Nuôi bồ câu đạt lãi cao 100%???

• Thread starter maison79
  • Ngày gửi
Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.

Last edited by a moderator:
Tôi thấy bài này thật là tích cực chứ không tiêu cực chút nào.
*
Ngày xưa tôi cũng đã nuôi bồ câu. Nuôi quy mô nhỏ, vì thích chim
chứ không phải vì kinh doanh. Chủ yếu tôi bán chim chưa mọc đủ
lông cánh cho các cửa hàng ăn ở phố Hàng Buồm, Hà Nội. Có bao nhiêu
cũng mua hết, giá từ 4 đồng đến 5 đồng 1 con, so với giá gà thả
vườn thì đắt gấp đôi gấp ba. Tuy thế cũng coi như lỗ, vì không tính
tiền công. Lúc ấy tôi chủ yếu mua thức ăn, và thỉnh thoàng chữa chuồng.
Thằng em tôi thích bồ câu thì cùng chăm sóc và cặp đôi với Bố tôi.
Vì thế kinh nghiệm nuôi bồ câu của tôi không sát sao và rành như Bố tôi.
Dù sao, tôi cũng thấy được rằng bố tôi rảnh rỗi và có nuôi bồ câu thì
vui, không có đất rộng mà chăm cây cảnh như nhà các ông già khác.
*
Bây giờ tôi nghe trên diễn đàn thấy nuôi bồ câu có lời, tôi rất muốn
nghe kỹ thuật mới nuôi công nghiệp, mà nghe xong vẫn nửa tin nửa ngờ.
Lần này nghe có người nói nuôi bồ câu không dễ lời như vậy, tôi không
hề cho rằng đó là lời bàn tiêu cực. Bà con nào muốn đầu tư vào kinh
doanh bồ câu, hãy đắn đo suy tính kỹ. Tốt nhất nên thử nuôi vài chục
cặp, rồi sau đó mở rộng thêm kinh doanh sau khi thực tế trải nghiệm
đã nuôi bồ câu quy mô nhỏ thành công.
*

Tôi cũng nghĩ nhận định trên là chính xác.
Một chiều hướng nhìn nhận vấn đề khác để mọi người suy nghĩ về vật nuôi trước khi bắt tay vào làm.
Khi đã nuôi thì hãy nghĩ đến thị trường là hàng thịt chứ không nên nghĩ đến thì trường là người nuôi... vì trễ rồi....

Bác tính không đúng. Nếu tính như bác kinh doanh cái gì cũng lổ.
Bác không phân biệt được chi phí khởi tạo ban đầu, chi phí để duy trì sau đó tính ra điểm hòa vốn ( ví dụ nuoi dưới
100cặp sẽ lổ, trên 100 cặp có lai)

Em ví dụ: lần trước em hỏi giá máng uống tự động giá khoảng 8 ngàn 1 cái. Em hỏi người quen thì giá vốn ( nhân công + nguyên liêu
) thì chi khàong 2000 nhưng bay giờ nếu em đầu tư máng uống tự động thì em phải chọn giải pháp mua 8000/cái.Lý do để sx với giá 2000
em phải bỏ ra chi phí khởi tạo ban đầu là đúc khuông gần 20tr, nên nếu em chỉ cần số lượng chừng 600 bộ thì em bị lỗ tiền khuông.

Nguyên lý tính lãi lổ chăn nuôi cũng vậy.

Bác phải đánh giá điểm hòa vốn, sau đó xem xét khả năng của mình nên thực hiện đầu tư không.

Về thông tin trên báo, xin thưa là mấy đứa phóng viên dech biết gì về chuyên môn cả, nghe chủ trại nói gì viết đó. Em cũng đã nhận biết bao cuộc gọi xin viết bài, phóng sự mà em từ chối hêt. Thấy nhảm nhí. Nó chẵng biết gì trại em hết, mà nói em thấy bên anh có mô hình rất hiệu quả ..bla..bla :lol:.

