nuôi bồ câu quần thể và công nghiệp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
hôm nọ e lập topic hỏi các bác về nhốt bồ câu để nuôi công nghiệp, hôm nay e lại lập cái topic này. e nhốt chúng lại rồi nhưng nhìn tội quá các bác ạ, chúng cứ ủ rũ và cảm giác như gầy đi (mặc dù ko đi ỉa, sức khỏe hoàn toàn bt). có thật là nuôi bồ câu lồng chúng sẽ đẻ năng suất hơn nuôi quần thể bán công nghiệp ko các bác?
e có hai đồi pháp, 1 đôi trắng, một đôi màu xám ghi. đôi xám thì khi con nó được 20 ngày nó đẻ lại lứa tiếp , còn đôi trắng thì cứ khi con con được 30 ngày nó mới đẻ lại. e thấy trên mạng nói khi con con được 10 ngày chim bố mẹ đã đẻ lại rồi (đấy là nuôi nhốt lồng). nghe mà thèm, nên e cũng muốn nuôi nhốt.
nhưng có thật là nuôi nhốt lồng chúng đẻ mắn hơn ko các bác? bác nào có kinh nghiệm rồi cho ý kiến hộ em với, nếu các bác nói "không" thì e lại thả chúng ra thôi, nuôi nhốt nhìn chúng cứ tội nghiệp sao ấy.

bồ câu gà ăn có ngon ko các bác? các bác nuôi làm cảnh hay nuôi thịt? làm cảnh thì mình chỉ thích loại nhỏ nhỏ xinh xinh như bồ câu thái, hoặc là bồ câu pháp, chứ to thô kệch như con bồ câu gà thì mình ko thích

bồ câu gà ăn có ngon ko các bác? các bác nuôi làm cảnh hay nuôi thịt? làm cảnh thì mình chỉ thích loại nhỏ nhỏ xinh xinh như bồ câu thái, hoặc là bồ câu pháp, chứ to thô kệch như con bồ câu gà thì mình ko thích
Mình cũng chưa đc ăn thịt bao giờ thèm lắm mà không dám ăn để làm giống, có thể nuôi thịt cũng có thể làm cảnh.

Mình cũng chưa đc ăn thịt bao giờ thèm lắm mà không dám ăn để làm giống, có thể nuôi thịt cũng có thể làm cảnh.

:lol:bác thật thà nhể? ngày trước mình mới nuôi bồ câu cũng ko dám ăn con nào, có con nhỏ nhưng toàn để bán bc ra ràng và bc giống chứ ko dám ăn. nhưng giờ thì chả muốn bán nữa, được đôi nào mang về làm cháo luôn :lol:

bồ câu gà thịt cũng phí mà ko thịt cũng tức. thằng bạn mình có 1 cặp mà nó nuôi 1 năm rồi đẻ trứng soi có cồ luôn, nhưng ấp chẳng khi nào nở+hay đạp bể trứng, thấy nó mua từ tết năm ngoái mà giờ vẫn chưa ra được pé nào. mình thì chưa ăn bao giờ nhưng chắc ko ngon bằng bồ câu thường, nhưng bồ câu pháp to con với bồ câu sẻ thì mình thấy bồ câu sẻ ăn ngon hơn rõ.

nhưng bồ câu pháp to con với bồ câu sẻ thì mình thấy bồ câu sẻ ăn ngon hơn rõ.

ngon hay ko ngon mình nghĩ có thể do thức ăn mình cho chim bố mẹ. mình nuôi cả ta lẫn pháp, thấy rằng chim ra ràng pháp ngon hơn rất nhiều vì nó to và rất béo, thịt rất thơm. còn con chim ta ra ràng thì bé quá, thịt cũng ít hơn, mặc dù nuôi cùng chuồng, ăn cùng thức ăn. ngày xưa mình cũng nghĩ chim ta ngon hơn nhưng khi nuôi thì thấy ko phải thế. có lẽ chỉ so sánh được khi ăn chim thịt đã biết bay, khi đó con chim sẻ nuôi thả thì thịt chắc và thơm ngon hơn con chim pháp bị nuôi nhốt lồng.

