Nước bị gì mà cá phi kg đẻ

• Thread starter The Farmer
  • Ngày gửi
Xin chào,
Mình đang ở Cà Mau, mình có ao khoảng 5000m2 trồng sen, cỏ năng. Nuôi đc khá nhiều loài cá sống tốt như: tai tượng, trắm, diêu hồng, trê, tra, chép, mè, tôm càng xanh, ... Mình nuôi nhiều cho vui nhưng có 2 vấn đề đặc biệt là
1. Mình thả khoảng 20 kg cá rô phi tư nhiều nguồn khác nhau nhưng kg thấy cá đẻ. Ao bên cạnh lúc trước thả cá phi cũng nhiều nhưng giờ tát lên kg còn con nào. Ao hiện tại vẫn thấy cá thả xuống sống bình thường.
2. Mình nuôi Ba ba trong vèo thì chết gần hết.

Nước thấy tốt, PH trung tính, mùa này mưa nhiều nên kg chuyện ô nhiễm, ao mình cũng xử lý vôi, lân, phân hết cả rồi.

Nhờ các Bác tư vấn giúp.

Nước phèn..nước lạnh quá do hồ sâu hay rợp bóng..cá không đẻ do không nhiệt độ ấm cá sẽ không trưởng thành về sinh lý

Hồ nuôi đại trà..cá đẻ ra bị cá khác ăn mất hết con ngay mà bác không biết…vì chúng ăn hết rất nhanh chỉ vài giây sau khi đẻ…1 con cá mẹ không thể bảo vệ được khi có cả trăm kẻ thù xông đến nuốt cá con mới đẻ

Cá phi đẻ nhiều là cá phi đen ( cá có nhiều màu đen) loại cá này nhỏ con nên bây giờ rất ít người nuôi..
Và hầu như ngoài chợ cũng không bán thấy cá này
Mà chỉ có bán cá phi Đài Loan…đây là loại cá phi to con..thân nhiều màu trắng xám

cá phi đài loan đẻ ít và đẻ thưa…
cá đẻ tự nhiên và nhiều là ở những tháng nắng nóng…và đẻ ở chỗ nước cạn…nhiệt độ nước ấm...mùa mưa cá đẻ cũng nhiều
do đó nuôi cá phi đẻ mà hồ sâu…nhiều bóng râm nhiệt độ nước mát cá không thể đẻ được vì không thể kết trứng trong bụng

để cá đẻ được dễ dàng bác nên nuôi riêng những con cá lớn được tuyển chọn…làm cá bố mẹ
đáy hồ nuôi phải thoai thoái…có chỗ sâu… có chỗ nước cạn khoảng 1 tấc nước.

khi cá mẹ đẻ..cá con sẽ lên chỗ nước cạn và tập trung nhiều ở đây…vì cá con cần nhiệt độ hơi cao…vả lại chỗ nước cạn sẽ không có cá lớn khác đến ăn thịt nó ( dù rằng cá mẹ biết nuôi con) nhưng 1 con cá mẹ không thể bảo vệ nổi đàn con khi cả trăm ngàn con các khác lao đến đến ăn cá con..

chúng sẽ ăn chớp nhoáng trong vài giây là hết sạch cá con

Khi xưa nuôi cá phi…tôi làm như sau : vào tháng nắng nhiệt độ không khí đã ấm…tôi xuống hồ sục ầm ĩ cho cá chạy tán loạn…sau đó dùng lưới bắt hết cá lớn…cho sang hồ khác…

Vài ngày sau cá con sẽ nổi lên rất nhiều…là do khi hoảng..cá mẹ sẽ ói trứng ngay..vào nước

Cá lớn bị bắt hết…trứng nở ra con và nổi lên..không còn các lớn ăn thịt nên chúng nổi trên mặt nước rất nhiều

Dù vậy tôi vẫn cẩn thận dùng lưới mịn ( cái mùng ) xúc hết cá con li ti đó cho sang hồ ciment để nuôi riêng..chúng lớn rất nhanh chỉ thời gian ngắn là to bằng 2 ngón tay…lúc đó thả xuống hồ nuôi làm cá thịt

Nếu bác không xúc cá con nuôi riêng…thì hồ dù không còn cá lớn…nhưng chỉ cần 1 con cá sặc thôi nó cũng ăn hết được 1 đàn cá phi con trong vài giây

Hồ thả cá lớn 1 thời gian sau mất sạch..
1 là do hồ có lỗ thông sang hồ khác...
2 là do rắn ri cá ăn hết cá
3 là thả cá nhỏ quá...cá lóc nuốt hết

Last edited by a moderator:
Cảm ơn Bác đã góp ý nhiều. Mình bổ sung thông tin như sau:
1. Mình bắt khoảng thả 10 kg cá phi tự nhiên ở hồ mà nó để rất nhiều.
2. Ao mình kg sâu, chỉ là ruộng ngày xưa giờ đắp bờ giữ nước lại. Chỗ sâu nhất khoảng 2m, có bờ, khoảng 1 nửa là cỏ năng, 1 nửa sen mọc.
3. Mình nghĩ ở miền nam thì nhiệt độ sẽ kg quá thấp đến nỗi cá kg đẻ được vì những nơi khác cá đẻ mạnh như thường.
Mình cũng kg hiểu sao nó kg để, các cá khác đẻ con rất nhiều. Đặc biệt cá lóc và rô đồng. Mình kg nghĩ là bị cá khác ăn hết con non. Kg biết có phải do nước bị gì kg nữa.
view
Ảnh ao cá. https://drive.google.com/file/d/0B7CwwjSW9Z9fWGFEVU5tMnI3UWM/view?usp=sharing

i.... Chỗ sâu nhất khoảng 2m, có bờ, khoảng 1 nửa là cỏ năng,

cá phi đẻ rất ít ở hồ sâu...cỏ năn là dấu hiệu của phèn đấy...nước lợ cá phi vẫn sanh trưởng tốt...nhưng phèn thì nó thua

...nửa sen mọc.

