Hỏi đáp Nhờ các bác , các anh tư vấn giúp.

• Thread starter sinhvien_tb
  • Ngày gửi
Em cũng là sinh viên vừa mới ra trường , từng làm ở một công ty tư vấn xây dựng nhưng cảm thấy không phù hợp , em đã xin nghỉ , giờ cũng đang làm ở một công ty tư vấn về xây dựng khác , nhưng cũng cảm thấy công việc văn phòng không hợp với mình , xuất ngày phải sợ này sợ lọ , dạ vâng nhìn trước ngó sau , cảm giác khó chịu. Em lại thích làm nông nhưng mà sau 5 năm học trở về làm nông nghiệp có hợp lý không , người ta lại nói này nói nọ , giờ về cũng không có vốn, không biết bắt đầu từ con gì , trồng cây gì , đi làm bám trụ trên Hà Nội thì lương cũng cũng chỉ tầm 5 , 6 trừ chi phí sinh hoạt nhà đi chắc còn được 1 ,2 triệu cũng chẳng bằng ở quê làm 2 , 3 triệu , Cái quan trọng là không phải có cái cảm giác đi bằng đầu gối để kiếm đồng tiền .

Bạn nói đúng phải nhìn mặt người ta mà sống khó chịu lắm mà làm nông cũng không dễ đâu phải tìm hiểu nuôi j trồng j mà thị trừờng cần và phải học hỏi thêm kinh nghiệm nhất là phải kiên trì nếu không thì cứ chịu đấm ăn xôi cho chắc chúc bạn thành công

bạn quê ở đâu, nhà có bao nhiêu đất. Mình cũng học 5 năm đại học đi làm gần 2 năm ở phố rồi bỏ về quê đây. Đã quyết tâm thì về bỏ cái sĩ diện học đại học đi, mình lao Động chứ ko phải trộm cướp gì mà ngại cả, cố gắng lên bạn

Mình ở Thái Bình bạn ah , chắc mình thuê được khoảng 2 mẫu đất trũng thôi . Um mình cũng xác định là bỏ cái sỹ diện học đại học

bạn cũng có một phần giống mình , mình thì bên thi công vì ko muốn xa gđ vs lại muốn tự làm tự hưởng lên mình bắt đầu vs nông nghiệp . mình mới bắt đầu được 1 năm cảm thấy nghề này kiếm cũng được nhưng vất vả lắm ko như đi làm , nếu bạn thật sự quyết tâm thì hãng làm . rồi còn gia đình nữa có ai ủng hộ bạn ko nữa ? ...bạn suy nghĩ kĩ vào

Làm điều mình thích không ảnj hưởng đển ai thì có j mà sợ mình củng đang làm cn lương tháng cũng dc 10tr nhưng mà chán lắm phải nhịn nhục mấy thằng có tiền mà ra dẻ thấy ghét mà nói không dc biết ức lắm ma củng phải cười cười dạ dạ trước mặt người ta mình đang chuẩn bị làm trang trại chăn nuôi đây bạn phải mạnh mẻ lên còn trẻ không thực hiện ước mơ đợi già rồi ngồi tiếc nuối

Nghe các bác nói em cũng có chút niềm tin , em thì mới ra trường , chưa vợ con lên không phải lo lắng nhiều , nếu em quyết định bỏ làm về quê chắc bố mẹ cũng không đồng ý , nhưng nghĩ là thuyết phục được , nhiệt huyết thì em nghĩ là em có đủ.

ngày trước mình bảo bố mẹ mình là con thử làm mấy năm thôi xem thế nào rồi con đi làm tiếp, con vẫn còn tấm bằng mà :), bạn thử thuyết phục kiểu này xem

Ban nen tim Hieu ky tren cac tai lieu chinh thong Vê nong nghiep va ung dung tung buoc theo kha nang va kien thuc cua minh. Chuc ban lua chon dung cho tuong lai cua ban than !!!

