hàng cách hàng 2m) chủ yếu bán nguyên liệu giấy

Tùy theo đất của bạn có tốt hay không? để đưa ra mật độ phù hợp. Thường thì để trồng keo lai là loại cây mọc nhanh, một năm nếu đất tốt,chăm tốt có thể cao đạt 2-3m. trồng 4 năm và 6 tháng là có thể thu hoạch bán nguyên liệu giấy rồi, nếu để lấy gỗ thì khoảng 7 đến 10 năm tùy theo mục đích sử dụng gỗ. mật độ mà các công ty lâm nghiệp đang hay áp dụng là 2222 cây/ha. (cây cách cây 1,5 m; hàng cách hàng 3 m). hoặc mật độ 2500 cây/ha (cây các cây 2 m, hàng cách hàng 2 m). người dânmột số nơi thì trồng hơn 3000 cây/ha ví dụ trồng (3333 cây/ha , cây cách cây 1,5m, hàng cách hàng 2m) chủ yếu bán nguyên liệu giấy
Hi anh thanh , nhà vườn bán giống họ nói rằng với mật độ 4000 cây sau 3 -4 năm đường kính cây keo lai la 16-20 cm . Anh thanh trồng với mật độ đó keo lai có năng suất như vậy không anh ? Cảm ơn anh .

Bác trồng vậy là ít em trồng 4444/ 1 ha. 4 năm bán 80tr/ ha. Rút vốn nhanh hơn chờ 8 năm lâu lắm.
Em đang nghiên cứu rút ngắn còn 3 năm.
Trên thực tế 10% đám cây của em 3 năm mà đường kính ngang ngực là 15cm. Dư để sẽ bao bì

Hi anh thanh , nhà vườn bán giống họ nói rằng với mật độ 4000 cây sau 3 -4 năm đường kính cây keo lai la 16-20 cm . Anh thanh trồng với mật độ đó keo lai có năng suất như vậy không anh ? Cảm ơn anh .
.Bác ở đâu Phú Yên vậy, mình ở Phú Hoà cũng đang kiếm đất trồng keo, bạch đàn, bác biết có nơi nào bán chỉ với

Mình cũng đang chuẩn bị trồng keo nhưng không biết chi phí thu hoạch tính như thế nào?? Một ha thu hoạch hết chi phí bao nhiêu? Tính giá theo khối hay theo tấn?? Cảm ơn.

Back