Tôi chưa thấy ai và cả tôi nữa nuôi cá phi thành công...nếu hồ có trồng sen...tôi không biết nguyên nhân...nhưng hồ có sen không thể nuôi được nhiều cá... nuôi ít thì được

các cá khác đẻ con rất nhiều. Đặc biệt cá lóc và rô đồng. Mình kg nghĩ là bị cá khác ăn hết con non

Cá lóc là...nhà vô địch thủ trong các loại cá đồng.. không con nào dám lại gần nó...khi nó đẻ con..cả bố mẹ đều trông con ( mẹ ở sát đàn bố ở xa hơn 1 chút bảo vệ.... 2 lớp đấy) ..cú đớp của nó như cá mập...không chết cũng đổ ruột
Vì thế chả con nào dám lại gần....con nó còn nguyên là phải rồi

Cá phi thì... cá phi đực quậy ổ ( làm ổ) cho cá cái đẻ chỗ nước cạn
Khi cá cái vào ổ đẻ rồi thì cá phi đực...đi mất..chỉ còn 1 mình con cái tự xoay sở và chống đỡ kẻ thù

Cá rô hiếm khi nào đẻ con trong hồ ( chỉ khi nào có tường rào kín thì nó phải chịu thôi )...mà khi mưa đến nó nhảy lên bờ đi ngược nước để vào ruộng...rồi đẻ con trong ruộng cạn

Như thế không có con gì ăn con của nó được vì nước ruộng chỉ có 5cm ...khi cá rô con bắt đầu lớn (cuối mưa) cá rô sẽ đi suôi giòng nước để trờ về ao hồ..nơi mà mùa nắng vẫn có nước...do đó hồ bác nhiều cá rô là phải rồi

Cá rô cá lóc cá sặc chịu phèn rất giỏi
fgOkPffABdDlN6EIHMbELc_LbCS7uCD4G-1lBdqPmMaU6eEbpSbVYaO-wCwAZEdY4bHO=w1250-h517

Bây giờ mới nhìn thấy tấm hình cái hồ của bác ( hình trên)
…mặt nước không thoáng..chỉ có 1 khoảng rất hẹp là thoáng..còn lại bị lá sen che phủ hết

Cá phi cần rất nhiều oxy hòa tan trong nước…cá mới sống nổi…nước thiếu oxy cá phí chết sạch…trong khi cá lóc cá rô cá trê vẫn bình thường

Bác có thấy buổi sáng cá phi lớn nhỏ nổi đầu lên hớp gió : là nước thiếu oxy đấy

Đến khoảng 9 giờ là cá phi lớn lặn xuống…là do nhiệt độ không khí tăng.. không khí dãn nở ra nên hòa tan được nhiều oxy vào nước

Nếu mặt trời đã lên mà cá lớn không lặn xuống..là thiếu oxy trầm trọng..cá sẽ chết..

Hồ của bác quá nhiều sen…lá sen che phủ hầu hết mặt nước…quá ít chỗ thoáng..nên không khí không thể hòa tan nhiều vào nước..

Nuôi cá phi thịt cũng không được đâu…làm sao nuôi cá đẻ.vì nếu nó có sống được cũng phải luôn gồng chịu sự thiếu o xy trong nước…làm sao nó kết trứng được…

mà nếu có đẻ được..cá con cũng chết..vì cá con cần nhiều oxy hơn cá lớn nhiều lần…

Bác có thấy cá con luôn hớp gió…kể cả lúc ăn nó cũng phải ăn nổi…vì nó cần oxy nhiều hơn cá lớn

Bác diệt hết sen mới nuôi cá thành công được…vì sen còn có gai…cá kị gai sen lắm đấy

Bác không thể vừa khai thác sen mà lại có năng xuất cá cao được..

Last edited by a moderator:
Thanks bác Mục Tử,
Tại mình chụp gần thôi, Hồ vẫn còn 50% mặt thoáng là năng (mình mới cắt năng xong). Sen thì nó cũng mới mọc đc khoảng 1 tháng vì trước đó mùa khô nó rục hết, mình sẽ cho cắt tỉa bớt Sen. Mình nuôi cá chỉ là nuôi chơi, hồ Sen trên đó có 1 Thủy tạ để đãi khách nhậu chơi.

Hôm nay mình thấy 2 đám cá phi nhỏ cỡ bằng ngón tay, kg biết cá mới đẻ hay cá mình thả nữa (mình thả mấy kg cá phi giống cách đây gần 2 tháng). Bác nào có biết làm sao hạn chế sen phát triển kg nhỉ ? Mình thả cá Trắm cỏ nhưng kg biết nó có ăn đc sen non kg ? Mình thấy Trắm cỏ lớn rất nhanh, nhưng Sen vẫn phát triển nhanh.

Ao này hồi trước phèn dữ lắm (PH =4), mình đã xử lý lên đến 7 rồi mới thả cá.

Back