Về thị trường bồ câu thì bán con giống rất ít, người nuôi có tâm lý e ngại như các bác, lâu lâu có người mua vài cặp, nhiều thì 20 cặp. CHủ yếu là chim thịt. 6 tháng nay em bán chừng 40 cặp giống thôi :lol:, chiếm tỷ trọng chưa tới 10% thu nhập. Bán giống không chỉ có cạp đất mà
ăn( copyrigh@NT)

Vài lời chia sẽ

--------

>
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao

Em hôm qua họp nhiều quá nên giờ làm biếng không muốn làm việc cty, ngồi không nên viết vài dòng hầu các bác.
Thứ nhất em khẳng định câu hỏi trên bác sẽ phải tự trả lời cho dù bác làm cái gì, nuôi con gì. Theo nguyên tắc chung,
cái gì dể, hoặc có thể kiếm tiền thuận lợi, sẽ nhiều người đổ vào, có rất nhiều ví dụ: caphe, cao su, heo, bò, gà...
Khi bão hòa giá đầu ra phải hạ xuống, như vậy người đầu tư nếu không muốn phá sản phải giảm giá đầu vào: nâng cao năng xuất,
năng cao hiệu quả lao động, tự sx thức ăn.... đây là bài toán chung, con gà cũng vậy, con heo cũng vậy. Nếu các bác gán ghép vần đề này chỉ cho duy nhất con bồ câu thì không hợp lý.

Một vấn đề nữa cũng cần suy nghĩ : ở tầm chăn nuôi các bác và em có cần suy nghĩ vấn đề quá lớn như: Khi nào thị trường bảo hòa, không.
ví dụ trại nuôi gà 30K con thi họ phải suy nghỉ, nhưng nhà em nuôi chừng vài chục con trở lại em không cần quan tâm :D.
Với bồ câu, bác nuôi 1000 cặp chỉ đủ cung cấp 1 nhà hàng bé xíu.

Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng. đến đây là lỗ 170000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.
bác này nói đúng nè ... k có gì lãi = bán con giống hết . tới lượt mình nuôi thì lỗ rồi ........bồ câu cngon đẻ ra thay vì tiếp tục được bán làm giống thì phải bán thịt ( giá = 10% giá BC giống vì thị trường đã bão hòa ) đúng là thương trường là chiến trường , anh em cứ lừa nhau mà sống !

Vài lời chia sẻ

Cảm ơn anh em nông đã chia sẻ nhiệt tình.
Vấn đề tôi nói ra ở đây là phải có bí kíp để đàn bồ câu sinh sản đạt 100% hoặc trên 100% thì mới có lời.
Như bác Bồ câu Minh Kha nói nuôi 1 đôi thì không có lời còn nuôi trên 100 đôi thì có lời bài toán kinh tế mà bác nói vậy thì có gì đó mâu thuẫn quá. Tất nhiên quy luật kinh doanh làm lớn thì thuế giảm (Mọi Mặt) nhưng 1 con bồ câu không biết sinh ra lợi nhuận bao nhiêu mà bảo 100 con sẽ sinh ra lợi nhuận thì thật là vô lý. Em biết bác minh kha cũng nuôi bồ câu và đang mở nhà hàng về các món bồ câu nên bác bảo thủ quan điểm của bác là phải thôi. Bác có bí kíp để cho em nó sinh sản 100% và trên 100% sau đó có vốn làm nhà hàng 1 con bồ câu ra ràng bác bán 100000d bằng giá bồ câu giống hỏi sao bác không có lời. Nếu bác bán bồ câu ra ràng mà có lời thì bác lập bài toán cho anh em cùng chia sẻ. Em cảm ơn bác nhiều.
Riêng em nếu tìm ra được bí kíp để bồ câu đẻ, ấp, nở đạt 100% hoặc trên 100% em sẵn sàng chia sẻ cho anh em ngay.
Tuyên thề trước Hội nông dân bồ câu.

