Nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng...

Hiện mình đang dự định nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng. Mô hình của mình dự kiến sẽ nuôi với mật độ cao, có sục khí và lọc cơ học tuần hoàn. Hiện ở trại giống đã thuần được để cho ăn bằng thức ăn công nghiệp, vì vậy mình có thể thuận lợi trong việc lụa chọn thức ăn. Tuy nhiên đây là mô hình khá mới ở nơi mình ở, có bác nào đã từng thử qua nuôi đối tượng này vào chia sẽ kinh nghiệm nha.

Dòng chảy không mạnh anh ạ. Mỗi tụi chạch là chết thôi còn bọn khác không sao. Em cũng nghĩ lý do lầ bị bệnh gan chứ không phải do nước, giải độc gan thì dùng loại nào anh ơi
Anh dung giải độc gan cho tôm của hãng vimedim thủ nhe.

Chết toàn cá to bác ạ. Hôm đầu tiên mưa lớn nước đục trên bờ đổ xuống sông chết gần 20 con. 2-3 hôm nay chết lai rai ngày 2-3 con. E nuôi trên sông nên xác xuất thiếu oxi thấp lắm bác. Hic gần 10tr của em mấy hôm đi "du lịch" sạch rồi. Buồn quá

Bạn @truongkhoi2004 ơi mô hình nuôi cá chạch lấu của bạn sao rồi, khả quan k bạn, mình định xây bể xi măng đường kính 4m ở quê và dùng hệ thống lọc tuần hoàn, nhưng mình là tay ngang, dân miền tay nên biết nuôi cá ao bậy bạ vậy thôi, hiện mình sôang và làm ở quận bình tân, rất mong sự chia sẻ kinh nghiệm từ bạn

Bạn @truongkhoi2004 ơi mô hình nuôi cá chạch lấu của bạn sao rồi, khả quan k bạn, mình định xây bể xi măng đường kính 4m ở quê và dùng hệ thống lọc tuần hoàn, nhưng mình là tay ngang, dân miền tay nên biết nuôi cá ao bậy bạ vậy thôi, hiện mình sôang và làm ở quận bình tân, rất mong sự chia sẻ kinh nghiệm từ bạn
Mình nuôi thì mọi thứ ok, nước tốt nhưng cá phát triển rất chậm bạn ah
Hiện đang thanh lý hệ thống rồi

Bạn có thăm mô hình a nguyễn thanh hùng j đó ở hậu giang chưa? Ảnh nói nếu nuôi ao xi măng có lọc tuqagn hoàn còn nhanh lớn hơn cả nuôi áo đất hay ao lót bạt nữa, liệu còn gì sai sót ko bạn?

Mình định xây ao tròn cao 1m8 đường kính 4m âm đất 1.2m thức ăn thì trùng chỉ vs công nghiệp ,
Là dân buôn bán ở chợ bà hom nhưng gốc miền tây nên rất đam mê, theo giỏi bạn vs nghĩa đều thất bại khiến tôi hơi nao núng nè .

Bạn có thăm mô hình a nguyễn thanh hùng j đó ở hậu giang chưa? Ảnh nói nếu nuôi ao xi măng có lọc tuqagn hoàn còn nhanh lớn hơn cả nuôi áo đất hay ao lót bạt nữa, liệu còn gì sai sót ko bạn?

Mình định xây ao tròn cao 1m8 đường kính 4m âm đất 1.2m thức ăn thì trùng chỉ vs công nghiệp ,
Là dân buôn bán ở chợ bà hom nhưng gốc miền tây nên rất đam mê, theo giỏi bạn vs nghĩa đều thất bại khiến tôi hơi nao núng nè .
Cố lên bạn, mình ở gần chỗ bạn đấy. Đường dẫn cao tốc
Việc gì cũng vậy, mình thất bại đơn thuần vì ko tập trung do phải lo việc chính thôi. Làm gì cũng phải đầu tư thời gian và công sức cả

Cố lên bạn, mình ở gần chỗ bạn đấy. Đường dẫn cao tốc
Việc gì cũng vậy, mình thất bại đơn thuần vì ko tập trung do phải lo việc chính thôi. Làm gì cũng phải đầu tư thời gian và công sức cả
Bạn chuyên nuôi cá hay làm cv khác, chiều sáng gì cf tâm sự ik kkkk.

