Nhờ tư vấn về châm phân của tuới nhỏ giọt

• Thread starter Khoai Lang CT
  • Ngày gửi
E có lắp cái hệ thống tưới nhỏ giọt cho vườn nhà khoảng 4.000m2 (sau mới mở rộng thêm) chia làm 4 khu vực tưới: Bơm 750W, bộ điều khiển tưới của bọn Rain Bird, đường ống chính 48, nhỏ hơn là 34 nối ra dây nhỏ giọt 16 dãi lên luống trồng dưa.

Lắp xong bơm tưới nước thì ok ổn. Nhưng châm phân lắp vào nó ko hút. Đầu tiên em lắp châm phân 34 ko chạy, xong thử xuống châm phân 27 cũng vậy.
Hai cái châm phân này đều hoạt động tốt, khi e test riêng ở ngoài. Nhưng lắp vào hệ thống thì ko chạy.

E đoán do vấn đề áp hay khí gì đó nhưng chưa rõ. Vì châm phân hoạt động trên nguyên tắc chênh lệch áp suất để hút phân.
Chỉnh áp thì e lắp cái van hồi lưu chỉnh tay, nếu tưới ít khoảng 1-2m3/h thì mở van hồi lưu để giảm áp, còn tưới ở khu vực nhiều thì đóng van hồi lưu or vặn nhỏ. Khi test châm phân thì e đóng hẳn van hồi lưu,đóng van chính, cho tăng áp nhưng vẫn ko hút dc :(

Video em lắp châm phân 27 cũng ko hút.

Em tháo rắc co đầu ra của bộ châm phân ra thì chạy, hút dc một ít. Nước ở đầu ra châm phân rất nhỏ.

Sau bộ lọc là ra đường ống chính hdpe 50, rồi ra van điện từ, ống hdpe 34,cuối cùng là dây nhỏ giọt 16.
Ai rành về vấn đề này xin chỉ giúp, em không rõ có vấn đề về áp hay khí ở đâu mà ko chạy.

Rất cảm ơn mọi người !

Last edited by a moderator:
Hỏi nơi bạn mua ấy, ca này khó ^^
Mình nghĩ là do không đủ áp để hút vào
Mà bạn mới khởi động máy thì đầu tiên nước từ ống sẽ chảy vô venturi và van chính. nước từ trong ống sẽ đẩy nước ra qua ống venturi và bạn từ từ điều chỉnh van chính làm sao để đủ áp suất để có thể hút ngược lại, ít cũng mất cả 1p nó mới hút lên được mà, cứ từ từ mà chỉnh áp suất xem, chỉnh ở van chính ấy, khóa cái van phụ kia lại
Nếu sau vài phút, vẫn không thấy phân lên, hãy đóng van trong giây lát và mở van trở lại

Last edited:
Hỏi nơi bạn mua ấy, ca này khó ^^
Mình nghĩ là do không đủ áp để hút vào
Mà bạn mới khởi động máy thì đầu tiên nước từ ống sẽ chảy vô venturi và van chính. nước từ trong ống sẽ đẩy nước ra qua ống venturi và bạn từ từ điều chỉnh van chính làm sao để đủ áp suất để có thể hút ngược lại, ít cũng mất cả 1p nó mới hút lên được mà, cứ từ từ mà chỉnh áp suất xem, chỉnh ở van chính ấy, khóa cái van phụ kia lại
Nếu sau vài phút, vẫn không thấy phân lên, hãy đóng van trong giây lát và mở van trở lại
Em hỏi bên bán thiết bị mấy ô ý cũng bó tay. Ko biết có phải là do áp suất khí trong ống ko bác nhỉ. Vì e ko có lắp van xả khí.

Em hỏi bên bán thiết bị mấy ô ý cũng bó tay. Ko biết có phải là do áp suất khí trong ống ko bác nhỉ. Vì e ko có lắp van xả khí.
đúng đó, cũng tính nói ^^, làm thêm cái van xả khí đi. Do cái đó đó, chắc luôn. Làm van xả khí sau lọc ấy

đúng đó, cũng tính nói ^^, làm thêm cái van xả khí đi. Do cái đó đó, chắc luôn. Làm van xả khí sau lọc ấy
E lắp thêm xả khí cũng ko đc bác ah. hj tạm thời bó tay với nó.
Dành phải lên diễn dàn tham khảo tiếp, lần thứ n :( :( Cuối cùng e quyết định chuyển châm phân từ sau bơm, sang trước bơm. Theo tư vấn của một số người, với chia sẽ của bác Thuy Canh trên này.
Kết quả chạy ổn. Hút nhanh hơn rất nhiều, có thể điều chỉnh hút nhanh chậm qua van, hòa phân e nghỉ cũng đều vì qua bơm cánh quạt trộn.

( Thực ra không cần cái châm phân lắp ở dưới, làm cái ống bình thường cũng được. Nhưng e trót mua rồi, trả lại chắc cũng khó nên tiện lắp luôn vô )
Bật bơm chạy, sau đó mới mở van hút phân, khi mở thì cho vòi vô thùng phân, chứ để ở ngoài nó hút không khí vô, bơm lại không hút được. Sau khi hút phân xong thì đóng van lại, để giữ nước khỏi chảy ra ngoài, lần sau khỏi phải mồi.

E lắp thêm cái van này để điều chỉnh lượng nước hút lên, điều chỉnh lượng nước phân, trộn theo ý muốn.

Van xả khí với, đồng hồ đo áp thì lắp trang trí phía sau lọc. :D

E lắp thêm xả khí cũng ko đc bác ah. hj tạm thời bó tay với nó.
Dành phải lên diễn dàn tham khảo tiếp, lần thứ n :( :( Cuối cùng e quyết định chuyển châm phân từ sau bơm, sang trước bơm. Theo tư vấn của một số người, với chia sẽ của bác Thuy Canh trên này.
Kết quả chạy ổn. Hút nhanh hơn rất nhiều, có thể điều chỉnh hút nhanh chậm qua van, hòa phân e nghỉ cũng đều vì qua bơm cánh quạt trộn.

( Thực ra không cần cái châm phân lắp ở dưới, làm cái ống bình thường cũng được. Nhưng e trót mua rồi, trả lại chắc cũng khó nên tiện lắp luôn vô )
Bật bơm chạy, sau đó mới mở van hút phân, khi mở thì cho vòi vô thùng phân, chứ để ở ngoài nó hút không khí vô, bơm lại không hút được. Sau khi hút phân xong thì đóng van lại, để giữ nước khỏi chảy ra ngoài, lần sau khỏi phải mồi.

E lắp thêm cái van này để điều chỉnh lượng nước hút lên, điều chỉnh lượng nước phân, trộn theo ý muốn.

Van xả khí với, đồng hồ đo áp thì lắp trang trí phía sau lọc. :D

uk, trước bơm cũng được, mà bạn nhỏ giọt cho cây gì vậy.

Back