Nuôi bồ câu liệu có lãi không ???

• Thread starter Haibang
  • Ngày gửi
Tình hình là em tính chuyển sang chăn nuôi bồ câu nhưng còn nhiều vấn đề bỡ ngỡ.
Em có hỏi 2 hộ nuôi bồ câu thì người ta nói nên nuôi bồ câu ta hay còn gọi là bồ câu sim , bồ câu ta mắn đẻ hơn , lượng thức ăn chăn nuôi lại ít , và có sức sống mạnh ít bệnh .
Chổ em bồ câu đẻ sao khi ấp 18 ngày là nỡ sao 5 ngày nỡ là bán cho thương láy với giá 60k / 1 cặp và khoảng 2 đến 3 ngày sau là bồ câu tiếp tục đẻ .
Em muốn hỏi 1 điều là thật sự nuôi bồ câu có thu nhập tốt như trên mạng , báo chí , hay truyền hình nói không.
Em có lại hỏi 2 chổ nuôi bồ câu nhưng chỉ nhận được câu trả lời chung chung , do người nông dân nơi đây khi nuôi không có ghi chép cụ thể nên không thể cho em 1 câu trả lời thỏa đáng được.
Nhưng nhìn chung thì em thấy 2 hộ nuôi bồ câu mà em lại tham khảo chưa thoát nghèo được , mỗi hộ đó nuôi chừng 200 cặp.
Mong các bác đã từng nuôi cho em tí ý kiến để em còn định hướng có nên đầu tư nuôi hay không.
Mà cho em hỏi thêm là nhà em cặp xưởng cơ khí , hơi ồn ào vậy thì nuôi bồ câu có vấn đề vì khi , có khi nào nó ồn quá rồi bồ câu không đẻ lun không.

nếu có đầu ra ổn định thì ok. bất cứ trồng cây ji nuôi con gì mà chủ động được đầu ra thì khỏi phải chê. khoo6ng những thoát nghèo mà còn giàu không chừng

nếu có đầu ra ổn định thì ok. bất cứ trồng cây ji nuôi con gì mà chủ động được đầu ra thì khỏi phải chê. khoo6ng những thoát nghèo mà còn giàu không chừng
Em bao hết đầu ra cho .. giá do em quyết định nhé :Haha::)
Tình hình là em tính chuyển sang chăn nuôi bồ câu nhưng còn nhiều vấn đề bỡ ngỡ.
Em có hỏi 2 hộ nuôi bồ câu thì người ta nói nên nuôi bồ câu ta hay còn gọi là bồ câu sim , bồ câu ta mắn đẻ hơn , lượng thức ăn chăn nuôi lại ít , và có sức sống mạnh ít bệnh .
Chổ em bồ câu đẻ sao khi ấp 18 ngày là nỡ sao 5 ngày nỡ là bán cho thương láy với giá 60k / 1 cặp và khoảng 2 đến 3 ngày sau là bồ câu tiếp tục đẻ .
Em muốn hỏi 1 điều là thật sự nuôi bồ câu có thu nhập tốt như trên mạng , báo chí , hay truyền hình nói không.
Em có lại hỏi 2 chổ nuôi bồ câu nhưng chỉ nhận được câu trả lời chung chung , do người nông dân nơi đây khi nuôi không có ghi chép cụ thể nên không thể cho em 1 câu trả lời thỏa đáng được.
Nhưng nhìn chung thì em thấy 2 hộ nuôi bồ câu mà em lại tham khảo chưa thoát nghèo được , mỗi hộ đó nuôi chừng 200 cặp.
Mong các bác đã từng nuôi cho em tí ý kiến để em còn định hướng có nên đầu tư nuôi hay không.
Mà cho em hỏi thêm là nhà em cặp xưởng cơ khí , hơi ồn ào vậy thì nuôi bồ câu có vấn đề vì khi , có khi nào nó ồn quá rồi bồ câu không đẻ lun không.
Có người lãi có người lỗ, có người lãi nhiều có người lỗ nhiều, có người lãi vừa, có người lỗ vừa .....