--------

Bác minh kha nói không có bão hoà. Hình như bác chưa đọc bài viết của em. Em nói bão hoà là bão hoà về giống bồ câu chứ không phải bồ câu ra ràng. Còn bác nói 1 nhà hàng tiêu thụ cả ngàn cặp bồ câu ra ràng trong 1 tháng thì điều đó đâu liên quan gì đến bài toán này trong khi giá của 1 con bồ câu ra ràng cũng chỉ là 50000vnd.(theo thời điểm hiện tại). Tốt nhất bác muốn không có bão hòa thì nên chia sẻ kinh nghiệm để anh em nuôi đạt (đẻ, ấp, nở 100% hoặc trên 100%) lúc đó có nhiều anh em xuất khẩu thịt bồ câu đi các nước và thì trường thì thoải mái mà tiêu thụ.
Tôi ghét nhất những nhà nông có bí kíp mà không chia sẻ.

--------

Cảm ơn anh em nông đã chia sẻ nhiệt tình.
Vấn đề tôi nói ra ở đây là phải có bí kíp để đàn bồ câu sinh sản đạt 100% hoặc trên 100% thì mới có lời.
Như bác Bồ câu Minh Kha nói nuôi 1 đôi thì không có lời còn nuôi trên 100 đôi thì có lời bài toán kinh tế mà bác nói vậy thì có gì đó mâu thuẫn quá. Tất nhiên quy luật kinh doanh làm lớn thì thuế giảm (Mọi Mặt) nhưng 1 con bồ câu không biết sinh ra lợi nhuận bao nhiêu mà bảo 100 con sẽ sinh ra lợi nhuận thì thật là vô lý. Em biết bác minh kha cũng nuôi bồ câu và đang mở nhà hàng về các món bồ câu nên bác bảo thủ quan điểm của bác là phải thôi. Bác có bí kíp để cho em nó sinh sản 100% và trên 100% sau đó có vốn làm nhà hàng 1 con bồ câu ra ràng bác bán 100000d bằng giá bồ câu giống hỏi sao bác không có lời. Nếu bác bán bồ câu ra ràng mà có lời thì bác lập bài toán cho anh em cùng chia sẻ. Em cảm ơn bác nhiều.
Riêng em nếu tìm ra được bí kíp để bồ câu đẻ, ấp, nở đạt 100% hoặc trên 100% em sẵn sàng chia sẻ cho anh em ngay.

--------

Bác minh kha nói không có bão hoà. Hình như bác chưa đọc bài viết của em. Em nói bão hoà là bão hoà về giống bồ câu chứ không phải bồ câu ra ràng. Còn bác nói 1 nhà hàng tiêu thụ cả ngàn cặp bồ câu ra ràng trong 1 tháng thì điều đó đâu liên quan gì đến bài toán này trong khi giá của 1 con bồ câu ra ràng cũng chỉ là 50000vnd.Tôi đã đem bồ câu ra ràng đi bán rong vẫn 50000/1con (theo thời điểm hiện tại) còn mang cho bác minh kha gi đó chắc chỉ được 40000 thôi.Nếu không tin các bác cứ gọi điện cho minh kha gọi bán giá bồ câu ra ràng xem sao. Tốt nhất bác muốn không có bão hòa thì nên chia sẻ kinh nghiệm để anh em nuôi đạt (đẻ, ấp, nở 100% hoặc trên 100%) lúc đó có nhiều anh em xuất khẩu thịt bồ câu đi các nước và thì trường thì thoải mái mà tiêu thụ.

con giống bán ra là lãi số 1 rồi, việc này không cần bàn cãi gì nữa.
còn nuôi bồ câu thương phẩm thì lỗ là khả năng lớn nhất, cũng có một số ace trên diễn đàn chúng ta có lần ghé qua trại nuôi bồ câu của e rồi, tuy quy mô không lớn lắm chứ hòm hòm cũng được hơn 200 cặp, và thực tế bây giờ đang lỗ te tua đây các bác ơi

