Nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng...

Hiện mình đang dự định nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng. Mô hình của mình dự kiến sẽ nuôi với mật độ cao, có sục khí và lọc cơ học tuần hoàn. Hiện ở trại giống đã thuần được để cho ăn bằng thức ăn công nghiệp, vì vậy mình có thể thuận lợi trong việc lụa chọn thức ăn. Tuy nhiên đây là mô hình khá mới ở nơi mình ở, có bác nào đã từng thử qua nuôi đối tượng này vào chia sẽ kinh nghiệm nha.

cảm giác cái hộp lọc của bạn Nghĩa hơi nhỏ, với cái luồng nước quá trình lọc nữa

cảm giác cái hộp lọc của bạn Nghĩa hơi nhỏ, với cái luồng nước quá trình lọc nữa
Thật ra lọc đó chỉ lọc các vật chất lơ lửng trong nước như nhớt cá, các loại chất thải, thức ăn thừa thì phải siphon thủ công mỗi ngày, cho nên diện tích bao nhiêu đó theo mình là đủ, nhưng để đi vào hoạt động mới biết được.
Chưa làm mà nghe một số người bàn ra thấy hơi nản các bác ạ...giúp em một liều thuốc thự tin hơn xem...

Cứ làm thôi Nghĩa ơi, tại thực tế là mọi người kể cả mình cũng chưa hiểu lắm về cách lọc của Nghĩa thôi

Cứ làm thôi Nghĩa ơi, tại thực tế là mọi người kể cả mình cũng chưa hiểu lắm về cách lọc của Nghĩa thôi
Hic...ý e nói những người xung quanh e nè, chưa biết mô hình mình thế nào nhưng một số người nuôi bể bạt, không có lọc và cho ăn cá tạp thì hầu hết thất bại..hic...thấy cũng hơi mất tự tin..hihi

Hic...ý e nói những người xung quanh e nè, chưa biết mô hình mình thế nào nhưng một số người nuôi bể bạt, không có lọc và cho ăn cá tạp thì hầu hết thất bại..hic...thấy cũng hơi mất tự tin..hihi
Làm chuột bạch thì phải chuẩn bị trước tâm lý rồi, mà có nản cũng giải quyết dc gì đâu, leo lên lưng cọp rồi, theo mình bạn cứ tập trung làm, theo dõi, quan sát, học hỏi kinh nghiệm ... ai nói gì cũng kệ, toàn những người chỉ biết nói, dè bỉu, sợ sệt ... ai cũng vậy thì làm gì có mô hình nuôi trồng mới để tham khảo, học hỏi ... làm gì có nông dân giỏi, tiêu biểu. Cứ tập trung phần việc của bạn cho tốt là ok ah, bỏ ngoài tai hết đi:Huh:

Cố lên @nghia.tstn , mình vẫn ngóng chờ thành công của bạn đây. Mình cũng đang dự định nuôi đây nhưng tính nuôi bể tròn giống bạn @truongkhoi2004 .
Thấy mấy bác làm quá e cũng tậu vài lính mới cho thỏa lòng hihi

các bác có thấy phấn khích không...thứ 2 thả cá nhé...xong sẽ cho mọi người hay... @Bình nhỏ , @truongkhoi2004

đang sục khí cho hết clorin, bể ngoài cùng không nuôi, chỉ chứa nước thôi, nước trong bể nuôi được lọc qua bể lọc liên tục 24/24 nhé.
http://www.thegioidien.com/sanpham/5/13265/Relay-trung-gian-8-chan-tron--2-cap-tiep-diem-10A.aspx
đang cần cái này mà tìm hết xứ Đồng tháp không có bán, bác @truongkhoi2004 ở SG mua giúp em được không, e gửi tiền + xăng xe lại cho...hic..ở quê khổ thật...