Nhà mình cũng đang nuôi 150 cặp bồ câu Pháp, nói thì dễ nhưng khi bắt tay vào nuôi cũng gặp rất nhiều khó khăn;
- Đầu ra ntn
- Bệnh dịch đây mới là khâu quan trọng nhất, khâu này phải trải nghiêm thực tế
- Phòng bệnh và cách điều trị
Theo mình bạn nên nuổi thử khoảng 10 cặp nếu thấy thuân lợi thì lúc đấy mới đầu tư tiếp.
Bồ câu lúc sinh sản và ấp trứng thì rất cần yên tĩnh và ánh sáng yếu.
Chúc bạn thành công

Chổ em bồ câu đẻ sao khi ấp 18 ngày là nỡ sao 5 ngày nỡ là bán cho thương láy với giá 60k / 1 cặp
Đoạn này thì tôi không tin. Mới 5 ngày làm sao bán được giá 30k/con.
Đừng hỏi ai làm gì cho mệt. Em cứ ra chợ, hay gặp ai đó hỏi có mua bồ câu ra ràng không. Có thương lái thu mua, và có chỗ bán ở chợ. Hỏi tiếp giá bao nhiêu, thế là bắt tay vào nuôi. Còn hỏi ở chỗ đang nuôi thì chưa chắc ăn đâu, cẩn thận đấy.
Nói như em thanhtoan ở trên rất đúng

Có lời bạn ạ , nếu đảm bảo được đầu ra ổn định.
Bạn nên nuôi thử 10 hay 20 cặp trong thời gian 6 tháng đến 1 năm ( coi như nuôi chơi để học kinh nghiệm ) rồi hãy nuôi đại trà.
Con bồ câu nó ấp 18 ngày thì đúng , còn chim non phải được nuôi từ 10 đến 12 ngày mới có thể bán được chứ mới nở 5 ngày chưa mọc lông thì lấy gì mà bán.
Chim non khoảng 8 đến 10 ngày tuổi thì có thể cho xuống ổ dưới , lót ổ mới thì chim mẹ sẽ chuẩn bị đẻ . Như nhà mình cặp chim nào nhanh thì 32 ngày được 1 lứa , cặp nào chậm thì 38 ngày . Lâu lâu có cặp mới được 22 ngày đã đẻ tiếp thì thường trứng k có trống . Thời gian tính từ khi đẻ trứng thứ 1 lần này đến khi đẻ trứng thứ 1 lần sau.
Mình nói vậy để bạn biết tính lượng chim thu hoạch được , còn thức ăn thì tùy chổ bạn bán như nào , bạn tự tính , 1 ngày con chim ăn lượng thức ăn = 1/10 trọng lượng cơ thể.
Tính thêm chi phí thuốc phòng bệnh nữa nha bạn.
Với lại tùy vùng miền , mình nghe nói ở ngoài Bắc , mùa lạnh chim sinh sản kém , dễ bị bệnh và chim non nở ra cũng bị chết nhiều. Trong Nam thì không sao , trời ít lạnh nên chim sinh sản đều.

Có người nuôi lãi có người lỗ,cái đó còn tùy,nếu bạn nuôi nhiều một lúc có thể bạn sẽ trắng tay.nếu bạn nuôi thử một ít trước ,một thời gian sau bạn sẽ có suy nghĩ ko giám nuôi chim bc nữa.phải phải tính đến có thể và mình chấp nhận thất bại nếu thất bại.và kiên trì chịu khó học hỏi cộng may mắn thì thành công.

Em nghĩ bác mới chỉ biết về con bồ câu qua báo chí và mạng là chính! Tức là bác chỉ mới nhìn thấy những thuận lợi, thậm chí là phóng đại quá mức, còn tình hình thực tế và đặc biệt là những khó khăn bất lợi chưa nhìn thấy. Những thông tin mà bác có chủ yếu là thông tin định hướng có chủ đích của các bác bán giống chim bồ câu.

Thế nên câu hỏi nuôi bồ câu có lãi không em nghĩ không chuẩn. Vấn đề của bác phải là bác có khả năng nuôi chim bồ câu có lãi hay không với những gì bác có? Thị trường bồ câu trên chỗ bác? Khả năng về vốn? Khả năng về kỹ thuật nuôi? Những thông tin kỹ thuật để bác tính toán xem nuôi chim có lời hay không như mỗi cặp đẻ bao nhiêu ngày 1 lứa? Ăn bao nhiêu gam thức ăn 1 ngày? Giá bán chim thịt bao nhiêu 1cặp... vv đều là thông tin kinh doanh cá nhân của người nuôi. Để biết được nó thì chỉ có bác tự làm mới biết được. Còn nghe người khác sẽ bị sai số, có những lúc rất lớn nên đưa ra kết luận nó không chuẩn xác đâu bác ạ!