Bác tính không đúng. Nếu tính như bác kinh doanh cái gì cũng lổ.
Bác không phân biệt được chi phí khởi tạo ban đầu, chi phí để duy trì sau đó tính ra điểm hòa vốn ( ví dụ nuoi dưới
100cặp sẽ lổ, trên 100 cặp có lai)
*
Bác phải đánh giá điểm hòa vốn, sau đó xem xét khả năng của mình nên thực hiện đầu tư không.
*
Về thị trường bồ câu thì bán con giống rất ít, người nuôi có tâm lý e ngại như các bác, lâu lâu có người mua vài cặp, nhiều thì 20 cặp. CHủ yếu là chim thịt. 6 tháng nay em bán chừng 40 cặp giống thôi :lol:, chiếm tỷ trọng chưa tới 10% thu nhập. Bán giống không chỉ có cạp đất mà
ăn( copyrigh@NT)
*
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao

*
Khi bão hòa giá đầu ra phải hạ xuống, như vậy người đầu tư nếu không muốn phá sản phải giảm giá đầu vào: nâng cao năng xuất,
năng cao hiệu quả lao động, tự sx thức ăn....
*
Với bồ câu, bác nuôi 1000 cặp chỉ đủ cung cấp 1 nhà hàng bé xíu.
1- Bạn nói đúng. Lên kế hoạch kinh doanh lớn không thể nhân
kết quả của thực nghiệm nhỏ lên được.
Tuy vậy, bạn kết luận lại sai rằng thực nghiệm nhỏ lỗ thì
kinh doanh lớn có thể lãi. Đúng ra thì thực nghiệm nhỏ chỉ
kết luận về kỹ thuật chứ không thể suy luận được lỗ hay lãi.
Khi thực nghiệm nhỏ, không thể có "điểm hoà vốn."
Khi kinh doanh lớn, còn nhiều yếu tố chưa thấy được trong
thực nghiệm nhỏ, mà những yếu tố này làm nên kết quả lỗ hay lãi.
*
2- Bạn cũng nói đúng rằng kinh doanh mà chỉ nhằm bán giống thì
"cạp đất mà ăn." Tuy vậy, kinh doanh bồ câu mà bán thịt thì
may ra cả Việt Nam chỉ có bạn có lời thôi.
*
3- Bạn nói đúng rằng làm việc gì cũng phải nâng cao kỹ thuật
hiệu suất vốn và lao động, vì mọi ngành đều cạnh tranh với
nhau để lấy 1 đồng tiền. Kinh Doanh Bồ Câu thì cạnh tranh với
chăn nuôi Bò, Lợn, Gà. Kinh doanh chăn nuôi thì cạnh tranh
với công nghiệp. Công Nông nghiệp thì cạnh tranh với Dịch Vụ.
Nói chung, trong xã hội, ở đâu lãi nhiều thì hút kinh doanh
vào đó, cho đến khi bão hoà, kinh doanh gì cũng như nhau thôi.
*
4- Tính cua trong lỗ: 1 Nghìn cặp bồ câu 2 tháng sẽ có 1 nghìn
cặp bồ câu bán thịt, tính trung bình 2 nghìn con chia cho 60
ngày, cũng là 1 trăm con 3 ngày. Thế thì nhà hàng này bé quá.
Vì mỗi ngày nấu 3 chục con bồ câu, thì phải hai chục con Heo,
một chục con Bò, mấy tấn cá mới cân đối chứ. Chả lẽ chỉ có món
Bồ Câu mà thôi sao?
*

1.
Như bác Bồ câu Minh Kha nói nuôi 1 đôi thì không có lời còn nuôi trên 100 đôi thì có lời bài toán kinh tế mà bác nói vậy thì có gì đó mâu thuẫn qu
á6

không có gì mâu thuẩn cả, cái này luôn đúng.
Lợi nhuận thu được trên 1 đơn vị (ở đây là 1 đôi bố mẹ) là không đổi, nhưng tính trên toàn bộ nêu nuôi quá ít, không đủ chi trả chi chí cố định (chuồng trại, nhân công...) bạn lỗ, nuôi đạt số lượng đủ lớn bạn hòa vốn ( số lượng này người ta gọi điểm hòa vốn), nếu số lượng đạt trên số lượng hòa vốn bạn sẽ có lời từ đó mới bắt đầu tính khấu hao chi phí ban đầu ( ví dụ xây dựng cơ bản)

2.
Em nói bão hoà là bão hoà về giống bồ câu chứ không phải bồ câu ra ràng

Nếu bạn đặt tiền đề khi nuôi bồ câu để bán giống thì ban thất bại từ đầu, bồ câu giống khó bán hơn bồ câu thịt ngay cả thời điểm hiện tại không cần đợi bão hòa. Con vật nuôi mới tâm lý người nuôi e ngại. Bài toán em khác bài toán của bác nên em không bàn them

3.

