Nuôi bò, với những hộ ít đất canh tác

Đối với những hộ nông dân nghèo có ít đất sản xuất. Thay gì đất trồng trọt những cây nông, công nghiệp. Ta có thể thay vào đó cây hoa cảnh. Nhưng lại bấp bênh về giá cả và đầu ra chậm nếu là cây cảnh. Vì thế anh chị em có thể chuyển sang chăn nuôi. Ở đây tôi thấy nuôi con bò là có hiệu quả
- Tính với 1 hộ có 0,3h đất miền Nam, có thể nuôi được từ 1 đến 5 con bò cái và vài con khác như cá, gà, rùa, vịt, rắn ....
- Con bò là con chủ yếu, bắt đầu từ 1 cho đến khi nào có đủ điều kiện thì nuôi từ 5 con bò cái
- Với mảnh đất 3 công chia ra hai phần
- 1/3 đất làm chuồng, sân nắng, ao, và trồng 1 vài giống cây che nắng... Trong phần này có chuồng bò, chỗ bò tắm nắng, nuôi cá và gà vịt, rùa rắn tùy thích. Nhưng nuôi với mật độ vừa phải với 1000 mét vuông.
- 2.000 mét vuông còn lại trồng cỏ, cỏ được tưới từ ao cá, và bón phân bò với phân gia súc mình nuôi, nếu thíếu thì có thể bón thêm phân hóa học.
- Công việc cho 1 ngày: Sáng dắt bò ra ngoài tắm năng , vệ sinh chuồng trại, cho cá, gà vịt ... ăn . Cắt cỏ cho bò ăn , nhốt bò thế là công việc trong ngày đã qua.
Với công việc trên , 1 lao động làm không quá 7 giờ/ ngày. Thế là vẫn còn thời gian đi tám, để học hỏi thêm về thời sự, thời cuộc, thời giá, và thời cơ có lên xuống gì không......
Nếu tính kỹ và sát thì 5 con bò cái có thể cho ra 5 con con/năm. Sát xuất là 4 con bò con trong năm cho chính xác.
- 4 bò con nuôi tám tháng tuổi bán tầm 100 triệu, nếu nuôi thúc béo giá sẽ cao hơn. Hoặc thấp hơn khi bò con không được lớn con , và hơi gầy
- Tính ra 1 lao động phổ thông, không cần bằng cấp, trình độ chuyên môn, nhà trường nào đào tạo... Một tháng cũng có thể thu được khoảng 7 triệu đồng.
- Phần nuôi phụ như gà, vịt, cá, rùa , rắn, cũng góp phần thu nhật phụ trong gia đình. Có khi cũng là phần chính không kém gì nuôi bò, nếu mình chọn đúng con nuôi và đúng thời giá.
- Không bị ràng buột, không đi bằng đầu gối, không khòm lưng, cuối cổ, không cuối đầu dâng khẩu lệnh , dạ dạ vâng vâng ... .. v.. v..
Thế là ta tự làm chủ ta, tuy không giàu sang nhưng tích lũy lâu dài . Nếu có cơ hội chọn thời cơ thăng tiến....