Bạn mình dưới Tiền Giang nuôi, cản không được, tổng kết lỗ có 25 triệu hà. Làm giàu cho mấy tay bán giống.
Cũng may gỡ lại được mấy con dê

Bạn mình dưới Tiền Giang nuôi, cản không được, tổng kết lỗ có 25 triệu hà. Làm giàu cho mấy tay bán giống.
Cũng may gỡ lại được mấy con dê
Mọi người nói ntn thì em nó sợ chạy mất dép. Nuôi được hay không, lỗ hay lãi thì là do khả năng của mình thôi. Nuôi gà, vịt, lượn, ngan hay chim... có giống nuôi hàng trăm năm nay, có giống mới nuôi nhưng cũng có người thành tỷ phú, có người lỗ.... tại sao.... do khả năng của mình thôi bạn.
Bạn nên xem, học hỏi và thử sức 1 ít xem mình có khả năng làm giàu về nó không. Cái thuận của bạn là bạn đã có chỗ nuôi rồi, bạn chỉ cần đầu tư 1 ít vào chuồng nuôi và giống thôi thì nên thử xem ntn. Nên nuôi chim sắp đẻ hay từ 2-3 tháng để ít dịch bệnh và nuôi theo chuồng công nghiệp, không nuôi thả. Ghi chép cẩn thận xem có làm giàu được không rồi đầu tư tiếp, thời gian thử nghiệm khoảng 1 năm.
Ra HN tôi bán giống cho, hi. (nhớ đi máy bay nhé kẻo đi oto lâu lắm, chim về yếu và sinh bệnh đó)

Mọi người nói ntn thì em nó sợ chạy mất dép. Nuôi được hay không, lỗ hay lãi thì là do khả năng của mình thôi. Nuôi gà, vịt, lượn, ngan hay chim... có giống nuôi hàng trăm năm nay, có giống mới nuôi nhưng cũng có người thành tỷ phú, có người lỗ.... tại sao.... do khả năng của mình thôi bạn.
Bạn nên xem, học hỏi và thử sức 1 ít xem mình có khả năng làm giàu về nó không. Cái thuận của bạn là bạn đã có chỗ nuôi rồi, bạn chỉ cần đầu tư 1 ít vào chuồng nuôi và giống thôi thì nên thử xem ntn. Nên nuôi chim sắp đẻ hay từ 2-3 tháng để ít dịch bệnh và nuôi theo chuồng công nghiệp, không nuôi thả. Ghi chép cẩn thận xem có làm giàu được không rồi đầu tư tiếp, thời gian thử nghiệm khoảng 1 năm.
Ra HN tôi bán giống cho, hi. (nhớ đi máy bay nhé kẻo đi oto lâu lắm, chim về yếu và sinh bệnh đó)
Ra HN tôi bán giống cho, hi. (nhớ đi máy bay nhé kẻo đi oto lâu lắm, chim về yếu và sinh bệnh đó)[/QUOT
bác ở chỗ nào hn vậy ạ
các bác có thể tính trung bình 100 cặp chim lãi đc khoảng bao nhiêu một tháng không ạ ? nếu nuôi chim thịt thì cứ 100 cặp thì có thể cho ra thị trường bao nhiêu cặp một tháng ?

các bác có thể tính trung bình 100 cặp chim lãi đc khoảng bao nhiêu một tháng không ạ ? nếu nuôi chim thịt thì cứ 100 cặp thì có thể cho ra thị trường bao nhiêu cặp một tháng ?
Chi phí 100cặp /1 tháng: 3tr tiền thức ăn thuốc...
Hiệu suất sản phẩm / tháng: 40% => 1 tháng có 40 đôi chim để bán
Trung bình được 100k/1 cặp chim non không?
Muốn lãi thì phải tăng hiệu suất. Giờ làm thế nào để tăng đây mọi người ơi

Giá 100k/cặp có nơi bán không được. Như Đức Huệ , Long An chỉ bán cho thương lái có 60k/cặp thôi. Nếu chi phí 3.000.000$ .tháng/100cặp bố mẹ , mà chỉ ra 40 cặp con xuất bán, thì địa phương tôi nuôi không có lời
Em đang dự tính thôi ạ.Em cũng đang định chăn. Theo anh có những cách nào để tăng hiệu suất ạ
Nhưng chắc chắn tiền phải bỏ ra là 3tr đó vì e tính tiết kiệm lắm thì vẫn sẽ tốn 1000/1 cặp /1ngày cả tiền thức ăn khoáng thuốc..

Câu hỏi này dễ quá: Nếu nuôi tốt thì TB 100 cặp cho ra 60 cặp/tháng. Thức ăn, thuốc, điện, nước mất gần 3 triệu/tháng.
Bạn phải trả lời xem chỗ bán bán ra ràng xem được bao nhiêu ngàn 1 con rồi bạn nhân với năng xuất, trừ đi chi phí thì ra lợi nhuận nhé.

