Nuôi cá rô bin tích

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Cá rô bin tích , là cá con của cá rô đồng. Loại cá này còn nhỏ ăn rất ngon
Nói nuôi, chứ thật ra chỉ dưỡng mà thôi. Không tốn con giống cũng không tốn mồi cho ăn. Chỉ tốn công giữ nước đều trên mặt ruộng là được.
Cách làm như sau:
Vào mùa thu hoạch lúa, của vụ đầu mùa mưa,thường là vào tháng 4 đến tháng 6 al. Khi thu hoạch xong, ta để cho ruộng khô rồi đốt hết rơm rạ, chờ cho có 1 cây mưa to có nước trên ruộng. Ta giữ nước mưa lại nếu nước ít ta bơm thêm nước vào, giữ cho nước trong ruộng khoảng 2 tất, thời gian là 25 ngày tháo nước ra, thế là ta có rất nhiều cá rô bin tích.
Nguyên do có cá rô bin tích , là do đầu mùa mưa cá rô đồng , leo lên ruộng lúc có mưa để đẻ. Nếu ta không giữ nước hoặc không bơm thêm nước, nước cạn, thì trứng hoặc cá rô con sẽ chết. Vì thế ta nên giữ nước mưa nếu thiếu thì bơm thêm, trong vòng 25 ngày là có cá bin tích để thu hoạch. Cá bin tích ăn tảo và chất hữu cơ có trong ruộng. Phát triển rất nhanh trong thời gian 25 ngày. Trên đây tôi nói những chân ruộng ở gần kinh, rạch, sông hồ.....
Những chân ruộng làm liên tục mùa, hoặc chân ruộng quá xa kinh rạch.... thì không thể làm được.
Tuy không nhiều nhưng ta có thể kiếm thêm 1 ít tiền , có thể chi gần đủ cho phân bón mùa vụ sau.

Hì hì...! Còn gọi là rô don. Chiên thật giòn, lướt qua một chút mắm tỏi ớt rồi ...đưa cay thật tuyệt!
Đưa nó vào món ngon dân dã đi bác Xuân Vũ.

Hìhì, có phải Cá rô hột bí không bác XV.

Ok nó đây rồi, đúng rồi bạn Tranvi à . Cá trong hình nó hơi lớn , nhỏ hơn ăn ngon hơn. Ruộng lúa đã lớn, trong thời kỳ không cần đẻ nhánh, nếu có cơn mưa to đầu mùa, ta giữ nước lại khoảng 25 ngày , thì vẩn nuôi được cá rô bin tích

Chỗ bác cá rô còn sống được hả bác! Chổ em chắc bị thuốc sâu nhiêu quá bây giờ không thấy 1 con, nòng nọc ếch đồng còn ít thấy luôn. hii

Chỗ bác cá rô còn sống được hả bác! Chổ em chắc bị thuốc sâu nhiêu quá bây giờ không thấy 1 con, nòng nọc ếch đồng còn ít thấy luôn. hii
.
nhiều lắm Tuấn à, gần sông vàm cỏ đông mà

em cũng gần Vàm cỏ đông đó! Không biết bây giờ có ảnh hưởng nguồn nước từ khu công nghiệp Bến lức không? em ở cuối nguồn mà! hii, bao nhiêu chắc chổ em lãnh hết!

Ok nó đây rồi, đúng rồi bạn Tranvi à . Cá trong hình nó hơi lớn , nhỏ hơn ăn ngon hơn. Ruộng lúa đã lớn, trong thời kỳ không cần đẻ nhánh, nếu có cơn mưa to đầu mùa, ta giữ nước lại khoảng 25 ngày , thì vẩn nuôi được cá rô bin tích
Haha! Mấy con này chắc nó ăn nhầm chất...tăng trọng rồi bác ơi! Nên nó thành Cá rô hột bí khổng lồ!!!!

Haha! Mấy con này chắc nó ăn nhầm chất...tăng trọng rồi bác ơi! Nên nó thành Cá rô hột bí khổng lồ!!!![/QUO
Trong hình , và còn nhỏ nhìn không rỏ, có phải là cá rô đầu vuông không bạn? Nếu là cá rô đầu vuông cũng là cá rô đồng đột biến ra thôi bạn à

hic .bác ơi cá rô này đang mùa đó .
ở ngào em nhiều lắm khi nào các bác có dịp ra hải dương qua nhà em chơi rán cá rô ron uống rượu nhé .hi cá nhỏ nhậu cho khác tí,
chẳng phải mời qua đường mà các bác cũng chảng phải vì con rô ron ma ghé qua nhà em đâu ,chỉ tại em muốn gặp mọi người thôi .nhà em ở ga phạm xá .chỗ gà mạnh hoạch ấy .sát ria đường quốc lộ 5 .rất vui khi được gặp mọi người !!!!!!!!!!!!!!!!

Back