Nuôi lâu lớn thì mình nghĩ do nó ăn ít, mà nguyên nhân ăn ít thì nhiều ))))

Hiện đang thanh lý hệ thống rồi[/
bạn truongkhoi2004 cá phát triển chậm nhưng có thu hoạch chưa bạn? mật độ bạn nuôi là bao nhiêu con/m2 vậy? minh đang thả nuôi thử trên bể củng chậm lắm.

Chào các bạn. Mình xin góp ý cho bạn truongkhoi2004 và bạn Nghĩa.
Bạn truongkhoi là do môi trường nước bạn ko đạt. Bạn hãy đo lại các chỉ số của nước coi đã hợp với môi trường tự nhiên chưa. Còn riêng về hệ thống lọc vi sinh của bạn bị thiếu phần lọc hóa học. (Lắng. lọc thô. Lọc sinh học. Lọc hóa học)
»
thông báo với mấy anh là chính thức xác nhận cá quá chậm lớn, đến nay gần 6 tháng rồi mà mới bằng ngón cái, e dang tìm môt cái ao để đem ra ngoài nuôi đây,dự định là nuôi trong vèo đặt trong ao.
Hệ thống lọc của b không đạt yêu cầu cho hệ thống tuần hoàn nước nuôi thủy sản. Nước ngoa
»
Bạn truongkhoi là do môi trường nước bạn ko đạt. Bạn hãy đo lại các chỉ số của nước coi đã hợp với môi trường tự nhiên chưa. Còn riêng về hệ thống lọc vi sinh của bạn bị thiếu phần lọc hóa học. (Lắng. lọc thô. Lọc sinh học. Lọc hóa học)
»

Hệ thống lọc của b không đạt yêu cầu cho hệ thống tuần hoàn nước nuôi thủy sản. Nước ngoa
Nước ngoài tự nhiên sẽ qua 3 quá trình lọc. Lọc cặn lọc sinh học lọc hóa học.
Cái thứ 2. Cá chạch ngoài tự nhiên thường sống ở tầng đáy và nhiệt độ ở đây có biên độ dao động nhỏ hơn tầng trên rất nhiều. Còn bể nuôi của mình thì xếp vào tầng trên rồi.
Chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:
»

»

Nước ngoài tự nhiên sẽ qua 3 quá trình lọc. Lọc cặn lọc sinh học lọc hóa học.
Cái thứ 2. Cá chạch ngoài tự nhiên thường sống ở tầng đáy và nhiệt độ ở đây có biên độ dao động nhỏ hơn tầng trên rất nhiều. Còn bể nuôi của mình thì xếp vào tầng trên rồi.
Chúc bạn thành công
Lọc hóa học là sao bạn
Bể nuôi của bạn thế nào có thể chia sẽ chi tiết được ko ah

Minh cung đang nuôi trên bể hơi chậm lớn nhưng được cái quản lý được đầu con. mẩu minh thả khoản 300 -320 con/kg. thả 3 bể giờ thấy 1 bể mật độ thưa cá phát triển củng tạm chấp nhận được. hình ảnh của cá sau 6 và 8 tháng