3.1. Không cách nào nuôi bồ câu năng xuất trên 90% theo kn của em
3.2. năng xuất bên em tổng thể khoản 70%/tháng.
3.3. Bác bán 100K/cặp là quá lý tưởng nên nếu bác không lãi thì cơ cấu chi phí bác không thích hợp hoặc bác tính sai ( ví dụ ở trên bác tính nagn xuat 60% ma tien cám bác nhân cho 45 ngày thì không đúng, cái 45 ngày đã được bù vào năng xuất rồi nên bác phải nhân cho 30)

4.

4.1. em dek tin bác tìm được bí kiếp vì cái này em nuôi 4 năm tìm không ra.
4.2. em cũng dek tin bác tìm dược sẽ chia sẽ. vd, em cũng sẳng lòng chia sẽ nhưng rất phiền khi tiếp điện thoại vì cv em không có thoi gian nghe nhiếu,em nghĩ bác cũng vậy. cho dù bác post bài trên đây bác cũng khng tránh khỏi bị làm phiền qua dt và mệt.
có nhiều vị tiếc công tơi tận trại xem và nghe tận hiện trường vậy có cần phải chia sẽ nhiều qua 4rom, phone khong

em bận dọt cái, hôm sau em post bài tính của em 500 cặp, năng xuất 50% thì giá vốn 1 cặp ra ràng chỉ 53 ngàn, em thu vào quán em 76ngan/cặp dư lãi và thực tế em thu giá đó một tuần 500 con có 1 trại cung cấp em

--------

@bác amytran em không tranh cãi các quan điểm của bác vì em biết sẽ tốn nhiều thì giờ mà khọng có ích vì bác không nắm được bat cứ vấn đề gì về thị trường VN. Nếu đùng Gúcgọ hay đại loại là tổng hợp các bài trên internet bác không hiểu rõ vấn đề bác đang nói

Đọc cái hết cái topic này tôi mới thấy bật cười. người thì nói nuôi nhiều mới tính được hiệu quả. Kẻ thì nói phải tính từ đơn vị nhỏ nhất là 1 cặp. Tôi nghĩ thế này: Các bác làm j phải khổ cực vất vả thế. Các bác nên học mô hình "Trồng nấm Làm giàu từ 300m2 đất và vài triệu đồng" trong diễn đàn "NUÔI CON GÌ? TRỒNG CÂY GÌ" HIỆU QUẢ? Để tham khảo cách tính lời lãi. Cho dù các bác áp dụng tính toán như thế nào trồng ít hay trồng nhiều, nuôi ít hay nuôi nhiều cũng sinh siêu lợi nhuận cả.

http://agriviet.com/home/threads/98...-tu-300m2-dat-va-vai-trieu-dong#axzz21tjCbn9v