Last edited by a moderator:
Tôi đang có 1 công việc kinh doanh tốt,mỗi tháng nó mang về cho tôi 30tr,vợ tôi làm giáo viên mầm non,ở 1 ngôi trường có tiếng ở hà nội,lương cô ấy thuộc loại cao trong nghề giáo viên,chưa tính hằng năm các ngày 3/8,20/11,20/10,trung thu,tết nguyên đán,phụ huynh họ đút phong bì cho cũng đc 10 tr.
1 năm 5 ngày như vậy,cũng 50tr chưa tính lương.Nhưng tôi luôn nói vợ tôi rằng,đừng có cái suy nghĩ tự hào khi nhận đc những khoản tiền như vậy.Chẳng qua mình đang sống trong 1 xã hội thối nát,đi đâu cũng tham ô tham nhũng,thì mình đành chấp nhận,chứ đừng tự hào.
2 vợ chồng 1 tháng trừ chi phí sinh hoạt hết 10tr,vẫn để ra đc 25-27tr.
Nếu tôi an phận với cs đó,thì sau 30 năm nữa,tôi cũng có 10 tỉ,nhưng tôi nghĩ khác.
Tôi quyết định về làm đầu tư chăn nuôi,vì đơn giản,tôi thấy,công việc của tôi,dù có làm 10 năm nữa thì nó vẫn thế,ko phát triển đc.
Ae,bạn bè,thậm chí là mẹ tôi,cũng nói tôi điên.
Uh thì cứ nói tôi điên đi,tôi sẽ lấy những cái đó,làm động lực để thành công.
Tin tôi đi,nếu bạn chưa bắt đầu,hoặc ko dám làm giàu,thì đến hết đời,bạn vẫn là kẻ nghèo kiết xác và hèn nhát.Nhưng,bạn dám nghĩ,dám làm,thì dù hôm nay thất bại,ngày mai thất bại,nhưng ngày kia sẽ thành công.
Thế bác định về nuôi 2 con bò hay 20 con bò, 2 con gà hay 2000 con gà? Có khi thất bại đến chết vẫn chưa thành công ấy. Con người có những giới hạn nhất định, bạn làm được nhưng người khác không làm được. Bạn có vốn để đứng lên lần 2 chứ người khác bán máu mà trả nợ nhá. Làm giàu thì bạn cứ làm đi. Xã hội nó cũng có quy luật rồi, người được kẻ mất thôi.

Thế bác định về nuôi 2 con bò hay 20 con bò, 2 con gà hay 2000 con gà? Có khi thất bại đến chết vẫn chưa thành công ấy. Con người có những giới hạn nhất định, bạn làm được nhưng người khác không làm được. Bạn có vốn để đứng lên lần 2 chứ người khác bán máu mà trả nợ nhá. Làm giàu thì bạn cứ làm đi. Xã hội nó cũng có quy luật rồi, người được kẻ mất thôi.
Tôi đang bắt đầu = 1 con bò.
TRONG 1 XÃ HỘI LUÔN THAY ĐỔI TỪNG NGÀY THÌ CÁI DẪN CON NGUỜI TA ĐẾN SỰ THẤT BẠI ĐÓ LÀ NỖI SỢ THẤT BẠI.

Ông lấy đâu ra cái số liệu 2-5% làm nông dân vậy.
Ai cũng bỏ nông nghiệp,lấy gì cho ông đổ vào mồm hằng ngày?
Ko lẽ gạo nhân tạo,thịt nhân tạo hả.
Thực tế chút đi
"Mỹ là đất nước có GDP/PPP lên tới 14.660 tỷ USD (2010), tuy nhiên nông nghiệp chỉ chiếm tỷ lệ có 1,1% trong GDP. Lao động làm nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản chỉ chiếm có 0,7% trong tổng số 153,9 triệu lao động trên toàn nước Mỹ. Vậy mà nông nghiệp Mỹ lại là mô hình công nghiệp hóa, hiện đại hóa rất điển hình" ..trích bài báo hơi cũ rồi.
Bác này không phân biệt được nông dân với nông nghiệp thì em đây cũng chịu thua.
Tôi đang bắt đầu = 1 con bò.
TRONG 1 XÃ HỘI LUÔN THAY ĐỔI TỪNG NGÀY THÌ CÁI DẪN CON NGUỜI TA ĐẾN SỰ THẤT BẠI ĐÓ LÀ NỖI SỢ THẤT BẠI.
Trong 1 xã hội luôn thay đổi từng ngày thì cái con đường dẫn đết sụp đổ đó là sự xông lên bất chấp tất cả.

