Nuôi bò, với những hộ ít đất canh tác

Đối với những hộ nông dân nghèo có ít đất sản xuất. Thay gì đất trồng trọt những cây nông, công nghiệp. Ta có thể thay vào đó cây hoa cảnh. Nhưng lại bấp bênh về giá cả và đầu ra chậm nếu là cây cảnh. Vì thế anh chị em có thể chuyển sang chăn nuôi. Ở đây tôi thấy nuôi con bò là có hiệu quả
- Tính với 1 hộ có 0,3h đất miền Nam, có thể nuôi được từ 1 đến 5 con bò cái và vài con khác như cá, gà, rùa, vịt, rắn ....
- Con bò là con chủ yếu, bắt đầu từ 1 cho đến khi nào có đủ điều kiện thì nuôi từ 5 con bò cái
- Với mảnh đất 3 công chia ra hai phần
- 1/3 đất làm chuồng, sân nắng, ao, và trồng 1 vài giống cây che nắng... Trong phần này có chuồng bò, chỗ bò tắm nắng, nuôi cá và gà vịt, rùa rắn tùy thích. Nhưng nuôi với mật độ vừa phải với 1000 mét vuông.
- 2.000 mét vuông còn lại trồng cỏ, cỏ được tưới từ ao cá, và bón phân bò với phân gia súc mình nuôi, nếu thíếu thì có thể bón thêm phân hóa học.
- Công việc cho 1 ngày: Sáng dắt bò ra ngoài tắm năng , vệ sinh chuồng trại, cho cá, gà vịt ... ăn . Cắt cỏ cho bò ăn , nhốt bò thế là công việc trong ngày đã qua.
Với công việc trên , 1 lao động làm không quá 7 giờ/ ngày. Thế là vẫn còn thời gian đi tám, để học hỏi thêm về thời sự, thời cuộc, thời giá, và thời cơ có lên xuống gì không......
Nếu tính kỹ và sát thì 5 con bò cái có thể cho ra 5 con con/năm. Sát xuất là 4 con bò con trong năm cho chính xác.
- 4 bò con nuôi tám tháng tuổi bán tầm 100 triệu, nếu nuôi thúc béo giá sẽ cao hơn. Hoặc thấp hơn khi bò con không được lớn con , và hơi gầy
- Tính ra 1 lao động phổ thông, không cần bằng cấp, trình độ chuyên môn, nhà trường nào đào tạo... Một tháng cũng có thể thu được khoảng 7 triệu đồng.
- Phần nuôi phụ như gà, vịt, cá, rùa , rắn, cũng góp phần thu nhật phụ trong gia đình. Có khi cũng là phần chính không kém gì nuôi bò, nếu mình chọn đúng con nuôi và đúng thời giá.
- Không bị ràng buột, không đi bằng đầu gối, không khòm lưng, cuối cổ, không cuối đầu dâng khẩu lệnh , dạ dạ vâng vâng ... .. v.. v..
Thế là ta tự làm chủ ta, tuy không giàu sang nhưng tích lũy lâu dài . Nếu có cơ hội chọn thời cơ thăng tiến....

Last edited by a moderator:
Bác tính sao nếu chỗ em có con bé học đại học xong, thấy tình hình thất nghiệp. Nó về tận dụng chuồng gà cũ để nuôi gà. 3 lứa vừa rồi nó đút túi hơn 200tr. Không một nghìn tiền vốn nhé. Nợ hết.
Đơì lắm người tài lắm.
Mọi người làm hỏng topic của chú Xuân Vũ rồi.
đúng như bạn nói..nhìu người không đất không nhà,đi ở đậu ở nhờ z mà kinh tế của họ giờ đây khó theo nổi.
mọi người quay lại với tiêu đề bác Xuân Vũ đang đưa ra mà nhìn nhận một cách thực tế sẽ làm top ngày càng bỗ ích như cái tâm mà bác Vũ muốn gửi đến bà con mình..!!

Tính trên, là tính cái chung chung để cho mọi người hiểu và luận theo mà làm. Không phải ai ai cũng đều làm như thế. Có người làm được, có người không với nhiều lý do.
Nuôi bò với cách nuôi thủ công, là tự trả lương cho mình thì vẫn có lời. Còn nuôi với quy mô trang trại lớn hàng trăm con, thì cách tính có khác hơn.
Ở đây tôi muốn nói nuôi bò với công chăm sóc của mình và lấy thức ăn từ mảnh đất nhỏ của chính nông dân đó .
Ở quê tôi hiện nay có hàng chục người nuôi bò với quy mô lớn. Mối người nuôi từ hàng trăm đến hàng ngàn con. Tất cả đều giàu lên với nghề nuôi bò. Trong đó có anh Quốc Huy nuôi hàng ngàn con, ông ta là tỷ tỷ phú ở quê tôi. Tạo công ăn việc làm cho hàng trăm người, ngoài công việc ra , còn tạo nhà ở cho công nhân.
Hiện em tìm bác @Xuan Vu - có công việc gấp

Vậy ai biết bác @Xuan Vu ẩn cư nơi đâu thì xin chỉ giúp - xin cảm ơn và hậu tạ .