Bạn nuôi mẹ ta bố pháp nhé mình đàn nuôi có 70 đôi..thôi

Câu hỏi này dễ quá: Nếu nuôi tốt thì TB 100 cặp cho ra 60 cặp/tháng. Thức ăn, thuốc, điện, nước mất gần 3 triệu/tháng.
Bạn phải trả lời xem chỗ bán bán ra ràng xem được bao nhiêu ngàn 1 con rồi bạn nhân với năng xuất, trừ đi chi phí thì ra lợi nhuận nhé.
Vấn đề con số 60 đó ạ. Nếu đạt được thì quá ok.
Em thấy người ta lấy trứng chim cho ấp lò rồi cho 1 đôi chăn 4 con hoặc 3. Vậy là sẽ có những đôi đẻ xong lại đẻ tiếp. Bớt thời gian chim " ăn bám".
Chim non thì 15 ngày họ tách bố mẹ rồi đút cho ăn đến ngày bán.

Không biết có bác nào làm như vậy chưa. Hiệu quả thế nào?

Theo tôi muốn nuôi bồ câu để bán con ra ràng.
- Trước hết là xem đầu ra chỗ mình biết giá 1 cặp ra ràng bao nhiêu?
- Tìm giống nuôi thích hợp
-Thế là bắt tay vào nuôi, muốn tăng năng suất số con ra ràng thì nên làm cách này
- Bồ câu đẻ ra vẫn cho bố mẹ ấp bình thường. Sau đó soi cồ loại trứng không cồ, dồn trứng , dồn con non ... Nhưng không nên dồn quá nhiều cho 1 cặp ấp.
- Khi con con được nở tầm 3-7 ngày bắt ra nuôi bộ. Buộc phải ít nhất là 3 ngày bố mẹ chăm, nếu không thì con con nuôi bộ khó mà sống được.
- Nuôi bộ: là nuôi đút cho ăn bằng thức ăn bồ câu non. Một ngày đút 2 lần sáng và chiều.
- Đút mồi, bằng cách pha loãng thức ăn với nước, thuốc... Cho vào ống chích loại ống lớn . Bơm cho bồ câu con ăn Đầu ống chích , có 1 ống nhựa nhỏ nối dài , để đưa thức ăn vào tận diều , rồi bơm thẳng vào
- Nuôi bộ thu ngắn thời gian . bố mẹ nuôi chim con. nhưng rất cực nhọc, với số nhiều thì hơi căng đấy.
- Theo tôi từ kinh nghiệm nuôi chim non ( sáo, cưỡng, nhồng, chích chòe) Một ngày 1 người có thể cho ăn từ 400- 600 con

Vấn đề con số 60 đó ạ. Nếu đạt được thì quá ok.
Em thấy người ta lấy trứng chim cho ấp lò rồi cho 1 đôi chăn 4 con hoặc 3. Vậy là sẽ có những đôi đẻ xong lại đẻ tiếp. Bớt thời gian chim " ăn bám".
Chim non thì 15 ngày họ tách bố mẹ rồi đút cho ăn đến ngày bán.

Không biết có bác nào làm như vậy chưa. Hiệu quả thế nào?

Việc chim non 15 ngày họ tách bố mẹ rồi đút nuôi bộ cũng đc nhưng nếu pha thức ăn k tốt sẽ rất dễ bệnh , chim chưa kịp xuất bán đã chết .
Việc lấy trứng chim ấp máy , gần nở đưa cho 1 cặp nuôi ghép , 1 cặp bố mẹ chăn 3 hoặc 4 con thì thấy trước mắt cũng lời đấy nhưng hậu quả cũng nặng. Cụ thể là thay vì cặp chim sinh sản bình thường thì tuổi đời sinh sàn kéo dài khoảng 3 đến 5 năm . Chứ cặp nào nó đẻ ra mà bạn bốc trứng đi , bắt nó đẻ lại hoài thì hao chim mái , có khi đc hơn 1 năm con chim mái chỉ đẻ còn 1 trứng rồi từ từ tịt đẻ luôn.
Cách tăng hiệu quả mình nghĩ nên đầu tư vào việc nghiên cứu chế độ ăn cho chim sao phù hợp , vệ sinh chuồng trại cho nó sạch sẽ , ít bệnh , khoáng ADE cho đầy đủ mà chim sung đẻ đều thì hơn.

Back