Tôi đang có 1 công việc kinh doanh tốt,mỗi tháng nó mang về cho tôi 30tr,vợ tôi làm giáo viên mầm non,ở 1 ngôi trường có tiếng ở hà nội,lương cô ấy thuộc loại cao trong nghề giáo viên,chưa tính hằng năm các ngày 3/8,20/11,20/10,trung thu,tết nguyên đán,phụ huynh họ đút phong bì cho cũng đc 10 tr.
1 năm 5 ngày như vậy,cũng 50tr chưa tính lương.Nhưng tôi luôn nói vợ tôi rằng,đừng có cái suy nghĩ tự hào khi nhận đc những khoản tiền như vậy.Chẳng qua mình đang sống trong 1 xã hội thối nát,đi đâu cũng tham ô tham nhũng,thì mình đành chấp nhận,chứ đừng tự hào.
2 vợ chồng 1 tháng trừ chi phí sinh hoạt hết 10tr,vẫn để ra đc 25-27tr.
Nếu tôi an phận với cs đó,thì sau 30 năm nữa,tôi cũng có 10 tỉ,nhưng tôi nghĩ khác.
Tôi quyết định về làm đầu tư chăn nuôi,vì đơn giản,tôi thấy,công việc của tôi,dù có làm 10 năm nữa thì nó vẫn thế,ko phát triển đc.
Ae,bạn bè,thậm chí là mẹ tôi,cũng nói tôi điên.
Uh thì cứ nói tôi điên đi,tôi sẽ lấy những cái đó,làm động lực để thành công.
Tin tôi đi,nếu bạn chưa bắt đầu,hoặc ko dám làm giàu,thì đến hết đời,bạn vẫn là kẻ nghèo kiết xác và hèn nhát.Nhưng,bạn dám nghĩ,dám làm,thì dù hôm nay thất bại,ngày mai thất bại,nhưng ngày kia sẽ thành công.
Nông dân cứng hơn cả thanh niên nhỉ ^^

"Mỹ là đất nước có GDP/PPP lên tới 14.660 tỷ USD (2010), tuy nhiên nông nghiệp chỉ chiếm tỷ lệ có 1,1% trong GDP. Lao động làm nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản chỉ chiếm có 0,7% trong tổng số 153,9 triệu lao động trên toàn nước Mỹ. Vậy mà nông nghiệp Mỹ lại là mô hình công nghiệp hóa, hiện đại hóa rất điển hình" ..trích bài báo hơi cũ rồi.
Bác này không phân biệt được nông dân với nông nghiệp thì em đây cũng chịu thua.

Trong 1 xã hội luôn thay đổi từng ngày thì cái con đường dẫn đết sụp đổ đó là sự xông lên bất chấp tất cả.
Đúng,nông dân khác nông nghiệp,làm nông dân ko giàu đc,chuẩn.Nhưng đầu tư nông nghiệp thì vẫn giàu như thường.
Làm nông dân đủ ăn,nuôi con ăn học.Làm công chức cũng vậy,cũng là nông dân,cũng là đi cầy,nhưng khác là đi cầy tiền thôi.Cũng ko giàu đc.Có chăng khác là đc ngồi phòng lạnh,làm việc nhẹ,nhưng sống phải bằng 2 đầu gối.ok.
Còn ông đừng so sánh việt nam với mỹ,ông đã thấy nông dân mỹ họ làm nông nghiệp chưa,đã thấy họ bón phân,bón thuốc = máy bay chưa,1 mình họ làm = vài trăm nông dân việt nam đó.Thế nên đừng so sánh.Lương rửa bát ở việt nam 3,4tr.Lương rửa bát của mỹ 30tr = 5 thằng có bằng đại học ở việt nam.So sánh làm gì,nhìn những gì quanh mình mà sống thôi.