nuôi thả hay nhốt gì thì thịt bố mẹ cũng giống nhau thôi, vì nuôi thời gian dài rồi nên thịt chắc lại. còn chim ra ràng thì tuỳ theo các bác cho ăn thức ăn như thế nào thì thịt sẽ khác nhau.
còn BC gà đúng là gây giông khó thật, lúc em mua no đang ấp mà mang trứng về cho bồ câu pháp ấp trứng cũng không nở đc chắc do trứng có cồ yếu, em định nuôi mấy cặp BC gà nhưng em sẽ cho BC pháp ấp và nuội con, chứ bc gà to vậy ấp dễ bị bể trứng lắm.

có lẽ vậy, mình chỉ ăn thịt chim bc sẻ hồi trước đã biết bay rồi chưa có dịp ăn sẻ ra ràng, mà công nhân chim ra ràng cũng chẳng ngon lành gì, ăn thịt nhão lắm, mình nuôi mà có đời nào ăn đâu, thỉnh thoảng có con chim trống nào dư thì thịt thôi, chim già thì thịt ăn ngon hơn. mà bồ câu nướng thì mìh còn ăn được chứ mấy món kia thì thua.

--------

ko biết tương lai con bồ câu thế nào nữa, nhưng có lẽ ko sánh được với gà thả vườn rồi. thật sự là ăn cũng chẳng ngon lành gì.

Last edited by a moderator:
tương lai thì bc ko thể thay gà được, con nào có vị riêng của con ấy chứ. bc thường chỉ mang về tẩm bổ, cho trẻ con, hoặc làm mồi nhậu, chứ ko thể làm món ăn thường xuyên như con gà được. ko biết cách chế biến thì thịt tanh ngòm, nói thật mình cũng ko thích thịt bồ câu bằng thịt gà đâu, mà mình thấy thịt cút còn ngon hơn bồ câu

tương lai thì bc ko thể thay gà được, con nào có vị riêng của con ấy chứ. bc thường chỉ mang về tẩm bổ, cho trẻ con, hoặc làm mồi nhậu, chứ ko thể làm món ăn thường xuyên như con gà được. ko biết cách chế biến thì thịt tanh ngòm, nói thật mình cũng ko thích thịt bồ câu bằng thịt gà đâu, mà mình thấy thịt cút còn ngon hơn bồ câu
bạn nói vậy là chưa thưởng thức đc hết các món ngon từ chim bồ câu rồi. mình đang nuôi chim và mình rất khoái ăn chim đặc biệt là 2 nhóc nhà mình rất khoái món chim bc ra ràng nướng xì dầu(tương). các món mình hay làm là: cháo chim bc hầm với đậu xanh có thêm ít hạt sen, và nấm rơm, khi ăn nên ăn với lá Tía tô cắt thật nhỏ và hành ngò sẽ rất tuyệt( khi làm nên cắt tiết chim vào 1 tô nước lã cho tiết tan đều có màu đỏ tươi để khi nấu cháo gần chín bỏ vào sẽ có nồi cháo rất hấp dẫn giống như cháo lòng). Món bc hầm cách thủy với ngải cứu bạn đã ăn chưa, hãy thử 1 lần đi bạn sẽ ghiền ngay thôi, cách làm của mình như sau: chim ra ràng làm sạch, lấy tim gan mề của chim băm nhuyễn trộn với gia vị như hành củ giã nhỏ, đậu xanh giã dập và ngâm mềm trộn với nhau ướp thêm ít hạt nêm và quan trọng là lá ngải cứu non băm nhỏ trộn vào sau đó nhồi vào bụng chim cho đầy , bỏ vào hộp ănggo cho vào nồi hấp cách thủy cho mềm. bạn hãy thử 1 lẫn xem sao. món bc rô ty mà uống với bia thì ko gì bằng đâu bạn....trên đây là các món thực tế mình hay làm nếu có gì ko vừa lòng với ai đó xin rộng lòng bỏ qua cho. cảm ơn
còn bạn langtumiendong nói ăn chim pháp không ngon bằng chim bc sẻ theo mình là không đúng lắm đâu. điều quan trọng là mình chế biến món ăn đó như thế nào, có hợp khẩu vị với mọi người thưởng thức hay ko thôi
mình thấy chim pháp ngon đấy chư và nó lại rất nhiều thịt ăn rất đã...