Dạo này mấy bác ẩn cư nơi đâu sạch sẽ - đến vùng đất hứa nào thì chỉ điểm cho em theo với .

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Muốn móc lò thì toppic có 2 chổ móc lò - tại ko thực tế thì làm sao mà móc lò được toppic này

1 - Bỏ qua chử Nếu - thì có 3000 m2 đất -củng ko phải dể . Còn lấy chử Nếu có - thì vốn ban đầu lấy đâu ra mà nuôi 5 con - còn nuôi 1 con thì thời gian dài quá mà thực tế cơm áo gạo tiền nó chi phối cuộc sống - ở quê tốn tiền đám tiệc còn hơn tiền thuê nhà ở TP

2 - Đả trừ 1000 m2 làm chuồn trại thì 2000 m2 chỉ nuôi được 4 con thôi - mà còn phải đi cắt cỏ thêm - đó là thực tế - lấy đâu ra 2000 m2 mà trồng cỏ nuôi được 9 con . Đó là nói móc còn nói xuôi thì đi xin rơm về chất cây hay xin lá mía, ngọn mía hoặc cắt cỏ thêm thì vẩn OK - Ở đây bác Vũ viết là trồng và cắt cỏ chứ bác viết cho bò nó ra tự ăn cỏ là dính chưởng thực tế ngay - vì con bò ăn cỏ thì cỏ lâu mọc lại lắm - vì cái nước bọt của con bò ấy - và nó gị nhóm rễ cỏ chứ đâu có đứt liệm như ta cắt nên cây cỏ lâu phục hồi và phát triển - mà ai thực tế mới biết rõ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Lên wed thì đi lum lặt - cái gì hay, hợp thì nhặt - ko thì thôi - ai có ý tưởng hay thì cảm ơn, ai giúp thì mang ơn - hơi đâu mà đi móc lò cho mệt

Còn nếu phải tranh luận rõ ràng nó đúng - nó sai - thì phải cho mọi người - tâm phục khẩu phục ,

P/S : ID kia ẩn cư rùi - lấy ID này đi lụm gạch - kha kha !!!

Last edited by a moderator:
e chịu bác rồi. qui ra số tiền thì 25 con dê vs 2 con bò nó như thế nào nhỉ. bác đúng là thánh cãi cùn.
Nuôi 25 con dê thì quy mô lớn, nuôi 30 con lợn cũng quy mô lớn..nuôi 2 con bò thì là quy mô nhỏ. Dù bạn thấy nó cùng bỏ số tiền như nhau. Vấn đề ở chỗ đó.
Bác tính sao nếu chỗ em có con bé học đại học xong, thấy tình hình thất nghiệp. Nó về tận dụng chuồng gà cũ để nuôi gà. 3 lứa vừa rồi nó đút túi hơn 200tr. Không một nghìn tiền vốn nhé. Nợ hết.
Đơì lắm người tài lắm.
Mọi người làm hỏng topic của chú Xuân Vũ rồi.
Em đang nói chuyện con bò bác à, chăm 2 con bò nó khác biệt lắm bác à. Bởi vậy em mới dám cược với các bác là kiếm bạn nào học xong 4 năm rồi về nuôi 2 con bò. Còn chuyện gà, lợn lại dễ hơn..Ví dụ bác cảm thấy xin việc khó quá vay mượn 10 triệu nuôi thử gà, quá đơn giản, nhiều người bắt đầu được, có thể được hoặc có thể mất, nhưng dễ dàng làm. Còn chuyện như bác thôi cũng được, không làm việc khác, mua 2 con bò nuôi..bác thấy có dễ không?

Hiện em tìm bác @Xuan Vu - có công việc gấp

Vậy ai biết bác @Xuan Vu ẩn cư nơi đâu thì xin chỉ giúp - xin cảm ơn và hậu tạ .

Dạo này mấy bác ẩn cư nơi đâu sạch sẽ - đến vùng đất hứa nào thì chỉ điểm cho em theo với .