Đúng,nông dân khác nông nghiệp,làm nông dân ko giàu đc,chuẩn.Nhưng đầu tư nông nghiệp thì vẫn giàu như thường.
Làm nông dân đủ ăn,nuôi con ăn học.Làm công chức cũng vậy,cũng là nông dân,cũng là đi cầy,nhưng khác là đi cầy tiền thôi.Cũng ko giàu đc.Có chăng khác là đc ngồi phòng lạnh,làm việc nhẹ,nhưng sống phải bằng 2 đầu gối.ok.
Còn ông đừng so sánh việt nam với mỹ,ông đã thấy nông dân mỹ họ làm nông nghiệp chưa,đã thấy họ bón phân,bón thuốc = máy bay chưa,1 mình họ làm = vài trăm nông dân việt nam đó.Thế nên đừng so sánh.Lương rửa bát ở việt nam 3,4tr.Lương rửa bát của mỹ 30tr = 5 thằng có bằng đại học ở việt nam.So sánh làm gì,nhìn những gì quanh mình mà sống thôi.
Em đâu có so sánh đâu bác. Bác đang hỏi ở đâu có cái 2%-5% làm nông dân mà. Chả hiểu cái bác này nói chuyện kiểu gì nữa. Chả ăn nhập j cả. Comment cuối.

Hê hê, anh nói làm công chức là sống trên đầu gối à, theo tôi nghĩ thì ai cũng vậy, chứ ko riêng gì công chức. Anh làm nông dân ko sống bằng đấu gối à, bao nhiêu người nông dân phải dạ thưa, dựa dẫm vào chính quyền để dc hỗ trợ, nông dân ko phải sống trên đầu gối, mà là đi bằng đầu gối luôn. Nông dân đến thiên tai lũ lụt hạn hán là ho ra máu chứ ko ổn định như công chức, rồi phải đi năn nỉ thương lái, năn nỉ doanh nghiệp lấy hàng, lúc ấy họ nói gì cũng phải nghe, áp giá cỡ nào cũng phải chịu, ko chịu thì cứ đem về mà ăn cho hết thì thôi.

Tôi thấy bất cứ nghề nào cũng phải cộng sinh với nhau, có hỗ trợ, có nâng đỡ nhau mới sống dc. Nông nghiệp còn phụ thuộc vào nhìu thứ hơn cả công chức nữa, vừa phân bón này, thức ăn cn này, nguyên vật liệu này, thương lái này, cty thu mua hàng này.......

Hê hê, anh nói làm công chức là sống trên đầu gối à, theo tôi nghĩ thì ai cũng vậy, chứ ko riêng gì công chức. Anh làm nông dân ko sống bằng đấu gối à, bao nhiêu người nông dân phải dạ thưa, dựa dẫm vào chính quyền để dc hỗ trợ, nông dân ko phải sống trên đầu gối, mà là đi bằng đầu gối luôn. Nông dân đến thiên tai lũ lụt hạn hán là ho ra máu chứ ko ổn định như công chức, rồi phải đi năn nỉ thương lái, năn nỉ doanh nghiệp lấy hàng, lúc ấy họ nói gì cũng phải nghe, áp giá cỡ nào cũng phải chịu, ko chịu thì cứ đem về mà ăn cho hết thì thôi.

Tôi thấy bất cứ nghề nào cũng phải cộng sinh với nhau, có hỗ trợ, có nâng đỡ nhau mới sống dc. Nông nghiệp còn phụ thuộc vào nhìu thứ hơn cả công chức nữa, vừa phân bón này, thức ăn cn này, nguyên vật liệu này, thương lái này, cty thu mua hàng này.......
Không định comment vì lỡ hứa bên trên. Nhưng phải comment tý cho vui. Cuối đời công chức có ghế nằm thẳng cái lưng, còn nông dân thì cái lưng cong như cái móc câu, nằm thẳng cũng không được. Cái vấn đề đang bàn lại bị làm lẫn lộn giữa người có vốn làm nông nghiệp và ít vốn phải cong lưng mà cày cuốc.