Chỉ thích xào lăn với nướng rồi nhậu thôi, mà nhậu chim to chứ chim ra ràng mình cũng chưa ăn nhưng chắc nhão thì ăn cũng không ngon.<_< .

Người xưa quan niệm,chim ra ràng bổ,ngon... nhưng tôi chỉ khoái chim đã mọc lông nhảy nhót ... chim ra ràng chỉ có mềm thịt ăn ko khoái bằng chim lớn . nhất là món rán,quay,nướng ... ăn chim trưởng thành săn chắc khoái hơn

Nhà mình nấu cháo y như nhà bạn tienthanh luôn ...

Một quan niệm sai lầm khi giết chim: là bóp chim cho chết để tiết khỏi ra . thực ra mình cắt tiết hứng trọn vào bát,khi nấu bỏ vào cái tiết đó ko đi đâu cả . làm chim bóp thì thịt nhão,máu bầm,rất xấu,,, mổ chim phải bóc sạch khoang diều,cắt hậu môn,cắt chân,tôi cắt cả đầu cổ dưới ...sau đó để ráo,nướng qua lửa cho vàng đều,thịt săn lại,có mùi thơm ... mang chế biến món nào cũng ko bị hôi,khai

e lười nên nấu cháo bồ câu chỉ xào qua bồ câu cho săn rồi bỏ gạo xuống ninh luôn, chẳng cho đậu xanh với hạt sen gì hết, ăn thì thấy ngọt thịt hơn cháo thịt lợn :D, đôi khi làm ko kỹ hay sao mà hôi ơi là hôi. các bác đàn ông mà rành chế biến quá, nghe mà thèm :lol:

Em thì làm mồi nhậu cũng đc lắm, nói chung dân nhậu là phải biết làm mồi, vừa tiết kiệm khi phải ra quan, vừa ngon, vừa đc nhậu ở nhà vợ con nó thích, em cai gì thì cái chứ nhậu ở nhà vợ nó chiều lắm. mai chắc phải bắt 1 cặp làm thử tẩm bổ cho vợ cho con.:huh:

chim tầm 1 tháng ăn thì lúc đó vừa đủ ăn đỡ nhão, nhìn nó chắc chắc con đỡ ghê, chứ mấy con tầm gần 20 ngày như mình hay bán thì nhìn nó sao sao ý mà ăn cũng tanh thật-->nhiều người chưa ăn bao giờ về mua ăn thử mình mà ko biết mấy món chỉ người ta làm người ta ăn 1 lần là kiếp.
còn như bạn phuonglinhdao nói ăn dở hơn chim cút thì mình thấy chim cút ăn dở hơn bồ câu nhiều, ăn nó còn tanh và nhão hơn cả bồ câu ra ràng.
còn về thịt gà thì gà công nghiệp ăn thì ko ngon bằng bồ câu rồi còn gà ta thả vườn thì bồ câu thua xa. mà tính ra bồ câu đắt hơn cả gà thả vườn, ở mình bán 1 cặp sống được 80k cỡ 800g/1 cặp mà 1kg gà thả vườn ở mình bây giờ tầm 75-85k(gà mái đắt hơn gà trống, gà thiến đắt hơn gà mái)
có lẽ tương lai sau này có lẽ nó sẽ thấp hơn 80k/1 cặp, mà tương lai thì cám công nghiệp và mọi thứ đều sẽ tăng ==>tương lai khá mịt mù :D

--------

với giá 80k/1 cặp 800gram tính kĩ chi tiết ra cũng chẳng lời gì mấy.