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Muốn móc lò thì toppic có 2 chổ móc lò - tại ko thực tế thì làm sao mà móc lò được toppic này

1 - Bỏ qua chử Nếu - thì có 3000 m2 đất -củng ko phải dể . Còn lấy chử Nếu có - thì vốn ban đầu lấy đâu ra mà nuôi 5 con - còn nuôi 1 con thì thời gian dài quá mà thực tế cơm áo gạo tiền nó chi phối cuộc sống - ở quê tốn tiền đám tiệc còn hơn tiền thuê nhà ở TP

2 - Đả trừ 1000 m2 làm chuồn trại thì 2000 m2 chỉ nuôi được 4 con thôi - mà còn phải đi cắt cỏ thêm - đó là thực tế - lấy đâu ra 2000 m2 mà trồng cỏ nuôi được 9 con . Đó là nói móc còn nói xuôi thì đi xin rơm về chất cây hay xin lá mía, ngọn mía hoặc cắt cỏ thêm thì vẩn OK - Ở đây bác Vũ viết là trồng và cắt cỏ chứ bác viết cho bò nó ra tự ăn cỏ là dính chưởng thực tế ngay - vì con bò ăn cỏ thì cỏ lâu mọc lại lắm - vì cái nước bọt của con bò ấy - và nó gị nhóm rễ cỏ chứ đâu có đứt liệm như ta cắt nên cây cỏ lâu phục hồi và phát triển - mà ai thực tế mới biết rõ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Lên wed thì đi lum lặt - cái gì hay, hợp thì nhặt - ko thì thôi - ai có ý tưởng hay thì cảm ơn, ai giúp thì mang ơn - hơi đâu mà đi móc lò cho mệt

Còn nếu phải tranh luận rõ ràng nó đúng - nó sai - thì phải cho mọi người - tâm phục khẩu phục ,

P/S : ID kia ẩn cư rùi - lấy ID này đi lụm gạch - kha kha !!!
@lecongtuanem đây à.
Lão này cãi chày cãi cối.
Càng nói càng xàm.
Bạn không thấy thực tế xã hội à. Nhiều bạn học xong không xin được việc có thể về nhà nuôi lợn, nuôi gà, trồng rau..nhưng bắt đầu với 2 con bò thì mình chưa thấy. Các bác cứ nhìn ra thực tế đi. Có thì hẵng nói. Chứ vào rồi bảo người khác chày cối là hay à?

Cuối tuần bớt tranh luận đi,hỏng hết topic của bác @Xuan Vu rồi.
Thư giản với câu chuyện ngày chủ nhật nhé mọi người:

Chuyện cuối tuần.
Ngày xưa, có hai anh chàng kia cãi nhau. Một anh nói 4 lần 7 là 29. Một anh nói 4 lần 7 là 28. Bất phân thắng bại. Cái đem lên quan xử. Quan cho anh 4x7=29 về, còn giữ anh 4x7=28 lại, quánh mấy roi mới thả. Anh này uất ức lắm, vì mình đúng mà sao lại bị quánh, Cái ông quan mới nói, nó ngu nó mới nói 4x7=29. Thả nó về xã hội, trước sau gì cũng có người quánh nó. Hoặc ngu quá tự chết, không cần trừng trị. Còn lỗi của mày là đi cãi với cái đứa ấy về một cái chân lý rành rành. Nên mày mới có tội.

@lecongtuanem đây à.

Bạn không thấy thực tế xã hội à. Nhiều bạn học xong không xin được việc có thể về nhà nuôi lợn, nuôi gà, trồng rau..nhưng bắt đầu với 2 con bò thì mình chưa thấy. Các bác cứ nhìn ra thực tế đi. Có thì hẵng nói. Chứ vào rồi bảo người khác chày cối là hay à?
có thằng nào ngu mà chỉ biết ở nhà chăn 2con bò không z bác..không biết kiếm chuyện gì làm thêm à..bước đầu mà có 2 con bò là cha ông nội rồi đó tui sợ không có nữa kìa.Người ta chỉ có một con mà giờ thành một đàn đây kìa..làm ăn tích lũy lâu dài chứ đùng một cái bác muốn thành đại gia à..bác cảm nhận lời của bác Vũ đi rồi hẵng nói,có 5 con trước thì tốt không thì 1con từ từ nhân đàn..bác hiểu theo cách của người có tiền thì khó quá....!!!

có thằng nào ngu mà chỉ biết ở nhà chăn 2con bò không z bác..không biết kiếm chuyện gì làm thêm à..bước đầu mà có 2 con bò là cha ông nội rồi đó tui sợ không có nữa kìa.Người ta chỉ có một con mà giờ thành một đàn đây kìa..làm ăn tích lũy lâu dài chứ đùng một cái bác muốn thành đại gia à..bác cảm nhận lời của bác Vũ đi rồi hẵng nói,có 5 con trước thì tốt không thì 1con từ từ nhân đàn..bác hiểu theo cách của người có tiền thì khó quá....!!!
Thì ý mình muốn nói bước đầu mà kiếm được 2 con bò với người tốt nghiệp đại học là rất khó. Và mình thấy là không có. Cái chuyện đang bàn luận là ở chỗ này bác à.