File đính kèm

355.1 KB · Lượt xem: 148
    649.9 KB · Lượt xem: 140
    621.4 KB · Lượt xem: 138
Lọc hóa học là sao bạn

Lọc hóa học là sao bạn
Lọc hóa học để lọc các chất hữu cơ có hại và kim loại nặng đã hòa tan trong nước trong quá trình sinh sống của thủy sản.
Cái này do một ng bạn nuôi cá ở Nhật chỉ mình.
Mình thấy các nhà sản xuất và bàn giao công nghệ lọc tuần nước trong nuôi trồng thủy sản ở mình bị thiếu phần lọc này.
»
Lọc hóa học là sao bạn
Hiện tại mình không có bể nuôi nào. Nhưng mình đã từng thực nghiệm và kiểm chứng trong thời gian 10năm. Tóm tắt lại:
Một qui trình xử lý nước cho hệ nuôi trồng thủy sản bao gồm các trình tự:
1. Lắng (tạo quá trình kết tủa cho vật chất)
2. Lọc cơ (gạn lọc)
3. Lọc sinh học(khử vi sinh vật có hại)
4. Lọc hóa học (nói rồi đó )
»
Minh cung đang nuôi trên bể hơi chậm lớn nhưng được cái quản lý được đầu con. mẩu minh thả khoản 300 -320 con/kg. thả 3 bể giờ thấy 1 bể mật độ thưa cá phát triển củng tạm chấp nhận được. hình ảnh của cá sau 6 và 8 tháng
Hi...chúc bạn luôn thành công.
Tớ muốn biết và muốn viết nhiều lắm cho chủ đề này. Nhưng....chả biết viết gì. Hì...
»
À. Mình đang tiến kế hoạch thu mua thủy sản để cung cấp lẻ tại tỉnh nhà. Đối tượng thu mua là:
1. Cá chình hoa (trọng lượng từ 0,5-1.0kg)
2. Cá chạch lấu (trọng lượng từ 0,1-0,5kg)
Điều kiện: Cá đang sống khỏe mạnh. Đóng hàng và giao hàng chuyên nghiệp.
Giá cả và thanh toán: thỏa thuận.
Liên lạc: zalo&đt 0938.900.911 Mr.Hiền
Trân trọng cảm ơn.
»
Đầu ra của chạch lấu thế nào bạn nhỉ? Mình nuôi gần 1 năm ở bè trên sông. Mình không đánh lưới lấy cá nhỏ về xay cho ăn. Bữa nay cũng bắt đầu có kích thước khoảng 300gr/con. Nhưng mình không nắm được giá cả và chỗ bán
Bạn cho địa điểm và giá bán tại lồng bè mình sẽ tới. Mình thu mua loại từ 0,1-0,5kg.
Sđt và zalo của mình 0938.900.911
»
Dòng chảy không mạnh anh ạ. Mỗi tụi chạch là chết thôi còn bọn khác không sao. Em cũng nghĩ lý do lầ bị bệnh gan chứ không phải do nước, giải độc gan thì dùng loại nào anh ơi
Mình nghĩ do thời tiết nóng cá này chịu nóng tốt nhưng chịu lâu hỏng nổi. Dẫn chứng là con bự là chết. Vì cá càng bự thì khả năng thích ứng môi trường kém lại. Ngoài thiên nhiên mùa này chỉ tìm đc mấy e này dưới các lòng hồ sâu lắm vì mình nghĩ nó đi trốn nóng đó bạn. Hì...
Chúc bạn thành công.
»
Hồi nhỏ mình chuyên tìm câu cá này ở các sông nhỏ và tìm chổ có dòng nước xoáy thì thả câu. Dính chắc luôn. Bỡi vậy loại trừ khả năng dòng chảy ra đc rồi. Bệnh gan có khả năng cao nhất đây. Cái con vi khuẩn này chỉ sinh sôi ở môi trường có nhiệt đô từ 28 độ C trở lên. Vậy phòng bệnh là đừng cho nó có môi trường sinh sôi nẩy nở.
Con chạch ngoài tự nhiên nó sẽ chạy khỏi nơi có nhiệt độ trên 28 cho nên nó mới tồn tại đc. Hì ...
Chúc bạn thành công
»
Cái môi trường nhân tạo này coi ra chưa ổn. Nó giống như môi trường bảo quản tạm thời giống các cửa hàng bán cá cảnh hay bán thủy hải sản sống.