Hoàng tráng quá @nghia.tstn ơi. Nước chảy theo nguyên tắc sao vậy Nghĩa
chỗ mua đồ thì ok chứ, Nghĩa cho mình số DT đi, mai mình mua gởi cho
Mình có góp ý là @nghia.tstn nên thả trước chục con cá gì cũng được, trả trước 1-2 tuần. tạo môi trường vi sinh trước. không thôi thả đồng loạt sl lớn rất dễ có chuyện nha

các bác có thấy phấn khích không...thứ 2 thả cá nhé...xong sẽ cho mọi người hay... @Bình nhỏ , @truongkhoi2004

đang sục khí cho hết clorin, bể ngoài cùng không nuôi, chỉ chứa nước thôi, nước trong bể nuôi được lọc qua bể lọc liên tục 24/24 nhé.
http://www.thegioidien.com/sanpham/5/13265/Relay-trung-gian-8-chan-tron--2-cap-tiep-diem-10A.aspx
đang cần cái này mà tìm hết xứ Đồng tháp không có bán, bác @truongkhoi2004 ở SG mua giúp em được không, e gửi tiền + xăng xe lại cho...hic..ở quê khổ thật...
Ngon nhở, mà cái cha thợ hồ xây xấu thiệt hihi
Hỗ trợ Nghĩa nha @truongkhoi2004 , chỗ mình kiếm mấy hàng này chua như me hihi, ae gom lại hỗ trợ nhau, khi nuôi đạt lập đề án xin tài trợ 100% lun đó nghĩa ơi, bên sở NN&PTNT đó
Hoàng tráng quá @nghia.tstn ơi. Nước chảy theo nguyên tắc sao vậy Nghĩa
chỗ mua đồ thì ok chứ, Nghĩa cho mình số DT đi, mai mình mua gởi cho
Mình có góp ý là @nghia.tstn nên thả trước chục con cá gì cũng được, trả trước 1-2 tuần. tạo môi trường vi sinh trước. không thôi thả đồng loạt sl lớn rất dễ có chuyện nha
Còn cá của bạn thế nào rồi, hôm nay ổn chưa, cá còn chậm lớn hog, lo theo nghĩa mà quên mất bạn cũng đang làm chuột bạch hihi

Ngon nhở, mà cái cha thợ hồ xây xấu thiệt hihi
Hỗ trợ Nghĩa nha @truongkhoi2004 , chỗ mình kiếm mấy hàng này chua như me hihi, ae gom lại hỗ trợ nhau, khi nuôi đạt lập đề án xin tài trợ 100% lun đó nghĩa ơi, bên sở NN&PTNT đó

Còn cá của bạn thế nào rồi, hôm nay ổn chưa, cá còn chậm lớn hog, lo theo nghĩa mà quên mất bạn cũng đang làm chuột bạch hihi
Bữa đó đang tô mà bị mưa, k đậy kịp nên bị rỗ đó a, k có thời gian tô lại, k phải tại thằng thợ a..hihi
E quên chưa chia sẽ cài này e làm cũng đã đang ký đề tài khoa học cấp huyện, được chấp thuận rồi, đang chờ thẩm định kinh phí thôi, k hỗ trợ được 100% nhưng chắc cũng được 20-30%. Phần còn lại tự đối ứng..hihi

Bữa đó đang tô mà bị mưa, k đậy kịp nên bị rỗ đó a, k có thời gian tô lại, k phải tại thằng thợ a..hihi
E quên chưa chia sẽ cài này e làm cũng đã đang ký đề tài khoa học cấp huyện, được chấp thuận rồi, đang chờ thẩm định kinh phí thôi, k hỗ trợ được 100% nhưng chắc cũng được 20-30%. Phần còn lại tự đối ứng..hihi
Cấp huyện làm gì, vô thẳng trung tâm Khuyến Nông của tỉnh mà xin, nếu được phải từ 50% trở lên, nếu quen biết có thể 100% lun đó, hỏi lại xem sao, tỉnh nào cũng có

Cấp huyện làm gì, vô thẳng trung tâm Khuyến Nông của tỉnh mà xin, nếu được phải từ 50% trở lên, nếu quen biết có thể 100% lun đó, hỏi lại xem sao, tỉnh nào cũng có
Hi..cái đó là hỗ trợ làm mô hình, mà cái này mới quá khuyến nông không dám hỗ trợ..sợ bị thất bại thì làm sao khuyến cáo nhân rộng. còn làm đề tài nghiên cứu khoa học thì khác, phải có ứng dụng kỹ thuật mới. nếu được thì năm sau e đang ký làm mô hình bên khuyến nông.

Back