Thì ý mình muốn nói bước đầu mà kiếm được 2 con bò với người tốt nghiệp đại học là rất khó. Và mình thấy là không có. Cái chuyện đang bàn luận là ở chỗ này bác à.
hehe..xin lỗi hoàng sơn tui không hiểu ý...đúng cũng khó thiệt,đâu phải ai cũng có tiền..thì giờ ai có thì đi theo hướng bác Xuân Vũ chia sẻ trước đi nhé mọi người....

hehe..xin lỗi hoàng sơn tui không hiểu ý...đúng cũng khó thiệt,đâu phải ai cũng có tiền..thì giờ ai có thì đi theo hướng bác Xuân Vũ chia sẻ trước đi nhé mọi người....
Theo ý bác Xuan Vu. Nếu bạn có đất đai, mọi thứ như bác Xuan Vu đã liệt kê. Nếu 1 bạn tốt nghiệp lớp 12, cảm thấy không học nổi thì có thể xin tiền mua 2 con bò nuôi và gây dựng từ từ hướng này có thể được. Còn bạn tốt nghiệp đại học ra mà xin, mượn tiền mua 2 con bò nuôi, gây dựng từ từ đó cả là 1 vấn đề bất khả thi.

Theo ý bác Xuan Vu. Nếu bạn có đất đai, mọi thứ như bác Xuan Vu đã liệt kê. Nếu 1 bạn tốt nghiệp lớp 12, cảm thấy không học nổi thì có thể xin tiền mua 2 con bò nuôi và gây dựng từ từ hướng này có thể được. Còn bạn tốt nghiệp đại học ra mà xin, mượn tiền mua 2 con bò nuôi, gây dựng từ từ đó cả là 1 vấn đề bất khả thi.
cũng có lý:đối với những bạn học 12 khi ngỉ học với gia đình có của thì có thể làm được nhưng với những bạn gia đình khó khăn thì đúng là nan giải..
Nhưng cũng không ngoại lệ với những bạn chịu kham khổ,tiện tặng để làm nên đâu nha Sơn 121vx..xã hội có người chỉ biết trông chờ ban tặng nhưng cũng lắm người với sức bật vươn lên lắm đó Sơn...
một lần nữa sin lỗi Sơn121vx ban đầu hk hiểu ý bạn nên.,,..hì hì..

Cuối tuần bớt tranh luận đi,hỏng hết topic của bác @Xuan Vu rồi.
Thư giản với câu chuyện ngày chủ nhật nhé mọi người:

Chuyện cuối tuần.
Ngày xưa, có hai anh chàng kia cãi nhau. Một anh nói 4 lần 7 là 29. Một anh nói 4 lần 7 là 28. Bất phân thắng bại. Cái đem lên quan xử. Quan cho anh 4x7=29 về, còn giữ anh 4x7=28 lại, quánh mấy roi mới thả. Anh này uất ức lắm, vì mình đúng mà sao lại bị quánh, Cái ông quan mới nói, nó ngu nó mới nói 4x7=29. Thả nó về xã hội, trước sau gì cũng có người quánh nó. Hoặc ngu quá tự chết, không cần trừng trị. Còn lỗi của mày là đi cãi với cái đứa ấy về một cái chân lý rành rành. Nên mày mới có tội.
Tầm cỡ quốc tế
Thời xửa thời xưa có 1 anh chàng nọ, đang hì hụt đâm đầu vào 1 bức tường. Thì có 1 ông già đi ngang qua hỏi
- Này cháu trai, cháu làm gì đó
- Tui đụng cho vở bức tường.
- Để làm gì?
-Để cho tường sập đổ hư hết cái nhà trường
-Làm gì?
- Cho ở đây không còn ai được học nữa
-Sao cháu làm thế
-Tại gì ở đây tui học tệ quá, tệ đến đổi mọi người nói tui kém thông minh tầm cỡ quốc tế. Nên tôi muốn đập đỗ hư trường, không còn ai học giỏi hơn tui nữa. Chỉ còn tui ngu ngơ tầm cỡ đấy thôi
- Thế à.. thôi nghĩ đi, coi chừng tường đỗ đè tan xác đó cháu à. Ta biết rồi, mọi người chưa biết đấy thôi, chứ thật ra thì cháu còn ngu ngơ hơn tầm cỡ đó nữa đấy ..... ha ha