Đây là thực trạng chung của một số đông các bạn trẻ mấy năm gần đây. Làm nông nghiệp cũng không có gì phải hổ thẹn cả, thậm chí sau một thời gian thu nhập /tháng còn cao hơn bạn tích lũy cả năm ấy chứ. Bạn chưa có gia đình=> nên thử sức ở bất cứ lĩnh vực nào bạn cảm thấy đam mê. Nhớ là đam mê nhé, còn nghe cũng thích thích hoặc đại loại là ít áp lực mà làm thì sẽ không ổn đâu. Ngày trước mình cũng đã như vậy, thất bại nhưng sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm. Chúc bạn tìm được con đường riêng của mình! Thân!

Em cũng là sinh viên vừa mới ra trường , từng làm ở một công ty tư vấn xây dựng nhưng cảm thấy không phù hợp , em đã xin nghỉ , giờ cũng đang làm ở một công ty tư vấn về xây dựng khác , nhưng cũng cảm thấy công việc văn phòng không hợp với mình , xuất ngày phải sợ này sợ lọ , dạ vâng nhìn trước ngó sau , cảm giác khó chịu. Em lại thích làm nông nhưng mà sau 5 năm học trở về làm nông nghiệp có hợp lý không , người ta lại nói này nói nọ , giờ về cũng không có vốn, không biết bắt đầu từ con gì , trồng cây gì , đi làm bám trụ trên Hà Nội thì lương cũng cũng chỉ tầm 5 , 6 trừ chi phí sinh hoạt nhà đi chắc còn được 1 ,2 triệu cũng chẳng bằng ở quê làm 2 , 3 triệu , Cái quan trọng là không phải có cái cảm giác đi bằng đầu gối để kiếm đồng tiền .
bước vào nông nghiệp là cả một vấn đề em à . nhất là nông nghiệp việt nam một bài toán cực kì hóc búa . cái em cần có . 1- kiến thức . 2- tiền vốn . 3- quỷ đất . và khi có rồi em phải thêm 1 chút máu phiêu lưu đen đỏ nhé . vì đầu ra của sản phẩm không có gì hứa hẹn bằng hai chử hên xui .
tôi nhận thấy nông nghiệp việt nam hiện giờ dậm chân tại chổ nơi của những người thừa tiền về ẩn dật thôi và rất nhiều đại gia dùng nó để rửa tiền .
người nông dân chơn chất chỉ lây lất cầm chừng thôi em .
lấy tôi làm ví dụ nhé . hai vợ chồng 1 thằng cu út 5 tuổi . 3 đứa lớn đi làm ở sài gòn . đang ở trên 1 ht đất nông nghiệp , trồng điều và nuôi gà thả vườn . làm rất chi là bài bản nên....củng đủ sống không xin tiền con là hên lắm rùi....thú thật là tôi còn thu nhập ở cổ phần nên mới dám về . được cái ung dung tự tại chả xin xỏ thằng nào . bây giờ ai hỏi ông chủ tịch hội nông dân tui là ai tui không biết và chẳng bao giờ cần biết .thực trạng nông nghiệp mình buồn lắm em . gần 90 % nông dân đang sống và đầu tư bằng vốn ngân hàng có nghĩa là gần 90% nông dân tôi đang gánh nợ .

Bác nói đúng làm nông không hề đơn giản đầu ra thì khó khăn dịch bệnh thì nhiều nếu muốn làm nông thì biết áp dụng khoa học kĩ thuật phải biết thị trường cần gì phải đi từng bước để tích lũy Khinh nghiệm mới mong thành công

Chưa có kinh nghiệm thì xin làm ở trang trại nào đó 1 thời gian lấy kinh nghiệm, sau đó quyết định cũng chưa muộn. Làm nông nghiệp cũng "phập phòng" lắm, cái gì cũng vậy phải bắt tay vào làm và học hỏi thì mới nắm bắt hết được.