Không định comment vì lỡ hứa bên trên. Nhưng phải comment tý cho vui. Cuối đời công chức có ghế nằm thẳng cái lưng, còn nông dân thì cái lưng cong như cái móc câu, nằm thẳng cũng không được. Cái vấn đề đang bàn lại bị làm lẫn lộn giữa người có vốn làm nông nghiệp và ít vốn phải cong lưng mà cày cuốc.
hehe..cuối đời công chức nếu bị thất sủng thì vẫn cong cái lưng,chuyện diễn ra hoài vậy đó là gì?đó là sự thất bại của công chức ngang với nông dân làm ăn thua lỗ.
Xin các ông trời đọc kĩ lại lời chủ thớt..bác Xuân Vũ đang nói đến người ngèo mà chăn nuôi với đồng vốn và số đất ít..có kiêu ai học cho cao rồi về chăn nuôi đâu,tại mọi người bàn tán quá đà rồi tranh cãi..

Tranh luận cũng vui,mỗi người 1 suy nghĩ,1 mảnh đời thì mới ra xã hội muôn màu.Nhưng đọc bao nhiêu bài,vẫn ko biết cái ông hoangson121 này hiê đang làm gì,nuôi gì.Mà chỉ thấy ông ta vào các topic bàn lùi.chăn nuôi ông cũng vào,trồng trọt cũng vào.
Mình làm đc thì để người ta làm.
ĐUỔI HÌNH BẮT CHỮ ĐI,đừng nói ra,để bụng mà hiểu thôi

Tóm lại cái chủ đề ban đầu nói về cái gì nhỉ? sao thấy mấy bác cứ nói loanh quanh đi đâu vậy?

Tính trên, là tính cái chung chung để cho mọi người hiểu và luận theo mà làm. Không phải ai ai cũng đều làm như thế. Có người làm được, có người không với nhiều lý do.
Nuôi bò với cách nuôi thủ công, là tự trả lương cho mình thì vẫn có lời. Còn nuôi với quy mô trang trại lớn hàng trăm con, thì cách tính có khác hơn.
Ở đây tôi muốn nói nuôi bò với công chăm sóc của mình và lấy thức ăn từ mảnh đất nhỏ của chính nông dân đó .
Ở quê tôi hiện nay có hàng chục người nuôi bò với quy mô lớn. Mối người nuôi từ hàng trăm đến hàng ngàn con. Tất cả đều giàu lên với nghề nuôi bò. Trong đó có anh Quốc Huy nuôi hàng ngàn con, ông ta là tỷ tỷ phú ở quê tôi. Tạo công ăn việc làm cho hàng trăm người, ngoài công việc ra , còn tạo nhà ở cho công nhân.
ụa quê bác ở đâu thế????????????????/

Anh đã phá 2-3 topis rồi nhé , xin đừng phá topis này nha @hoangson121vx .
Chân thành xin lỗi , ở đây không ai mong chờ gì anh hết .
Chào thân ái !

Hì ...
Đây là trang mạng xã hội, ở chế độ thảo luận công cộng mà. Mỗi người một ý, .. có thể đúng, có thể sai, ...

Mong tất cả anh chị em chúng ta thảo luận ... "dịu dàng" hơn, để mọi người cùng vui!

Mình không nói người có bằng không thể nuôi bò..mà là không thể nuôi 2 hoặc 3 con bò nhá. Chữ đọc không có hiểu à?. Ông có mấy cái đại học vậy? Giờ đang nuôi 3 con bò à? Hỏi khắp Việt Nam này có em nào học xong đại học mà nuôi 2-3 con bò không nhá!. 5-10 con thì có thể nhá!
bác đúng là thánh phán. bằng đại học thất nghiệp đầy rẫy, đi làm công nhân đầy kìa, có 2-3 con bò khởi nghiệph là nhất rồi chứ mơ gì đến 10 con. theo tôi bài viết của bậc tiến bối là chính xác. chỉ khổ nỗi đám trẻ không hiể ra mà phán bừa. tôi khẳng định nếu nuôi <5 con bò thì bạn còn nhiều thời gian để làm việc khác chứ k phải là trồng chờ vào nó mà sống qua ngày. bạn ít tiền thiếu vốn bạn có thể khửoi nghiệp từ 1-2 con bò, coi đó như việc phụ và tích lũy vốn bò dần dần. trừ con nhà có điều kiện ra thì chẳng ai mà tự dưng có 1 số vốn khủng để khửoi nghiệp cả.