Voi mjh thi cug hoc cao dag hjt 3.5 nam oy gjo ra truong cug ve nuoi bo day, dau phaj ra truong nhat thiet phaj di lm dung ngah dung nghe dau. Doi khj caj nghe ma ta hoc chua chat nuoi ta song. Nuoi bo cug dau paj la cong vjec chjh dau chj cat co sag va chju trua cho uog nuoc la xog, tin ra tg moi ngay chj ton chua day 3tieg, neu mjh nuoi so luong it 1den 5 con. Ngoaj nuoi bo mjh co the trot trot hay chan nuoi them dau nhat thiet toi ngay o voi may con bo.

2 con bò cứ cho là 60 triệu. Con bé em nói nuôi 1500 gà. Tổng thiệt hại khoang 150trieu nhe. Người thật việc thật mà còn cãi cố hoài. 1500 gà cho người mới nuôi khác hẳn 2 con bò nhé. Nuôi bò ít rủi ro gấp vạn lần. Mà cái chuồng của nó gia cố thêm mất khoảng 3 triệu tiền bạt và cọc. Giờ nó mới có tiền xây chuồng tốt.
Báo chí hay nói láo, nhưng đời lắm người giỏi lắm.

Thế nào là bất khả thi?
Thế nào là "Cả cái nước việt nam này"
Thế nào là ếch ngồi đáy giếng.
Ông đã đi bao nhiêu nơi rồi mà phán cả nước việt nam?
Tôi thấy ông càng cãi càng lòi cái ngờ u -->
Vừa tốt nghiệp đại học xong thì có vấn đề gì mà ko vay đc tiền mua bò?
Ông giải thích rõ cho thằng ngu như tôi hiểu cái,đọc mãi mà ko biết ông nói gì.

Thế nào là bất khả thi?
Thế nào là "Cả cái nước việt nam này"
Thế nào là ếch ngồi đáy giếng.
Ông đã đi bao nhiêu nơi rồi mà phán cả nước việt nam?
Tôi thấy ông càng cãi càng lòi cái ngờ u -->
Vừa tốt nghiệp đại học xong thì có vấn đề gì mà ko vay đc tiền mua bò?
Ông giải thích rõ cho thằng ngu như tôi hiểu cái,đọc mãi mà ko biết ông nói gì.
Bạn cứ nhìn quanh chỗ bạn đi, rồi sẽ thấy. Khi nào học xong đi..rồi mang cái ý định nuôi 2 con bò sẽ rõ.
2 con bò cứ cho là 60 triệu. Con bé em nói nuôi 1500 gà. Tổng thiệt hại khoang 150trieu nhe. Người thật việc thật mà còn cãi cố hoài. 1500 gà cho người mới nuôi khác hẳn 2 con bò nhé. Nuôi bò ít rủi ro gấp vạn lần. Mà cái chuồng của nó gia cố thêm mất khoảng 3 triệu tiền bạt và cọc. Giờ nó mới có tiền xây chuồng tốt.
Báo chí hay nói láo, nhưng đời lắm người giỏi lắm.
Vậy là bạn không hiểu vấn đề rồi...mình đã nói rồi....Nuôi con khác mình không tranh luận. Nhưng nuôi 2 còn bò nó rất khó đó bạn, khó không phải vì nuôi mà khó ở chỗ không thể khởi đầu với 2 con bò được. Ngay cả bản thân bạn thôi. Bạn có 60 triệu bạn sẽ đầu tư 2 con bò hay đầu tư cái khác?.

Bạn đã học xong 4 năm đại học? Bạn về nuôi 2 con bò trước khi nuôi gà hay nuôi gà rồi mới nuôi bò? 2 cái vấn đề này nó khác nhau. Nếu bạn học xong đại học rồi về khởi nghiệp với 2 con bò thì mình thật sự không có từ gì để nể bạn hơn. Chắc là người duy nhất của VN. Còn bạn làm cái việc khác trước sau ấy mới nuôi 2 con bò thì là chuyện thường.
Bác này chắc không hiểu nghề nông rồi.

Tại sao mọi người không đi theo hướng bác vũ đã vạch ra là nuôi bò với đất ích...đất ích thì cần làm gì để có đủ thức ăn cho bò..như mấy trang khác thấy hay hơn không...với 5000m2 tùy thổ nhưỡng địa phương,có chỗ chưa chắc đã đủ thức ăn cho bò đâu.wan trọng mùa nắng chứ mùa mưa thì không lo

Back