Thân chào chủ topic maison79,
Theo cá nhân tôi,thì giá bán bồ câu ra ràng 100 ngàn/cặp là người nuôi đã có lãi rồi,
Hòan tòan có thể nuôi đạt mục tiêu 90-100% năng suất cho ông chủ trại chuyên tâm với nghề,cải thiện giống tốt,thải loại những con không đạt yêu cầu,thực hành tốt quá trình chọn lọc giống,và nâng cao năng suất bằng nghiệp vụ chuyên sâu.( Thời gian này không tính được vì phụ thuộc vào học vấn và tỉ lệ tiếp thu của mỗi người)
Mr.Shima là người thực, việc thực, đầu ra của anh ấy tốt (Chuỗi giá trị sản phẩm của anh ấy đến chính tay người tiêu dùng luôn, nên anh ấy "lời hớn" là điều hiển nhiên-Nuôi bồ câu thịt và bán quán cháo dinh dưỡng bồ câu).Ở Việt nam mấy người làm được như thế
Anh tham khảo thêm chủ đề:" Nuôi bồ câu thịt,chia sẽ và thảo luận nhé",Hy vọng a sẽ tìm ra ẩn số:
Nuôi BC không khó, nhưng quan trọng nhất là làm thị trường cho đầu ra, kế đến nuôi và nâng cao năng suất cho chim sinh sản( có thể tăng năng suất 20-30% ), Bằng cách:
Trong quá trình nuôi ,theo dõi phân chim ra các nhóm chim: nhóm chuyên đẻ, nhóm chuyên ấp, nhóm chuyên nuôi con
Dùng 25-30% trứng đem ấp công nghiệp 10-12 ngày sau đó ghép hết vào những cặp chim bố mẹ khác để chúng nuôi,( cứ thề xoay vòng )

Link: http://agriviet.com/home/threads/94091-Nuoi-bo-cau-thit-chia-se-va-thao-luan#ixzz21uN7pYFG
Vài dòng chia sẽ cùng chủ topic maison79 và bà con nông dân, hy vọng sẽ giúp được a và mọi người ít nhiều,
Thân chào anh và chúc anh chăn nuôi hiệu quả,1 ngày tốt lành đến bà con Viễtnam,

công nhận trong nam giá BC tốt quá
ngoài e BCRR 50 ngàn đồng/cặp là ngon lắm rồi
hơn tháng nay không mua nữa mới thảm chứ
nuôi cầm xác, "treo chuồng nghỉ ngơi chơi xơi nước"
Còn nói về kinh nghiệm nuôi BC thì ace ta quan tâm thì làm một buổi offline nho nhỏ để thảo luận trực tiếp e nghĩ chắc cũng khả quan hơn. Thân

Mời bà con bồ câu vào tranh luận để tìm ra bài toán bồ câu của chúng ta.

Cảm ơn bác nông cần thơ và bác minhkha đã chia sẻ.
Hy vọng tới đây với bài toán 500 cặp bồ câu của bác minhkha sẽ cho chúng ta những bài toán quý giá trong chăn nuôi bồ câu.
Còn bác nói bác không tin tôi tìm ra bí quyết và khi tìm ra bí quyết thì không chịu chia sẻ với mọi người. Điều đó là quan điểm của cá nhân bác. (Bác và bà con cứ chờ xem). Khi đã có niềm tin thì không có gì mà mình không làm được.
Quan điểm của tôi là cứ cho đi rồi mình sẽ được nhận.

Dùng 25-30% trứng đem ấp công nghiệp 10-12 ngày sau đó ghép hết vào những cặp chim bố mẹ khác để chúng nuôi,( cứ thề xoay vòng )

Kỹ thuật ấp trứng bồ câu công nghiệp rồi ghép vào bố mẹ
đang ấp thiệt là hay. Tuy thế, tỷ lệ bố mẹ tiếp nhận trứng
lạ là bao nhiêu? Có thể nâng cao tỷ lệ này lên 100% không?
Riêng đối với bồ câu nửa hoang dã, chúng rất khó tính trong
việc chấp nhận trứng lạ. Ngay trứng của chúng, khi ta lấy
ra coi rồi bỏ lại, có thể chúng cũng từ bỏ luôn. Nhất là
không được chuyển ổ đổi chuồng khi đang ấp, vì chúng bỏ
trứng luôn.
*
Tôi cũng tin rằng chúng ta dù có tìm ra bí kíp mà chia sẻ
với bà con, thì cũng có hạn thôi. Ta chỉ có thể nói chung
cái bí kíp đó là thế nào, nhưng không thể nói cụ thể tỉ mỉ
được. Người nghe thì nửa tin nửa ngờ. Có người tin mà làm
theo thì lại thất bại, vì không có chi tiết kỹ thuật và cái
lòng tỉ mỉ mà suy nghĩ ra việc cần làm.
*

Chờ mãi mà không thấy bài toán bồ câu 500 cặp tỉ lệ dạt 50% mà có lời của bác shimacau (bocauminhkha) nhỉ. Bác chuồn đâu mất rồi, em mong quá nếu đúng thì em như gặp được ông tiên chi đường.