1. Khấy động=> hòa tan tốt các chất hữu cơ có hại do quá trình sinh sống thải ra.
2. Dòng chảy & Ồn ào => cá luôn tập trung bơi ko có thời gian ngủ nghỉ => strees
Nuôi cá là một quá trình nghiên cứu và thực nghiệm. Cần rất nhiều thời gian và chất xám và sự đam mê nhé bạn.
Chúc bạn thành công
»
Mình khác bạn tý, cũng ĐH XD và MT, đi làm nhà nước học tiếp 2 cái bằng nhỏ nữa mà giờ nghĩ lại thấy phí, lương có đủ sống đâu, thế mà nhiều người cứ bỏ tiền xin con e vô nhà nước chỉ vì cái mác nặng quá. Ruộng rẫy đất đai cũng có, thế mà không về đầu tư làm nông cứ chạy long nhong nên đến giờ vẫn tay không. Vì mình ko có thời gian với rẫy nhà mình hơi xa nên chưa dám kiểm nghiệm mô hình nào lớn hết, nhưng mình thấy mô hình bạn đang đi đúng hướng mà, chỉ có điều theo mình khi nuôi bể thì quan trọng vẫn là cách thay nước và xử lý nước bởi nó rất dễ ô nhiễm, nếu đủ điều kiện nuôi thêm 1 bể cá chình nữa xem sao, đầu ra con cá chình còn dễ hơn cá chạch nữa đó bạn. Tuổi trẻ là tất cả những gì ta có, dám chơi dám chịu chứ như mình nghe lời gia đình, bây giờ thấy nản mà ko biết than vãn với ai nên buồn cứ lai rai vài xị hehehe. Đã có sự tính toán thì cứ thử, đừng nghe lời người khác mà làm nhụt chí nam nhi, bạn lại chuyên nghành đó nên có lợi hơn người khác, chơi đi ko chết đâu mà sợ, kinh nghiệm càng nhiều thì càng dễ ngẩng cao đầu với xã hội. Chúc bạn thành công lớn, mai mốt ok thì tui theo bái sư học nghề :Bang:
"... kinh nghiệm càng nhiều thì càng dễ ngẩng cao đầu với xã hội.."
Mình thích câu nói này zữ lắm....
Hiện tại bạn có đang nuôi con chình con chạch nào ko. Mình cần mua
»
Mình khác bạn tý, cũng ĐH XD và MT, đi làm nhà nước học tiếp 2 cái bằng nhỏ nữa mà giờ nghĩ lại thấy phí, lương có đủ sống đâu, thế mà nhiều người cứ bỏ tiền xin con e vô nhà nước chỉ vì cái mác nặng quá. Ruộng rẫy đất đai cũng có, thế mà không về đầu tư làm nông cứ chạy long nhong nên đến giờ vẫn tay không. Vì mình ko có thời gian với rẫy nhà mình hơi xa nên chưa dám kiểm nghiệm mô hình nào lớn hết, nhưng mình thấy mô hình bạn đang đi đúng hướng mà, chỉ có điều theo mình khi nuôi bể thì quan trọng vẫn là cách thay nước và xử lý nước bởi nó rất dễ ô nhiễm, nếu đủ điều kiện nuôi thêm 1 bể cá chình nữa xem sao, đầu ra con cá chình còn dễ hơn cá chạch nữa đó bạn. Tuổi trẻ là tất cả những gì ta có, dám chơi dám chịu chứ như mình nghe lời gia đình, bây giờ thấy nản mà ko biết than vãn với ai nên buồn cứ lai rai vài xị hehehe. Đã có sự tính toán thì cứ thử, đừng nghe lời người khác mà làm nhụt chí nam nhi, bạn lại chuyên nghành đó nên có lợi hơn người khác, chơi đi ko chết đâu mà sợ, kinh nghiệm càng nhiều thì càng dễ ngẩng cao đầu với xã hội. Chúc bạn thành công lớn, mai mốt ok thì tui theo bái sư học nghề :Bang:
»
Đầu tiên là phải nói dịch dòng comment của bạn xong toát mồ hôi lun ecec

