Nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng...

Hiện mình đang dự định nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng. Mô hình của mình dự kiến sẽ nuôi với mật độ cao, có sục khí và lọc cơ học tuần hoàn. Hiện ở trại giống đã thuần được để cho ăn bằng thức ăn công nghiệp, vì vậy mình có thể thuận lợi trong việc lụa chọn thức ăn. Tuy nhiên đây là mô hình khá mới ở nơi mình ở, có bác nào đã từng thử qua nuôi đối tượng này vào chia sẽ kinh nghiệm nha.

Chào mọi người trên diễn đàn, em theo dõi bài này đã rất lâu giờ thì em típ tục đi theo hướng đi của bạn nghĩa, nhưng của em có cải tiến hơn, gần giống với mô hình của bạn truongkhoi, để em mô tả sơ qua mô hình của em thế này: em xây bể ximang 3x1,5x1,2 bể em tầm 4 khối rưỡi nước, 2 thùng phi 200 lít đựng giá thể, mỗi thùng đựng 20kg giá thể lọc, một máy bơm 1500l/h, một máy sục khí 35w, nước sẽ được chạy tuần hoàng 24/24 và sục khí liên tục, dự định sẽ thả 800-1000 em, giờ đã xây xong bể chỉ còn lắp ráp hệ thống và mua giống về thả. Không biết mô hình của bạn nghĩa thế nào rồi mà sao mất tiêu lun không thấy trả lời.
phong ở đâu thế

Chào mọi người trên diễn đàn, em theo dõi bài này đã rất lâu giờ thì em típ tục đi theo hướng đi của bạn nghĩa, nhưng của em có cải tiến hơn, gần giống với mô hình của bạn truongkhoi, để em mô tả sơ qua mô hình của em thế này: em xây bể ximang 3x1,5x1,2 bể em tầm 4 khối rưỡi nước, 2 thùng phi 200 lít đựng giá thể, mỗi thùng đựng 20kg giá thể lọc, một máy bơm 1500l/h, một máy sục khí 35w, nước sẽ được chạy tuần hoàng 24/24 và sục khí liên tục, dự định sẽ thả 800-1000 em, giờ đã xây xong bể chỉ còn lắp ráp hệ thống và mua giống về thả. Không biết mô hình của bạn nghĩa thế nào rồi mà sao mất tiêu lun không thấy trả lời.
Bác up hệ thống lọc cho e xem dc k ạ, e đoán thì hệ thống lọc của bác như hồ cá koi phải k ạ, giá thể bác xài vật liệu lọc loại gì ạ

Mình chỉ mới xây xong bể, đang chuẩn bị lắp ráp hệ thống, vật liệu lọc nhựa mình sài 40kg loại trong hình cho vào phi, mỗi phi 20kg, nước trước khi vào phi sẽ được lọc bằng bong lọc (trong hình) để lọc phân và thức ăn thừa, nước sau khi chạy qua 2 phi sẽ được bơm lại bể nuôi. vấn đề là 40kg giá thể có thể lọc nổi 4 khối nước hay không mình vẫn đang lăn tăn vấn đề đó
quan trọng nhất là Lắng, bông lọc ko ăn thua
40Kg Kalness thì nuôi vi sinh khỏi chê rồi

Còn hệ thống của bạn sao ùi TruongKhoi, một bể 3 khối bạn sử dụng bao nhiêu kg kalness, và khối lượng cá khi thu hoạch ở một bể là bao nhiêu kh vậy

Thật ra mô hình của mình chỉ đang thử nghiệm và còn sơ sài lắm, nếu bạn quan tâm mô hình này bạn nên tham quan ở Mekong co.op – Mekong Fisheries and Argriculture Service Co-operative ở Tân Châu mình nek, rất bài bản và hiện đại lun
hì, sơ sài hay không đâu quan trong, a,e cùng ý tưởng gap nhau để chia se KN cho nhau quan trong hơn, minh cũng đang ấp ủ mô hình này lâu rùi, ở tân hồng có ngj đang nuôi trong bể ý