Tôi chỉ có một niềm khao khát, khao khát ấy không thể từ bỏ được đó là nuôi bồ câu công nghiệp.

Chào Bác Anhmytran,gửi trả lời thắc mắc bác,
Chim bồ câu nuôi công nghiệp đa số là giống đã thuần dưỡng,rất dạn với người, vì cuộc đời của nó chưa chắc biết bay lượn trên bầu trời là gì( có ai thả bay lung tung đâu),Vì vậy việc lấy trứng,soi trứng cồ,ghép trứng,ghép con là việc làm hàng ngày ở trại.
Trong quá trình chọn lọc và phân thành 3 nhóm chim chuyên (đẻ,ấp,nuôi con).
Khi ấp trứng bằng máy xong,với tỉ lệ 25-30% thì xoay vòng tròn ổn định theo chu kỳ sinh sản của chim bồ câu,mà không làm thừa trứng, thừa chim con.Để làm được điều này song song với ấp trứng bằng máy phải có sổ tayghi chép cẩn thận,tỉ mỉ theo dõi từng đôi chim bố mẹ một( ngày đẻ trứng 1,trứng 2,ngày ấp lại,ngày nở...)" lu bu quá pà con ơi - thôi chiều rồi ra quán nào"
Thông số 25-30% trứng được đem ấp công nghiệp đó là công suất dự tính của trại để mua máy ấp trứng-giả sử trại có 1000 đôi chim bố mẹ, nên mua máy ấp trứng độ 500-600 trứng
Không thể nâng tỉ lệ ấp trứng bằng máy lên 60-100% được, vì như vậy sẽ thừa trứng, thừa chim con.Do 25-30% cặp chim bố mẹ không ấp trứng sẽ đẻ lại sau 7-13 ngày sau đó,Và chim bồ câu con khi nở không sống được khi không có vú nuôi,khi vú nuôi được 10-12 ngày tách chim non ra thực hiện thao tác nuôi tăng trọng (Bơm thức ăn hoặc cho ăn bạng máy-Loại này bán thịt chứ để làm giống thì không được tốt,hao hụt nhiều)
Trả lời bác dài dòng quá, vì khó diễn tả hết ý,mong bác suy nghĩ thêm, tập hợp các dữ liệu cháu nêu lại thì thấy rất logic vì nó là thực tế đó bác.Bửu bói,Bí kíp là gì chớ, cứ như thế là chim non ra nhiều lắm rồi( có thể đạt 100% năng suất đấy ),,Việc còn lại là đầu ra
Kính bác và mọi người sức khỏe,thành công.

@maison79,Zenky: không phải ai cũng có khả năng vào web chơi mổi ngày. Các bác phải hiểu vậy.

Tôi post nhanh bài toan ở dưới, nhưng thật ra không hiểu các bác chờ điều gì. Hoàn toàn là tính toán các con số. Bác Hailuacantho đã chia sẽ rất nhiều nhưng có vẽ các bác không tin bác ấy lắm hay sao mà không thấy hỏi chi tiết ? Cho nên nhu bac amytran cũng nói ở trên, chia sẽ cũng có hạn chế: hoac thời gian và riêng tư của mình ( ví dụ: cuối tuần tôi phải có nghĩa vụ chở con đi công viên chơi, đâu có nghĩa vụ trả loi ở đây ) hoặc tâm lý thấy cái gì đạt được dể dàng và miển phí thì ít tin là thật ( ví dụ bác hailuacantho chia sẽ có ai quan tâm đâu )
Trước khi post các tính toán, 1 lần nữa tóm tắt ý tôi muốn nói qua mấy bài ở chủ đề này:với dữ liệu của bác maison79, thì bác có dk phát triển rất tốt ( giá bán cao, năng xuất không tồi với thời gian nuôi như bác ), nên thực sự tôi không hiểu bác mai son 79 đang bất mản điều gì.

trở lại bài toán giá vốn với dk: năng suất 50%, tổng số cặp bố mẹ 500 cặp.