bác đúng là thánh phán. bằng đại học thất nghiệp đầy rẫy, đi làm công nhân đầy kìa, có 2-3 con bò khởi nghiệph là nhất rồi chứ mơ gì đến 10 con. theo tôi bài viết của bậc tiến bối là chính xác. chỉ khổ nỗi đám trẻ không hiể ra mà phán bừa. tôi khẳng định nếu nuôi <5 con bò thì bạn còn nhiều thời gian để làm việc khác chứ k phải là trồng chờ vào nó mà sống qua ngày. bạn ít tiền thiếu vốn bạn có thể khửoi nghiệp từ 1-2 con bò, coi đó như việc phụ và tích lũy vốn bò dần dần. trừ con nhà có điều kiện ra thì chẳng ai mà tự dưng có 1 số vốn khủng để khửoi nghiệp cả.
Tớ đã định ko comment..mấy chú ko có đọc bài à. Học xong thất nghiệp ai cho bạn mượn tiền để mà khởi nghiệp với 2-3 con bò. Tớ đã bảo nhìn xã hội xung quanh bạn xem có ai thất nghiệp mà có thể mượn được tiền để khởi nghiệp với 2-3 con bò chưa. Thấy thì hãy nói với mình nhá.

Tớ đã định ko comment..mấy chú ko có đọc bài à. Học xong thất nghiệp ai cho bạn mượn tiền để mà khởi nghiệp với 2-3 con bò. Tớ đã bảo nhìn xã hội xung quanh bạn xem có ai thất nghiệp mà có thể mượn được tiền để khởi nghiệp với 2-3 con bò chưa. Thấy thì hãy nói với mình nhá.
bẩm thánh là bạn em nó mượn được tiền để nuôi 25 con dê đấy ạ.

Em đang nói chuyện 2-3 con bò đấy bác à. Chứ 25 con dê hay 1k gà em ko bàn nhá. Comment thì nhớ bám vào câu chuyện nhá.
hoangson121vx ơi chớ cố cải nữa...
người ra trường cầm tấm bằng để chưng nhìu vô số nha bạn.
người ra trường về làm nông cũng đếm không hết nha bạn,có lẽ bạn không nằm trong số đó nên bạn không tính đến.
với 1 con bò người mua nổi người mua không nổi là chuyện bình thường...
với người thất học bạn nói không ai cho mượn tiền để làm ăn thì không có lý đâu bạn...bạn có tin người không cần học vẫn có người cho mượn tiền để chăn nuôi phát triển kinh tế ào ào không.
với lại chưa chắc người ta thất học mà không có tiền đâu nhe!!có người lấy vợ ra riêng không có đất chọi chim z mà giờ họ vẫn gay được 4 con bò nái chưa kể đã bán hết vài con nữa đó.đang ở 1000m2 do nhà mình bán thiếu cho trả từ từ z mà giờ làm ăn thấy đang phát triển đấy bạn...

Bác tính sao nếu chỗ em có con bé học đại học xong, thấy tình hình thất nghiệp. Nó về tận dụng chuồng gà cũ để nuôi gà. 3 lứa vừa rồi nó đút túi hơn 200tr. Không một nghìn tiền vốn nhé. Nợ hết.
Đơì lắm người tài lắm.
Mọi người làm hỏng topic của chú Xuân Vũ rồi.

Back