Đồng ý với bạn thì người bán giống, người buôn càng ngày càng giàu mà người nuôi thì vẫn nghèo, bởi ai cũng nuôi đạt thì nó đâu còn là con đặc sản

Cá trê bạn nói đúng nó chịu nước dơ nhưng ko phải ko có bệnh, mình chỉ bỏ vô nhiều loại để xem bệnh, nấm, kí sinh ... như thế nào thôi, cá rô, sặc, lóc, tai tượng hay bệnh nấm, ký sinh, đường ruột lắm nha bạn. Mình thả chung vì mong nó bệnh để bắt riêng thử nghiệm thuốc nam thôi hihi, đang kiếm vài con trạch thiên nhiên thả thử mà chưa có

Ae nếu mới nuôi 1 mùa mà nản là ko ổn, mình nuôi nhiều rồi nhưng đầu ra kém nên đang tạm ngưng thôi, mình hiểu tâm lý mọi người do mình trải qua rồi, phải theo dõi, khắc phục đến con cuối cùng mới may ra tích lũy được nhiều.

Qua mấy bạn mình thiết kế sơ hồ cá mình rồi nhưng công phu hơn chút, hồ mình xài bơm chìm từ bể nuôi -> lọc vải dầy -> lắng 1 -> sỏi nhiễn -> lắng 2 -> hồ nuôi, ko chạy oxi mà dùng máy bơm chìm qua hệ thống lọc, khi nước ở hồ lắng 2 mình xây cao hơn hồ nuôi nước chảy qua thành dòng tự tạo oxi, do mình dự cho ăn trùng quế với cá xay nên phải đầu tư thêm tý.

Bơm chìm công suất nhỏ nên tiếng động ít và tạo dòng chảy thường xuyên, nước vào từ hồ lắng 2 chảy từ cao xuống nên sẽ tạo oxi (chia nhiều ống có van để cân bằng cho đều), ở hồ lắng 2 mình sẽ xử lý nhiều thứ như thuốc ngừa, sát khuẩn, cân bằng PH ... và quan trọng là khi cúp điện thì mình dự trù 1 acquy+ biến áp. Hồ lọc sỏi mình thiết kế giống hố ga ngăn mùi (tỉnh BRVT dùng trong hệ thống thoát nước)

Mình đang tìm hiểu thâm cây thuốc nam thôi, hiện chỉ biết sử dụng cỏ mực với lá xoan ah, ae góp ý dùm xem cần hoàn thiện thêm gì ko hay biết công dụng cây thuốc nào chỉ dùm mình với
Lá bàng khô

Last edited by a moderator:
Lọc hóa học để lọc các chất hữu cơ có hại và kim loại nặng đã hòa tan trong nước trong quá trình sinh sống của thủy sản.
Cái này do một ng bạn nuôi cá ở Nhật chỉ mình.
Mình thấy các nhà sản xuất và bàn giao công nghệ lọc tuần nước trong nuôi trồng thủy sản ở mình bị thiếu phần lọc này.
»

Hiện tại mình không có bể nuôi nào. Nhưng mình đã từng thực nghiệm và kiểm chứng trong thời gian 10năm. Tóm tắt lại:
Một qui trình xử lý nước cho hệ nuôi trồng thủy sản bao gồm các trình tự:
1. Lắng (tạo quá trình kết tủa cho vật chất)
2. Lọc cơ (gạn lọc)
3. Lọc sinh học(khử vi sinh vật có hại)
4. Lọc hóa học (nói rồi đó )
»

Hi...chúc bạn luôn thành công.
Tớ muốn biết và muốn viết nhiều lắm cho chủ đề này. Nhưng....chả biết viết gì. Hì...
»

À. Mình đang tiến kế hoạch thu mua thủy sản để cung cấp lẻ tại tỉnh nhà. Đối tượng thu mua là:
1. Cá chình hoa (trọng lượng từ 0,5-1.0kg)
2. Cá chạch lấu (trọng lượng từ 0,1-0,5kg)
Điều kiện: Cá đang sống khỏe mạnh. Đóng hàng và giao hàng chuyên nghiệp.
Giá cả và thanh toán: thỏa thuận.
Liên lạc: zalo&đt 0938.900.911 Mr.Hiền
Trân trọng cảm ơn.
»