1. số lượng chim ra ràng thu mổi tháng : 500x50%= 250 cặp.
2. Chi phí hàng tháng
2.1. Cám 1 cặp bố me tiêu thụ 1 ngày 100gr/cặp/ngày --> 1tháng = 100gr x 500 cặp x 30 ngày = 1500kg/tháng = 60 bao (25kg/bao)/tháng.
Giá cám hiện tại là 273K/bao ->tiền cám mổi tháng = 273K x 60 =~ 16.5tr. ( Nếu trộn gạo lức rẽ hơn nhiêu )
2.2 nhân công 1 người x 3tr = 3tr

Tổng cộng chi phí = 19.5

3. Thu hoạch 500 con bồ câu ra ràng mổi tháng, tổng chi phí là 19.5tr vậy giá vốn 1 con là = 19.5tr/500 = 39K con.

(cao hơn trước kia tôi tính một chút vì cám cao hơn hồi xưa)

Hết, chẳng có bí kiếp gì cả, đơn giản là tính toán thuần tuý thôi. Dĩ nhiên có mấy cái chi tiết tôi làm biếng ghi vào.
đảm bảo giá vốn thấp hơn 38K vì không phải cho ăn cám 100%.

Như vậy với bài toán trên tôi xác định điểm hòa vốn là: 1.Giá 38K, theo tiêu chí này tôi cố gắng bán trên giá 38K để khấu hao chi phí ban đầu sau do có lãi. 2. Hoặc là, tăng năng suất trên 50% là có lãi.

Các bác cũng đừng hỏi tôi ví dụ đầu ra không có thì sao. cái này mổi người phải tự giải.

Bàn thêm một tý ý nào bác nào đó đã nêu: Nếu bão hòa thì sao.
Có vẻ bác này không hiểu từ thị trường bão hòa. Tôi xin trả lời l chẳng sao cả. Vì thị trường vẫn còn đó không mất đi đâu cả. Ví du: HCM tieu thu moi thang 100K con bồ câu. Thì tt bão hòa hay không, HCM cũng tiêu thụ 100K con. Thị trường giống cũng vậy, nhu cầu giống 1 tháng 10K con thì vẫn là 10K con, vì đây là mức trung bình của thị trường.
Có điều tt bão hòa, nghĩa là nhà chăn nuôi hiện tại đã cung ứng đủ cho thị trường rồi nên người mới vào khó tham gia được ( cái này ngược lại có lợi cho bác vì bác là người củ ), mặt khác khó khăn là giá trị sẽ đúng chuẩn của nó nên nếu thị trường đã được đẩy giá cao quá thì về với giá trị thực, ngoài ra mổi 1 nhà chăn nuôi mới vào thị trường sẽ làm cạnh tranh gay gắt thêm......

Không có ý nghĩa gì khi gán ghép tt bão hòa không với con bồ câu. Bất cứ con gì cũng vậy. Nên nếu sợ cái này thì đơn giản là không nuôi con gì.

--------

---
nhìn kỹ lại tính toán bác maison79 ở trên sai tè lè.

>>
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000

1.Chi phí cám: 20 cặp tốn cám trong 1 tháng = 20 x 100gr x 30ngày = 60kg = 2.4bao = 2.4 x 273K = 655000 VND
2.chi phí vốn: 200,000VND/tháng ( ls ngân hang )
3.Tổng cp = 655,000 vnd + 200,000vnd = 855,000vnd
4. Doanh thu = 12 x 100,000 = 1,200,000vnd
5. lãi = 1,200,000 - 855,000 = 345,000
( dĩ nhiên vẫn lổ tiền nhân công vì nuôi sl it )

Bài viết có nội dung tương tự
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Cà Mau bán bồ câu gà mỹ
    • Thread starter Tập chăn nuôi CM
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu đẻ 1 trứng