Vay vốn ?
Nông dân mình vay ngân hàng nuôi heo nuôi gà theo quy trình sau : Cầm cố sổ đỏ lấy tiền về xây trại, mua con giống -> đến khi đáo hạn thì vay nóng chợ đen trả cho ngân hàng rồi ngồi chờ "trên đống lửa" -> phải đút tiền cho nhân viên ngân hàng để mau cho vay lại để trả cho chỗ vay nóng...
Có người dính vào rồi thì cứ vậy mãi... không thoát ra được nữa...

bạn cân nhắc cho kỹ trước khi quyết định về quê, con đường ko đơn giản như mình nghĩ đâu. Mình về quê gần 1 năm rồi, sụt 9ký đấy, gâỳ tong teo nhưng m ko từ bỏ cái gì cả, quyết tâm làm tới cùng. Cố lên bạn, có gì thì cứ lên đây chia sẻ sẽ sẽ giúp đỡ

vài lời đóng góp cho các bạn trẻ muốn làm nn
làm nn không dễ, mà cũng chẳng khó
với nông dân (không) có chút kiến thức tôi thấy thật sự là ( khó)
nhưng với lớp trè ngày nay có kiến thức tốt nghiệp phổ thông ,đại học
thì tôi thấy rất dễ chẳng khó chút nào.nếu bạn yêu nn ,đam mê cái bạn thích
cần mẫn, chiệu khó , ham học, hỏi thành công đến rất nhanh
cái tôi muốn nói cơ bản là bạn có( kiến thức)
nên việc học hỏi, tiếp cận với tiến bộ kỷ thật nn ngày nay rất dễ dàng
mạnh dạn táo bạo, biến cái không thể thành cái có thể
cụ thể có nhiều nông dân đang làm nn nhưng lại ít kiến thức
đến hỏi tôi rất nhiều điều , tôi hướng dẩn cụ thể chi li
nhưng họ tiếp thu không kịp ,nói trước họ quên sau, nói đầu quên đuôi
thậm chí ra khỏi ngỏ nhà tôi là họ quên tút lút
nhưng các bạn trẻ lại khác họ tiếp thu rất nhanh,cái họ không thể nhớ thì rút viết tốc ký ngay
trong công việc họ làm rất hiệu quả
còn trong gia đình tôi, thằng con thứ tôi tốt nghiệp xây dựng
làm việc tại sài gòn lương 10tr nhưng cứ gọi điện về xin mẹ tiền
quá bực mình , kỷ sư đi xin tiền nông dân
nay tôi cho về quê làm nông dân ,rữa chuồng quét phân lợn ,trồng cỏ nuôi bò ,chăm sóc vườn cây ăn quả
đành chấp nhận nhường ghế (giám đốc nông dân) cho con
đứng sau làm cố vấn, cho cậu lập nghiệp
cái thuận lợi là tất cả điều có sẳn, chỉ vận dụng chất xám ra đễ làm thôi không phải chạy vạy vốn đầu tư
những bạn trẻ mới lần đầu vào nn,
phải lo cơm áo gạo tiền nguồn vốn cơ sở vật chất và lắm điều vất vả
nếu không có nghị lực, không biết lắng nghe cũng dễ thất bại lắm
nên phải có quyết định đúng đắn, suy nghĩ cho kỹ khi làm nông dân

Em vừa hỏi ý kiến ông bà , hình như là không đồng tình chút nào. Không biết bảo như thế nào để các cụ đồng tình

Chịu khó làm một thời gian đi, có vốn rồi muốn làm gì cũng dễ pác à, mình ra trường làm đi làm thuê hơn 5 năm rồi nè, cố gắng cày thêm 5 năm nửa thì về làm nông thôi. Làm thuê cho người ta thì chịu khó nghe chửi tý, không sao đâu:)) riết rồi cũng quen!

theo e bac di lam thue di 1,2 trieu ko an thua e di lam 3 thang moi ve dk hon 10 tru nay no e con de lai dk 10 tr gio e dang nuoi ga va trong cay cam bac di lam lay it von da<lam gi thi lam phai co von bac ak sau nay co von bac len day hoi may pro o tren nay e cung hoc hoi chan nuoi o dien dan nay do>gio ga e ko chet con nao nho hoc hoi kinh nghiem may bac tren nay.hehe.nhan day thanks may bac tren dien dan luon

Back