Bạn cho địa điểm và giá bán tại lồng bè mình sẽ tới. Mình thu mua loại từ 0,1-0,5kg.
Sđt và zalo của mình 0938.900.911
»

Mình nghĩ do thời tiết nóng cá này chịu nóng tốt nhưng chịu lâu hỏng nổi. Dẫn chứng là con bự là chết. Vì cá càng bự thì khả năng thích ứng môi trường kém lại. Ngoài thiên nhiên mùa này chỉ tìm đc mấy e này dưới các lòng hồ sâu lắm vì mình nghĩ nó đi trốn nóng đó bạn. Hì...
Chúc bạn thành công.
»

Hồi nhỏ mình chuyên tìm câu cá này ở các sông nhỏ và tìm chổ có dòng nước xoáy thì thả câu. Dính chắc luôn. Bỡi vậy loại trừ khả năng dòng chảy ra đc rồi. Bệnh gan có khả năng cao nhất đây. Cái con vi khuẩn này chỉ sinh sôi ở môi trường có nhiệt đô từ 28 độ C trở lên. Vậy phòng bệnh là đừng cho nó có môi trường sinh sôi nẩy nở.
Con chạch ngoài tự nhiên nó sẽ chạy khỏi nơi có nhiệt độ trên 28 cho nên nó mới tồn tại đc. Hì ...
Chúc bạn thành công
»

Cái môi trường nhân tạo này coi ra chưa ổn. Nó giống như môi trường bảo quản tạm thời giống các cửa hàng bán cá cảnh hay bán thủy hải sản sống.
1. Khấy động=> hòa tan tốt các chất hữu cơ có hại do quá trình sinh sống thải ra.
2. Dòng chảy & Ồn ào => cá luôn tập trung bơi ko có thời gian ngủ nghỉ => strees
Nuôi cá là một quá trình nghiên cứu và thực nghiệm. Cần rất nhiều thời gian và chất xám và sự đam mê nhé bạn.
Chúc bạn thành công
»

»

»

Lá bàng khô
Cái hồ nuôi mà bạn đặt máy bơm chìm là ko đạt. Vì chất thải qua máy bơm nó bị hòa tan tới mcực đại...
»
Cái hồ nuôi mà bạn đặt máy bơm chìm là ko đạt. Vì chất thải qua máy bơm nó bị hòa tan tới mcực đại...
Bơm ra liệng luôg cái nước rồi
Bình thông nhau là lựa chọn tối ưu

Cá của mình đã ra đi gần hết. Còn lại khoảng 27kg thì ông nuôi sợ quá bán cho lái buôn tại chỗ với giá rẻ bèo (200K) để mình nắm lại xem còn bao nhiêu cá loại 0,1kg trở lên. À mình đang có khoảng 200 con cá lăng ( cũng nuôi cho ăn thức ăn tự nhiên luôn) Mình đang tính để nó lên khoảng trên 5kg ( thật ra cá lăng trên 5kg ăn mới ngon chứ dưới thì ăn dở òm) Bạn có thu mua luôn không? Với cả hình thức đóng gói chuyển hàng thế nào bạn? Vì trại cá của mình cách SG 158 km

Đến hôm nay 28/7/2018 vẫn chưa có anh/em nào thành công trong nuôi cá chạch lấu trong bể xi măng ạ. Cá chạch lấu hiện đang có giá thế nào mà không thấy anh em nào có tin tức gì vậy ?

Đến hôm nay 28/7/2018 vẫn chưa có anh/em nào thành công trong nuôi cá chạch lấu trong bể xi măng ạ. Cá chạch lấu hiện đang có giá thế nào mà không thấy anh em nào có tin tức gì vậy ?
Cá chạch giờ giá size 300gr/con mua tận nơi hình như 360K/kg bác à

Back