Báo cáo với các bác là cá e đã đạt size 6-9 cm, thả cá giống từ sỉze 2-3cm ngày 7/4/18, ban đầu có chết lai rai, đến giờ thì đã bớt rồi ạ, chúc các vui lễ an lành

mình củng theo dõi và âm thầm làm thử nuôi loai cá này trong bể xi măng rồi. ko thành công các bạn ơi. Lý do duy nhất là thay đổi nhiệt độ quá nhanh giữa ngày và đêm, mình đã chuyển sang nuôi ao được 2 năm rồi, thấy củng ổn chắc được tầm 65-75%,
»
Báo cáo với các bác là cá e đã đạt size 6-9 cm, thả cá giống từ sỉze 2-3cm ngày 7/4/18, ban đầu có chết lai rai, đến giờ thì đã bớt rồi ạ, chúc các vui lễ an lànhXem file đính kèm 23840
mình đã nuôi trong bể rồi nhưng ko thành công, lý do là môi trường thay đổi nhiệt độ ngày và đêm. mình chuyển sang nuôi trong ao thấy hiệu quả lắm. con giống 10cm, nuôi 7 tháng, thức ăn công nghiệp hoàn toan, đạt khoảng 300-400gr/con, nói chung là chi phí khoảng 90-100k/ 1kg thịt

mình củng theo dõi và âm thầm làm thử nuôi loai cá này trong bể xi măng rồi. ko thành công các bạn ơi. Lý do duy nhất là thay đổi nhiệt độ quá nhanh giữa ngày và đêm, mình đã chuyển sang nuôi ao được 2 năm rồi, thấy củng ổn chắc được tầm 65-75%,
»

mình đã nuôi trong bể rồi nhưng ko thành công, lý do là môi trường thay đổi nhiệt độ ngày và đêm. mình chuyển sang nuôi trong ao thấy hiệu quả lắm. con giống 10cm, nuôi 7 tháng, thức ăn công nghiệp hoàn toan, đạt khoảng 300-400gr/con, nói chung là chi phí khoảng 90-100k/ 1kg thịt
Đầu ra của chạch lấu thế nào bạn nhỉ? Mình nuôi gần 1 năm ở bè trên sông. Mình không đánh lưới lấy cá nhỏ về xay cho ăn. Bữa nay cũng bắt đầu có kích thước khoảng 300gr/con. Nhưng mình không nắm được giá cả và chỗ bán

mình ở gần chợ mới, phong cho sđt hom nào ranh minh tham quan mo hinh voi
Đầu ra của chạch lấu thế nào bạn nhỉ? Mình nuôi gần 1 năm ở bè trên sông. Mình không đánh lưới lấy cá nhỏ về xay cho ăn. Bữa nay cũng bắt đầu có kích thước khoảng 300gr/con. Nhưng mình không nắm được giá cả và chỗ bán
Chổ mua thì củng nhiều, giá cả tgif theo thị trường bạn gọi 0913033319

»

ban o dau the

Vừa nhận được tin buồn anh ạ. Đêm qua mưa to quá nước đục nó đổ xuống làm chết mất gần 20 con hic khổ ghê lớn rồi mà cứ chết lai rai hoài hoài luôn
Mình ở đồng tháp
»

Đầu ra thì bạn cứ yên tâm khoảng 3 năm nữa vẫn ổn định. Bạn cứ tạm tính là giá gấp ít nhất là 8 lần cá lóc. Xưa nay chưa có sai.

Vừa nhận được tin buồn anh ạ. Đêm qua mưa to quá nước đục nó đổ xuống làm chết mất gần 20 con hic khổ ghê lớn rồi mà cứ chết lai rai hoài hoài luôn[/QUOTE nước đục nhưng dòng chảy mạnh ko a. Đủ oxi ko, cho ăn ít lại, trộn giải độc gan và b12 xem sao a.

Dòng chảy không mạnh anh ạ. Mỗi tụi chạch là chết thôi còn bọn khác không sao. Em cũng nghĩ lý do lầ bị bệnh gan chứ không phải do nước, giải độc gan thì dùng loại nào anh ơi

Back