Tình hình là thế nay mong các bác giúp đỡ, em dang nuôi thử nghiệm 10 cặp như sau, chim bố mẹ 500g/con ( 1kg/cặp). thức ăn cho chim nuôi con em cho an là cám gà 75% + bắp 25%, hôm nay chim được 16 ngày em mang ra cân thử thì chim con nặng có 200g ah. giống thì nhìn cũng đc mà sao chim con bé quá, chim bố mẹ 500g thì chim con các bác có thể nuôi lên khoảng 400g đc kg? và chế độ nhồi thức ăn cho chim khi chim đc bao nhiêu ngày tuổi vậy? bác nào biết chỉ giáo giúp em với.

bán bồ câu

tôi có 10 đôi bồ câu 2 tháng tuổi hiện đang muốn bán ai có nhu cầu thì alo 0975892911 ( lương tài - bắc ninh)

Tình hình là thế nay mong các bác giúp đỡ, em dang nuôi thử nghiệm 10 cặp như sau, chim bố mẹ 500g/con ( 1kg/cặp). thức ăn cho chim nuôi con em cho an là cám gà 75% + bắp 25%, hôm nay chim được 16 ngày em mang ra cân thử thì chim con nặng có 200g ah. giống thì nhìn cũng đc mà sao chim con bé quá, chim bố mẹ 500g thì chim con các bác có thể nuôi lên khoảng 400g đc kg? và chế độ nhồi thức ăn cho chim khi chim đc bao nhiêu ngày tuổi vậy? bác nào biết chỉ giáo giúp em với.
bạn có cân bố mẹ nó chưa? mà 16 ngày tuổi mà được 200g/1con thì quả thật là nhỏ rồi, mình nuôi có nhồi nhét thức ăn gì đâu, chim bố tầm 450gram, chim mẹ tầm ~400gram. mà chim 20-25 ngày bé nhất cũng đc 350gram, trung bình được 400gram, mà mình để cho chim bố mẹ nuôi tự do luôn, khi bố mẹ nuôi chim con thì cho ăn nhiều hơn bình thường, nếu chim con tầm>10 ngày có thể cho ăn gấp đôi, hơn gấp đôi bình thường chim cũng xơi hết.

bạn có cân bố mẹ nó chưa? mà 16 ngày tuổi mà được 200g/1con thì quả thật là nhỏ rồi, mình nuôi có nhồi nhét thức ăn gì đâu, chim bố tầm 450gram, chim mẹ tầm ~400gram. mà chim 20-25 ngày bé nhất cũng đc 350gram, trung bình được 400gram, mà mình để cho chim bố mẹ nuôi tự do luôn, khi bố mẹ nuôi chim con thì cho ăn nhiều hơn bình thường, nếu chim con tầm>10 ngày có thể cho ăn gấp đôi, hơn gấp đôi bình thường chim cũng xơi hết.
Mình cho ăn vô tư luôn mà hết lại cho ăn tại nuôi thử nghiệm mấy cặp thế nào đã mới nuôi nhiều. chim bo me minh cân rồi dc 500g/con ( 1kg/cặp). mà sao chim non nhỏ quá.

bạn xem lại cám coi sao, có thể cám có vấn đề hoặc chim bố mẹ chỉ lựa mỗi bắp cho ăn thôi...
mà chim bạn mới lứa đầu àh? thường thì chim bố mẹ mới nuôi lứa đầu nên chưa có kinh nghiệm nuôi con, mình thấy mấy con tơ nuôi con kém lắm, chim con hay bị còi, nên chim 1,2 lứa đầu mình ko để làm giống.

Back